గణతంత్ర వేడుకల్లో నారీ శక్తి : గణతంత్ర వేడుకల్లో నారీ శక్తి

దేశ చరిత్రలో తొలిసారిగా త్రివిధ దళాలకు చెందింది

అన్ని మహిళా ఆగంతుక మార్చ్ పాస్ట్

రాకెట్ వ్యవస్థల ప్రదర్శన.. బైక్ స్టంట్స్ తో సత్తా చాటింది

మహిళా శక్తిని చూపించండి

‘వందేభారతం-నారీశక్తి’ పేరుతో నృత్య ప్రదర్శనలతో

సంస్కృతిని ప్రదర్శించిన 1500 మంది నృత్యకారులు

ఫ్రాన్స్ అధ్యక్షుడు మాక్రాన్ ముఖ్య అతిథిగా హాజరయ్యారు

నలభై సంవత్సరాల తర్వాత, గుర్రపు బగ్గీ మళ్లీ వేడుకలో ఉంది

అధ్యక్షుడు ముర్ము మాక్రాన్‌తో కలిసి కర్తవ్యాపథ్‌కి

న్యూఢిల్లీ, జనవరి 26: దేశ రాజధాని ఢిల్లీలో జరుపుకున్న 75వ గణతంత్ర దినోత్సవంలో మహిళా సత్తా ఏంటో చాటిచెప్పింది. ‘ఆకాశంలోనే కాదు.. సైన్యంలో సగం’ అన్న చందంగా ఇటీవల ఆర్మీలో పెరుగుతున్న మహిళా బలాన్ని చాటిచెప్పేందుకు త్రివిధ దళాల మహిళా దళం తొలిసారిగా వేడుకగా కవాతు చేసింది. ఆర్మీ మిలటరీ పోలీస్‌కి చెందిన కెప్టెన్ సంధ్యా మహాల నేతృత్వంలో సబ్‌లెఫ్టినెంట్ అషు యాదవ్ (నేవీ), ఫ్లైట్ లెఫ్టినెంట్ సృష్టి వర్మ (ఎయిర్ ఫోర్స్), కెప్టెన్ శరణ్యరావు మరియు త్రివిధ దళాలకు చెందిన అగ్నిమాపక సిబ్బంది ఈ కవాతు నిర్వహించారు. రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము గౌరవ వందనం స్వీకరించడం అసలు విశేషం. ఈ వేడుకల్లో భాగంగా ఢిల్లీలోని కర్తవ్యాపథ్‌లో రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము జాతీయ జెండాను ఆవిష్కరించారు. ఈ కార్యక్రమంలో ఉపరాష్ట్రపతి జగదీప్‌ ధన్‌ఖడ్‌, ప్రధాని మోదీ, కేంద్రమంత్రులు పాల్గొన్నారు. ఫ్రాన్స్ అధ్యక్షుడు ఇమ్మాన్యుయేల్ మాక్రాన్ ముఖ్య అతిథిగా హాజరయ్యారు. భారత్ నిర్వహిస్తున్న గణతంత్ర దినోత్సవంలో ఫ్రాన్స్ అధ్యక్షుడు పాల్గొనడం ఇది ఆరోసారి. రిపబ్లిక్ డేస్‌కి ఇన్ని సార్లు ముఖ్య అతిథిగా హాజరైన దేశాధినేతలు ఎవరూ లేరు. ‘వికాసిత్‌ భారత్‌’, ‘భారత్‌ లోక్‌తంత్‌ర్‌ కీ మాతృక’ పేరిట నిర్వహించిన వేడుకల్లో భాగంగా 112 మంది మహిళల బృందం శంఖుధ్వనులతో ముందుకు సాగింది. కంటి సర్జన్ మరియు పారాట్రూపర్ అయిన మేజర్ సృష్టి ఖుల్లా నేతృత్వంలోని మహిళా సాయుధ దళాల వైద్య సేవలకు చెందిన పూర్తి స్థాయి పారాట్రూపు వారితో కలిసి వచ్చింది. రెండు దశాబ్దాల తర్వాత బాంబే దుకాణదారుల బృందం వేడుకల్లో పాల్గొన్నారు. మేజర్ దివ్య త్యాగి ఆ దళానికి నాయకుడు. అలాగే.. అడిషనల్ డీసీపీ (ఢిల్లీ నార్త్ డిస్ట్రిక్ట్), ఐపీఎస్ అధికారిణి శ్వేతా కె.సుగతన్ నేతృత్వంలో 194 మంది మహిళా కానిస్టేబుళ్లు, హెడ్ కానిస్టేబుళ్లతో కూడిన ఢిల్లీ పోలీస్ ఫోర్స్ ఈ పరేడ్‌లో పాల్గొన్నారు. లెఫ్టినెంట్ ప్రజ్వల్ 144 మంది పురుషులు మరియు మహిళా ఫైర్‌మెన్‌లతో కూడిన నావికాదళానికి కమాండర్‌గా ఉన్నారు. ఫ్రాన్స్‌కు చెందిన సైనిక బృందం కూడా కర్తవ్యపథంలో కవాతు నిర్వహించింది.

నావికాదళం కూడా..

ఈసారి నారీ శక్తి కూడా నావల్ శక్తి థీమ్‌లో భాగం. శక్తం మొదటి భాగం… భారత నావికాదళంలోని అన్ని ర్యాంక్‌లు, కోణాల్లో మహిళలు తమ సత్తాను ఎలా చూపిస్తున్నారో తెలిపేలా రూపొందించగా, రెండో భాగం స్వావలంబన థీమ్‌తో రూపొందించబడింది. ఇక.. 144 మంది ఎయిర్ మెన్. స్క్వాడ్రన్ లీడర్ రష్మీ ఠాకూర్ నేతృత్వంలో నలుగురు అధికారులతో కూడిన ఎయిర్ ఫోర్స్ బృందం ఉంది. అలాగే.. ఇండియన్ కోస్ట్ గార్డ్ (ఐసీజీ) దళానికి అసిస్టెంట్ కమాండెంట్ చునౌతి శర్మ నేతృత్వం వహించారు. బీఎస్ఎఫ్ ఫోర్స్ అసిస్టెంట్ కమాండెంట్ మోనికా లక్రా, సీఐఎస్ఎఫ్ ఫోర్స్ తన్మయి మొహంతి, సీఆర్పీఎఫ్ ఫోర్స్ అసిస్టెంట్ కమాండెంట్ మేఘా నాయర్, ఐటీబీపీ ఫోర్స్ అసిస్టెంట్ కమాండెంట్ మోనియా శర్మ, సహస్త్ర సీమ బాల్ ఫోర్స్ డిప్యూటీ కమాండెంట్ నాన్సీ నాయకులుగా ఉన్నారు. UP డైరెక్టరేట్‌కు చెందిన సీనియర్ అండర్ ఆఫీసర్ తేవాటియా 148 మంది NCC క్యాడెట్‌ల మొత్తం బాలికల బృందానికి నాయకత్వం వహించారు.

రక్షణలో సగం..

స్వీయ-విశ్వాసాన్ని ప్రతిబింబించేలా రూపొందించబడిన DRDO సకాటాకు మార్గదర్శక క్షిపణులలో నిపుణురాలు అయిన సైంటిస్ట్ సునీతా జెనా నాయకత్వం వహిస్తున్నారు. ఉపగ్రహ విధ్వంసక క్షిపణుల నుండి మూడవ తరం యాంటీ ట్యాంక్ గైడెడ్ క్షిపణుల వరకు, DRDOలో మహిళల భాగస్వామ్యం ఈ యుగంలో కనిపిస్తుంది. మహిళాశక్తిని చాటేలా వివిధ రాష్ట్రాలకు చెందిన శకటాలు రూపొందించడం ఈసారి విశేషం. అలాగే.. 265 మంది మహిళలు మోటార్ సైకిళ్లపై విన్యాసాలు చేశారు. సబ్ ఇన్‌స్పెక్టర్ శ్వేతా సింగ్ నేతృత్వంలోని బీఎస్ఎఫ్ మహిళా బ్రాస్ బ్యాండ్ పరేడ్‌లో పాల్గొన్నారు. వందే భారతం-నారీశక్తి బ్యానర్‌పై 1500 మంది నృత్యకారులు కూచిపూడి, కథక్, భరతనాట్యం సహా 30 రకాల నృత్యాలను ప్రదర్శించారు. కాగా, దాదాపు 40 ఏళ్ల తర్వాత గణతంత్ర వేడుకల్లో గుర్రపు బగ్గీ కనిపించడం విశేషం. అధ్యక్షుడు ద్రౌపది ముర్ము, ఫ్రాన్స్ అధ్యక్షుడు మాక్రాన్‌తో కలిసి గుర్రపు బగ్గీలో కర్తవ్యాపథ్ చేరుకున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 27, 2024 | 04:13 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *