సీఎం హర్ఖండ్ హేమంత్ సోరెన్ అరెస్ట్ : సోరెన్ అరెస్ట్

అక్రమ భూ లావాదేవీల విషయంలో జార్ఖండ్

ఈడీ సీఎంను అరెస్ట్ చేసింది

అరెస్టుకు ఏడు గంటల కంటే ముందు

అధికారులు సోరెన్‌ను ప్రశ్నించారు

హేమంత్ సీఎం పదవికి రాజీనామా చేశారు

జేఎంఎం శాసనసభా పక్ష నేతగా

సీనియర్ నాయకుడు చంపే సోరెన్

ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయాలని గవర్నర్‌కు విజ్ఞప్తి

రాంచీ, జనవరి 31: అక్రమ భూ లావాదేవీలకు సంబంధించిన మనీలాండరింగ్ కేసులో జార్ఖండ్ ముఖ్యమంత్రి హేమంత్ సోరెన్‌ను ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ డైరెక్టరేట్ (ఈడీ) బుధవారం రాత్రి అరెస్టు చేసింది. రాష్ట్ర రాజధాని రాంచీలోని సీఎం అధికారిక నివాసంలో ఆయనను ఏడు గంటలకు పైగా విచారించిన అనంతరం అదుపులోకి తీసుకున్నట్లు ప్రకటించారు. కాగా, అరెస్టుకు ముందు సోరెన్ జార్ఖండ్ ముక్తి మోర్చా (జేఎంఎం) కూటమి నేతలతో కలిసి రాజ్‌భవన్‌కు వెళ్లి గవర్నర్‌కు రాజీనామా లేఖను సమర్పించారు. అనంతరం ఈడీ అధికారులు హేమంత్ సోరెన్‌ను తమ కార్యాలయానికి తీసుకెళ్లారు. హేమంత్ రాజీనామా తర్వాత, JMM ఎమ్మెల్యేలు సమావేశమై సీనియర్ నాయకుడు మరియు రాష్ట్ర రవాణా మంత్రి చంపే సోరెన్‌ను పార్టీ శాసనసభా పక్ష నేతగా ఏకగ్రీవంగా ఎన్నుకున్నారు. జేఎంఎం కూటమికి 47 మంది ఎమ్మెల్యేల మద్దతు ఉన్నందున కొత్త ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసేందుకు అనుమతించాలని చంపే సోరెన్ గవర్నర్‌ను కోరారు. కాగా, ఈడీ విచారణలో హేమంత్ సోరెన్ అధికారుల ప్రశ్నలకు సరైన సమాధానం చెప్పలేదని సంబంధిత వర్గాలు తెలిపాయి. అందుకే అతడిని మనీలాండరింగ్ చట్టం కింద అరెస్టు చేశారు. ఈడీ అధికారులు హేమంత్‌ను రాంచీలోని ప్రత్యేక పీఎంఎల్‌ఏ కోర్టులో హాజరుపరిచి కస్టడీ కోరనున్నట్లు తెలుస్తోంది. హేమంత్ సోరెన్ రాష్ట్రంలో అక్రమ భూ లావాదేవీలకు పాల్పడ్డారని ఈడీ ఆరోపిస్తోంది. హేమంత్ సోరెన్ అరెస్టును కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు ఖర్గే తీవ్రంగా ఖండించారు. మోడీతో వెళ్లని వారు జైలుకు వెళ్లాల్సిందే. హేమంత్ సోరెన్‌కు ఈడీ పంపడం, రాజీనామా చేయాలని ఒత్తిడి చేయడం దేశ సమైక్యతకు పెద్ద దెబ్బ. విపక్షాల నేతృత్వంలోని ప్రభుత్వాలను అస్థిరపరిచేందుకు బీజేపీ కుట్ర పన్నుతోంది. ప్రజాస్వామ్యాన్ని నియంతృత్వం నుంచి కాపాడాలంటే బీజేపీని ఓడించాలి’ అని పిలుపునిచ్చారు. మరోవైపు జేఎంఎం గురువారం రాష్ట్ర బంద్‌కు పిలుపునిచ్చింది.

ఈడీ అధికారులపై కేసు

సోమవారం ఢిల్లీలోని తన అధికారిక నివాసంలో ఈడీ సోదాలు నిర్వహించడంపై హేమంత్ సోరెన్ రాంచీలోని ఓఎస్సీ/ఎస్టీ పోలీస్ స్టేషన్‌లో ఫిర్యాదు చేశారు. తనను, తన వర్గాన్ని వేధించేందుకు, తన ప్రతిష్టను దిగజార్చేందుకు ఢిల్లీలో ఈడీ సోదాలు నిర్వహించిందని ఫిర్యాదులో పేర్కొన్నారు. కాగా, సోరెన్‌ను అరెస్టు చేస్తే ఆయన భార్య కల్పనా సోరెన్‌ సీఎం పదవిని చేపడతారని ప్రాథమికంగా వార్తలు వచ్చాయి. అయితే ఈ ప్రతిపాదనను హేమంత్ భార్య సీతా సోరెన్ తీవ్రంగా వ్యతిరేకించారు. పార్టీలో ఎందరో సీనియర్ నేతలు ఉన్నారని, వారికి ముఖ్యమంత్రి పగ్గాలు ఇవ్వవచ్చని అన్నారు. తన కుటుంబం నుంచి ఎవరినైనా ఎన్నుకోవాలనుకుంటే అందుకు తగిన అర్హత ఉందని, గత 14 ఏళ్లుగా ఎమ్మెల్యేగా ఉన్నానని చెప్పారు.

2champai.jpg

జార్ఖండ్ టైగర్

జేఎంఎం శాసనసభా పక్ష నేతగా ఎన్నికైన చంపే సోరెన్ 1991 నుంచి గత మూడు దశాబ్దాలుగా సెరికెల నియోజకవర్గం నుంచి ఎమ్మెల్యేగా ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్నారు. చంపాయ్ జార్ఖండ్ రాష్ట్ర ఉద్యమంలో కీలక పాత్ర పోషించాడు మరియు జార్ఖండ్ టైగర్ అని పిలువబడ్డాడు. చంపే JMM వ్యవస్థాపక అధ్యక్షుడు హేమంత్ తండ్రి శిబు సోరెన్‌కు సన్నిహితుడు. పేరుకు సాన్నిహిత్యం ఉన్నప్పటికీ శిబు సోరెన్ కుటుంబానికి అతనికి సంబంధం లేదు. అతనికి ఏడుగురు పిల్లలు.

కేజ్రీవాల్‌కి ఈడీ ఐదోసారి సమన్లు ​​జారీ చేసింది

న్యూఢిల్లీ, జనవరి 31 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఢిల్లీ సీఎం, ఆప్ కన్వీనర్ కేజ్రీవాల్‌కు ఈడీ మరోసారి సమన్లు ​​జారీ చేసింది. 2022లో వెలుగులోకి వచ్చిన ఢిల్లీ మద్యం కుంభకోణానికి సంబంధించి, ED ఇప్పటివరకు నాలుగుసార్లు సమన్లు ​​జారీ చేసింది, అయితే కేజ్రీవాల్ స్పందించకపోవడంతో, అది బుధవారం ఐదవసారి సమన్లు ​​పంపింది. ఫిబ్రవరి 2వ తేదీ శుక్రవారం విచారణకు హాజరుకావాల్సిందిగా ఆయనను కోరగా.. మద్యం కుంభకోణానికి సంబంధించి మిమ్మల్ని ప్రశ్నించాల్సి ఉందని ఈడీ అధికారులు సమన్లలో పేర్కొన్నారు. ఈసారి కూడా కేజ్రీవాల్ సమన్లకు స్పందించకపోతే.. ఈడీ అధికారులు కోర్టును ఆశ్రయించి అరెస్ట్ వారెంట్ కోరే అవకాశం ఉంది. కాగా, ఇదే కేసుకు సంబంధించి గతేడాది ఏప్రిల్‌లో సీబీఐ అధికారులు కేజ్రీవాల్‌ను 9 గంటల పాటు ప్రశ్నించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 01, 2024 | 03:11 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *