రైతుల నిరసన: ఢిల్లీలో రైతుల ఆందోళన.. ఏం జరుగుతుందో తెలుసా? ఎలాగైనా సరే..

ఇనుప కంచెలు, బారికేడ్లు ఏర్పాటు చేసి… రైతులు అడుగు పెట్టేందుకు ఇబ్బందిగా మారింది.

రైతుల నిరసన: ఢిల్లీలో రైతుల ఆందోళన.. ఏం జరుగుతుందో తెలుసా?  ఎలాగైనా సరే..

కేంద్ర ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా రైతుల నిరసన

అన్నదాతకు మళ్లీ కోపం వచ్చింది. మూడేళ్ళ క్రితం అలుపెరగని, తరగని, అలుపెరగని పట్టుతో కేంద్రప్రభుత్వానికి మెడలు వంచిన రైతన్నలు మరోసారి ఢిల్లీ అంటున్నారు. నోటి మాటతో అడిగితే… అభ్యర్ధన పత్రాలు సమర్పిస్తే…. తమ డిమాండ్ల సాధనకు ఒక్కటే మార్గమని, సమస్యలు పరిష్కారం కాకుండా చూస్తూ కూర్చోవాలని రైతులు భావిస్తున్నారు.

మూడేళ్ల క్రితం కూడా అదే వ్యూహంతో పోరాడి.. గత పోరాట విజయ స్పూర్తితో తమ డిమాండ్ల సాధనకు ఆరు నెలలైనా వెనక్కి తగ్గేది లేదంటూ రైతులు… తగిన ఏర్పాట్లతో ఢిల్లీ బయల్దేరి వెళ్లారు. . యుద్ధానికి సిద్ధమైనట్లు కనిపించే భద్రతా బలగాలు, బారికేడ్ల వరుసలు, ఇనుప కంచెలు, సిమెంట్ దిమ్మెలు, లాఠీ ఛార్జీలు, బాష్పవాయువు.. ఇవేవీ తమను ఆపలేవని… అంతిమ విజయం తమదేనని దాతలు చెబుతున్నారు.

ఢిల్లీ-గుర్గావ్ ఎక్స్‌ప్రెస్ వే. రోజుకు సగటున నాలుగు లక్షల వాహనాలు రోడ్డుపై ప్రయాణిస్తున్నాయి. ఈ ఎక్స్‌ప్రెస్‌వే ఇప్పుడు బారికేడ్‌లు మరియు భద్రతా బలగాలతో నిండిపోయింది. ఇదే కాదు…ఉత్తరప్రదేశ్, హర్యానా నుంచి ఢిల్లీకి వెళ్లే అన్ని మార్గాల్లోనూ ఇదే పరిస్థితి. పంజాబ్ నుంచి వచ్చే రైతులను రాజధానికి రాకుండా చేసేందుకు కేంద్రం అన్ని విధాలుగా వ్యవహరిస్తోంది. పంజాబ్, హర్యానా సరిహద్దుల్లో యుద్ధ వాతావరణం నెలకొంది.

పంజాబ్ నలుమూలల నుంచి..
అన్నదాతల ఆందోళనలను ఆపేందుకు పంజాబ్‌లోని ఆప్ ప్రభుత్వం ఎలాంటి ప్రయత్నం చేయడం లేదు. పంజాబ్ నలుమూలల నుంచి రైతులు అన్ని ఏర్పాట్లతో ఢిల్లీకి బయలుదేరుతున్నారు. సరిహద్దుల్లో బీజేపీ ప్రభుత్వం ఉన్న హర్యానా పోలీసుల నుంచి తీవ్ర ప్రతిఘటనను ఎదుర్కొంటున్నారు. వేలాది మంది రైతులు శంభు సరిహద్దులకు రావడంతో వారిని అడ్డుకునేందుకు ప్రయోగించిన టియర్ గ్యాస్ అక్కడ యుద్ధం జరుగుతుందేమోనన్న అనుమానాలను రేకెత్తించింది. తర్వాత పరిస్థితి కాస్త సద్దుమణిగినప్పటికీ.. రైతులను ఢిల్లీ వైపు వెళ్లకుండా అడ్డుకునేందుకు హర్యానా పోలీసులు, కేంద్ర బలగాలు శాయశక్తులా ప్రయత్నిస్తున్నాయి.

సార్వత్రిక ఎన్నికల తరుణంలో అన్నదాతలు ఇలా ఆందోళన బాట పట్టినా రాజకీయంగా ఇబ్బందులు తలెత్తినా… కేంద్రం ఎక్కడా వెనక్కి తగ్గడం లేదు. ఓ వైపు రైతు సంఘాలతో చర్చలు జరుపుతూనే మరోవైపు రైతులను అదుపు చేసేందుకు మునుపెన్నడూ లేని విధంగా భద్రతా బలగాలను మోహరించారు.

ఢిల్లీ పోలీసులు, CAPF మరియు RAPF సిబ్బంది పెద్ద సంఖ్యలో కీలక ప్రాంతాల్లో రక్షణగా ఉన్నారు. ఢిల్లీ, ఉత్తరప్రదేశ్ సరిహద్దులు, ఢిల్లీ-నోయిడా రూట్ మరియు ఘాజీపూర్ సరిహద్దులన్నీ భద్రతా బలగాల ఆధీనంలో ఉన్నాయి. అంబులెన్స్‌లు కూడా ఈ ప్రాంతంలో ప్రయాణించడం కష్టం. పంజాబ్ రైతులు హర్యానా దాటి వెళ్లకుండా పోలీసులు అన్ని ప్రయత్నాలు చేస్తున్నారు. ఏడు జిల్లాల్లో ఇంటర్ సేవలు నిలిచిపోయాయి. 144 సెక్షన్ విధించారు.

ఎర్రకోట సందర్శకులను నిలిపివేశారు. ఢిల్లీ-యూపీ, పంజాబ్-హర్యానా-ఢిల్లీ-హర్యానా సరిహద్దుల్లో మూడేళ్ల క్రితం రైతుబంధు చట్టానికి వ్యతిరేకంగా జరిగిన ఆందోళనల పరిస్థితి కూడా అలాగే ఉంది. ఏమైనప్పటికీ, తుపాకులు సాయుధ భద్రతా సిబ్బందిలా కనిపిస్తున్నాయి

అడుగు పెట్టడానికి ఇష్టపడకపోవడానికి కారణం?
రైతాంగం ఢిల్లీలో అడుగుపెట్టకుండా కేంద్రం ఇన్ని జాగ్రత్తలు తీసుకోవడానికి కారణం మూడేళ్ల క్రితం రైతుబంధు చట్టానికి వ్యతిరేకంగా సుదీర్ఘంగా సాగిన ఉద్యమం. ఆ ఆందోళనలు యావత్ ప్రపంచాన్ని ఆశ్చర్యానికి గురి చేశాయి. వారం రోజులుగా ఆందోళన చేసినా రైతులు వీడలేదు.

ఏడాదిపాటు శిబిరాల్లో తలదాచుకుని ఆందోళనలు కొనసాగించారు. ఉదయం నుంచి సాయంత్రం వరకు నిరసనలు చేయడంతో పాటు ఇళ్లకు వెళ్లి తిరిగి ఉదయాన్నే వచ్చి నిరసనల్లో పాల్గొనకుండా ఇలువాకిలి నుంచి బయలుదేరి కుటుంబీకులకు దూరంగా రోడ్డు పక్కన టెంట్లు వేసి నిరసన తెలిపారు. సాధారణంగా రైతులు వ్యవసాయ పనుల్లో నిమగ్నమై ఉంటారు. ఉద్యమాలకు, సిట్-ఇన్‌లకు వీలైనంత దూరంగా ఉంటారు.

అయితే ఆ తర్వాత అన్నదాతలు పోరాటంలో ప్రాణాలతో బయటపడ్డారు. పలువురిపై కేసులు నమోదు చేశారు. మరికొందరు చనిపోయారు. అయినా రైతులు వెనక్కి తగ్గలేదు. వ్యవసాయ చట్టాలను రద్దు చేస్తున్నట్టు కేంద్రం ప్రకటించడంతోనే ఈ ఆందోళనలు ముగిశాయి. రైతుల పోరాటాన్ని, వారి విజయాన్ని చూసి ప్రపంచం మొత్తం ఆశ్చర్యపోయింది. తర్వాత ఈ ఉద్యమం దేశంలో చాలా మందికి ఆదర్శంగా నిలిచింది. అదే స్ఫూర్తితో అన్నదాతలు మళ్లీ పోరాడారు.

రైతులు ఆందోళనలకు పిలుపునివ్వకముందే చర్చలు విఫలమయ్యాయి. మళ్లీ మళ్లీ చర్చలకు సిద్ధమని కేంద్రం ప్రకటిస్తోంది. అనే చర్చలు జరుగుతున్నాయి. కానీ సమస్య పరిష్కారం కావడం లేదు. చర్చల్లో సానుకూలంగానే ఉంటూనే భద్రత విషయంలో కేంద్రం చాలా కఠినంగా వ్యవహరిస్తోంది. ఇనుప కంచెలు, బారికేడ్లు తదితరాలు ఏర్పాటు చేసి రైతులు నడవడానికి ఇబ్బంది పడ్డారు. 2021 జనవరి 26న జరిగిన చివరి ఆందోళనల సందర్భంగా రైతులు… కళ్లు చెదిరే భద్రతను దాటి ఎర్రకోటపై జెండాను ఎగురవేశారు. ఇలాంటి ఘటనలు పునరావృతం కాకుండా కేంద్రం అప్రమత్తంగా వ్యవహరిస్తోంది.

ఉత్తమ్ కుమార్ రెడ్డి: మేడిగడ్డ, అన్నారం, సుందిళ్ల బ్యారేజీలపై ఉత్తమ్ కుమార్ రెడ్డి వ్యాఖ్యలు

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *