ఢిల్లీ: ఊబకాయం భారత్.. బాధితుల్లో ఎక్కువ మంది చిన్నారులే..

ఢిల్లీ: భారతదేశంలో స్థూలకాయ బాధితుల సంఖ్య రోజురోజుకు పెరుగుతోందని లాన్సెట్ జర్నల్ ప్రచురించింది. దేశంలో ఊబకాయం బాధితుల్లో ఎక్కువ మంది చిన్నారులేనని నివేదిక వెల్లడించింది. 1990లతో పోలిస్తే 20వ దశాబ్దంలో ఊబకాయం గణనీయంగా పెరిగింది. 1990లో భారతదేశంలో 0.4 మిలియన్ల మంది ఊబకాయంతో బాధపడుతున్నారు. 2022 నాటికి ఆ సంఖ్య 12.5 మిలియన్లకు చేరుకుంటుంది. స్థూలకాయం బారిన పడుతున్న వారిలో ఎక్కువ మంది 5 నుంచి 19 ఏళ్ల మధ్య వయస్కులే కావడం ఆందోళనకరమైన పరిణామం. 12.5 మిలియన్లలో, 7.3 మిలియన్లు అబ్బాయిలు మరియు 5.2 మిలియన్లు బాలికలు. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఊబకాయం ఉన్న పిల్లలు, కౌమారదశలు మరియు పెద్దల సంఖ్య ఒక బిలియన్ దాటింది.

ఊబకాయం, తక్కువ బరువు రెండూ పోషకాహార లోపం వల్ల వస్తాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ప్రపంచవ్యాప్తంగా పిల్లలు మరియు కౌమారదశలో ఉన్నవారిలో స్థూలకాయం 2022లో నాలుగు రెట్లు పెరుగుతుంది. 1990లలో పెద్దవారిలో కనిపించిన ఊబకాయం ఇప్పుడు యుక్తవయసులో కనిపించడం ఆందోళన కలిగిస్తోందని UKలోని ఇంపీరియల్ కాలేజ్ లండన్‌కు చెందిన సీనియర్ రచయిత ప్రొఫెసర్ మజిద్ ఎజాటి అన్నారు. అదే సమయంలో, లక్షలాది మంది ఇప్పటికీ పోషకాహార లోపంతో బాధపడుతున్నారు. పోషకాహార లోపాన్ని అధిగమించడం ప్రభుత్వాలకు పెద్ద పని.

పెద్దలలో ఊబకాయం రేట్లు స్త్రీలలో రెట్టింపు మరియు పురుషులలో దాదాపు మూడు రెట్లు పెరిగాయి. మొత్తం మీద 2022లో 159 మిలియన్ల మంది పిల్లలు, కౌమారదశలు మరియు 879 మిలియన్ల పెద్దలు ఊబకాయంతో బాధపడుతారని అధ్యయనం తెలిపింది. భారతదేశంలో పెద్దల ఊబకాయం రేటు 1990లో 1.2 శాతం నుండి 2022 నాటికి 9.8 శాతానికి పెరుగుతుందని అంచనా వేయబడింది. ఇది పురుషులలో 0.5 శాతం నుండి 5.4 శాతానికి పెరిగింది.

2022లో సుమారు 44 మిలియన్ల మంది మహిళలు మరియు 26 మిలియన్ల మంది పురుషులు ఊబకాయంతో బాధపడుతున్నారు. వాతావరణ మార్పు, కరోనా మహమ్మారి కారణంగా ఆకలి పరిస్థితులు, ఉక్రెయిన్ మరియు రష్యా మధ్య యుద్ధాలు పేదరికాన్ని పెంచాయని, తద్వారా ఆహార ధరలు విపరీతంగా పెరిగిపోయాయని నివేదిక వెల్లడించింది. పోషకాహారం అందకుండా పోతుంది.

ఊబకాయం యొక్క ప్రధాన కారణాలు

స్నాక్స్, ఫాస్ట్ ఫుడ్, స్ట్రీట్ ఫుడ్ లో కేలరీలు ఎక్కువగా ఉంటాయి. ఈ ఆహారాలు ఊబకాయాన్ని కలిగిస్తాయి. అంతే కాకుండా మిఠాయిలు, మిఠాయిలు, కూల్ డ్రింక్స్ వల్ల పిల్లలు బరువు పెరుగుతున్నారు. క్రీడలపై ఆసక్తి తక్కువగా ఉన్న పిల్లలు మరియు వ్యాయామం చేయని పిల్లలు కేలరీలు బర్న్ చేయరు. దీని వల్ల ఊబకాయం బారిన పడుతున్నారు. మొబైల్ వాడకం, టీవీ చూడటం, బద్ధకం ఊబకాయం సమస్యను పెంచుతున్నాయి.

పిల్లల తల్లిదండ్రులు లేదా కుటుంబ సభ్యులు ఊబకాయంతో పుట్టిన పిల్లలు కూడా అధిక బరువుతో పుట్టే అవకాశం ఉంది. కొంతమంది పిల్లల బరువు పెరగడానికి ఒత్తిడి మరియు ఇతర కారణాలు కూడా ఉన్నాయి. ఒత్తిడికి గురైతే అతిగా తింటారు. దీంతో బరువు పెరుగుతుంది. శరీరంలో హార్మోన్ల మార్పులు కూడా బరువు పెరగడానికి కారణమవుతాయి. మీరు ఏదైనా కారణం చేత బరువు పెరిగితే, మీ వైద్యుడిని సంప్రదించి బరువు తగ్గడానికి ప్రయత్నించండి. శరీరానికి సరిపడా వ్యాయామం చేస్తూనే మంచి ఆహారం తీసుకోవాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు.

మరిన్ని జాతీయ వార్తల కోసం ఇక్కడ చూడండి క్లిక్ చేయండి చేయండి

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 01, 2024 | 03:37 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *