బీజేపీ వ్యూహం ఫలిస్తే… ఇలా… లేదంటే…

లోక్ సభ ఎన్నికలు 2024: ఇక్కడ ప్రాంతీయ పార్టీల హవా సాగినా.. పొత్తుల బాట మాత్రం కాశ్యం పార్టీకి కలిసొచ్చే అంశమని చెప్పొచ్చు.

బీజేపీ వ్యూహం ఫలిస్తే... ఇలా... లేదంటే...

మోడీ

లోక్‌సభ ఎన్నికలకు సంబంధించి బీజేపీ తొలి జాబితాను విడుదల చేసింది. ఈసారి ఒంటరిగా 370 సీట్లు, మిత్రపక్షాలతో కలిసి 400కు పైగా లోక్‌సభ స్థానాలు గెలుచుకోవాలని బీజేపీ యోచిస్తోంది. దక్షిణ భారతదేశంలో భాజపా అంత బలంగా లేకపోయినా ఉత్తరాదిలో మాత్రం ఆ పార్టీని ఎదుర్కోలేకపోతోంది.

ఉత్తర భారతంలో బీజేపీకి ఎంత బలం ఉన్నా దక్షిణ భారతదేశంలో మాత్రం ఆశించినంత పట్టు లేదు. ఇక్కడ ప్రాంతీయ పార్టీల హవా సాగినా పొత్తుల బాట మాత్రం కాషాయం పార్టీకి కలిసొచ్చే అంశమని చెప్పవచ్చు. బీజేపీ ప్లాన్డ్ స్ట్రాటజీ ఫలించి దక్షిణాది నుంచి మరికొన్ని పార్టీలు ఎన్డీయేలో చేరితే ఆ పార్టీకి తిరుగుండదని చెప్పవచ్చు. అంతేకాదు.. వచ్చే ఎన్నికల్లో ఎన్డీయే కూటమి ఊహించిన దానికంటే ఎక్కువ సీట్లు గెలుచుకుని.. విజయ ఢంకా మోగించడం ఖాయం.

పొత్తులకు ఎక్కువ ప్రాధాన్యత ఇస్తారు
బీజేపీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే కూటమిలో 38 పార్టీలు ఉండగా, జేడీయూ, ఆర్‌ఎల్‌డీ చేరికతో బలం 40కి చేరింది. అయితే ఇందులో లోక్‌సభకు ప్రాతినిధ్యం లేని పార్టీలే ఎక్కువ. అయితే.. ప్రాంతీయ పార్టీలను కాంగ్రెస్‌కు దూరం చేసేందుకు.. ఇదంతా ఎన్డీయేకు ప్రత్యేకంగా మారింది. మరోవైపు.. భారత్ కూటమిలో పార్టీల సంఖ్య తగ్గుతోంది. కుల సమీకరణాలు, ఓట్ల చీలిక, ప్రత్యర్థి పార్టీలను ఇరుకున పెట్టడమే లక్ష్యంగా సాగుతున్న నేటి రాజకీయాల్లో… పొత్తులు చాలా కీలకంగా మారాయి.

ఈ క్రమంలో రాష్ట్రాల వారీగా ఎన్డీయేలో తమతో పాటు వచ్చే పార్టీలను కలుపుకుని బీజేపీ బలాన్ని పెంచుకుంటోంది. తద్వారా వచ్చే ఎన్నికల్లో తమకు కావాల్సిన 400కు పైగా లోక్ సభ స్థానాలను దక్కించుకోవాలని వ్యూహాలు రచిస్తున్నారు. జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో ఫరూక్ అబ్దుల్లా నేతృత్వంలోని నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ పార్టీ భారత కూటమి నుంచి బయటకు వచ్చి ఎన్డీయేలో చేరేందుకు సిద్ధమైంది. జమ్మూకశ్మీర్‌లో బీజేపీకి కలిసొచ్చే అంశం ఇదేనని చెప్పవచ్చు.

కేరళలో..
కేరళ రాష్ట్రంలో కేరళ జనపక్షం సెక్యులర్ పార్టీని బీజేపీలో విలీనం చేసింది. ఆ పార్టీ చీఫ్ పీసీ జార్జ్… కేరళ రాజకీయ వ్యవహారాల ఇన్‌ఛార్జ్ ప్రకాశ్ జవదేకర్ సమక్షంలో కాషాయ కండువా కప్పుకున్నారు. ఏడుసార్లు ఎమ్మెల్యేగా పనిచేసిన జార్జ్ చేరికతో కేరళలో బీజేపీకి కాస్త బలం పుంజుకుందని చెప్పొచ్చు. ఇక తమిళనాడులో ఎన్డీయే నుంచి వైదొలిగిన అన్నాడీఎంకేను మరోసారి కూటమిలో చేర్చుకునేందుకు బీజేపీ కూడా ప్రయత్నాలు ప్రారంభించింది.

ఏపీలో..
బీహార్‌లో నితీష్‌ కుమార్‌, మహారాష్ట్రలో అజిత్‌ పవార్‌ ఎన్‌డీఏలో చేరడం బీజేపీకి చాలా సాధారణ అంశంగా చెప్పుకోవచ్చు. మరోవైపు.. ఏపీలో తెలుగుదేశం, జనసేనతో పొత్తు.. తెలంగాణలో ఇటీవల జరిగిన అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో బీజేపీకి పెరిగిన ఓటు బ్యాంకుతో ఇక్కడ గతం కంటే ఎక్కువ సీట్లు గెలుచుకునే అవకాశం ఉందని కాషాయం పార్టీ భావిస్తోంది. అయితే..తెలంగాణలో బీఆర్ఎస్, ఏపీలో వైఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్ పార్టీలు తప్పనిసరి పరిస్థితుల్లో బీజేపీకి పరోక్షంగా మద్దతునిస్తూనే ఉన్నాయి. ఈ క్రమంలో ఎన్డీయేలో ఈ పార్టీలేవైనా చేరితే దక్షిణ భారతదేశంలో బీజేపీ బలం మరింత పెరిగే అవకాశం ఉంది.

మొత్తానికి ఎన్డీయే కూటమిని బలోపేతం చేయడం ద్వారా ఉత్తరాదితో పాటు దక్షిణాదిలోనూ సీట్లు పెంచుకోవాలని బీజేపీ చూస్తోంది. అదే సమయంలో ప్రాంతీయ పార్టీలను దూరం చేయడం ద్వారా భారత కూటమికి సీట్ల సంఖ్యను తగ్గించాలని కాంగ్రెస్ వ్యూహం రచించింది. ఇలా కాంగ్రెస్ ముక్త్ భారత్ నినాదంతో భారతీయ జనతా పార్టీ మరోసారి విజయం సాధించేందుకు ముందుకు సాగుతోంది.

BJP First List : బీజేపీ తొలి జాబితా విడుదల.. ఆ 8 సీట్లు పెండింగ్‌లో ఉంచడానికి కారణమేంటి?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *