ఎవరు సామంతులుగా గుర్తించబడ్డారు? పోటీ పరీక్షల కోసం!

దక్షిణ భారతదేశ చరిత్రలో పన్నెండవ శతాబ్దపు రెండవ అర్ధభాగం నాటికి, బలమైన సామ్రాజ్యాలుగా ఉన్న చాళుక్యులు మరియు చోళులు తమ ప్రాభవాన్ని కోల్పోయారు. దాంతో ఈ రెండు సామ్రాజ్యాల పాలనలోని ప్రాంతాలన్నీ స్థానిక మాండలిక ప్రభువుల ఆధీనంలోకి వచ్చాయి. మహా మాండలికా ప్రభువులు చక్రవర్తులు మరియు యువరాజుల స్థానంలో కొత్త పాలకులు అయ్యారు. ఈ నేపథ్యంలోనే కాకతీయ గణపతిదేవుడు, కోస్తా ప్రాంతంలో బలమైన మాండలిక ప్రభువు, వెలనాటి పృథ్వీశ్వరుని ఓడించి, దాదాపు మొత్తం నేటి ఆంధ్ర ప్రాంతాన్ని తన పాలనలోకి తెచ్చుకున్నాడు.

తెలంగాణ భౌగోళిక ప్రాంతం మరియు అన్ని ఇతర తెలుగు భాషా ప్రాంతాలు కాకతీయులచే నియమించబడిన గవర్నర్లు మరియు మాండలికాల నియంత్రణలోకి వచ్చాయి. వీరిలో ఎక్కువ మంది కాకతీయుల బంధువులే. తెలంగాణ మధ్యయుగ చరిత్రను అధ్యయనం చేయాలనుకునే గ్రూప్-1, గ్రూప్-2 మరియు ఇతర పోటీ పరీక్షల అభ్యర్థులకు ఈ చరిత్ర పరిజ్ఞానం అవసరం. ఈ నేపథ్యంలోనే… నేటికీ ప్రపంచ ఆదివాసీ చరిత్రలో విశిష్ట స్థానం పొందిన ‘మేడారం వనదుర్గ’ పాలకులు సమ్మక్క, సారక్కల చారిత్రక ఘట్టాలు అధ్యయనం చేయాలి.

కాకతీయుల సామంతులు

తమ పరిపాలన సౌలభ్యం కోసం కాకతీయులు రాజ్యాన్ని 72 విభాగాలుగా విభజించారు. కొన్ని పనులు స్థానిక కౌన్సిలర్లకు అప్పగించారు. వారు సామంతులుగా గుర్తించబడ్డారు. వాటిలో ముఖ్యమైనవి…

రేసర్ల నాయకులు: వీరు కాకతీయ వీరులు. పాలంపేట శాసనం వాటి గురించి వివరంగా తెలియజేస్తుంది. వారిలో మొదటి యోధుడు బ్రహ్మసేనుడు. కాకతీయ మొదటి బేతరాజు సమకాలీనుడు. అతని కుమారుడు కటసేనుడు కాకతీయ రెండవ ప్రో క్రింద పనిచేశాడు. ఈ వంశంలో ప్రముఖ వ్యక్తి రాచర్ల రుద్రుడు. గణపతిని చెర నుంచి విడిపించి కాకతీయ రాజ్యాన్ని పునరుద్ధరించేందుకు కృషి చేశాడు. ఇతడే ‘రామప్ప’ గుడి నిర్మాత. ఈ వంశం అనేక దేవాలయాలు మరియు చెరువులను నిర్మించింది. పాలంపేట మరియు డిచకుండ శాసనాలను అనుసరించి వారు మాండలిక హోదాలో కొనసాగినట్లు తెలుస్తోంది.

విరియా నాయకులు: వాటి వివరాలు సిద్దేశ్వర చరిత్ర, గూడూరు శాసనం ద్వారా లభ్యమవుతాయి. ఈ వంశానికి మేనత్త అయిన నాల్గవ కాకతీయ గుండన్ కామరసాని సహాయంతో గరుడ బేట కాకతీయ సామ్రాజ్యాన్ని పునర్నిర్మించాడు. వీరి రాజధాని గూడూరు నేటి జనగామ జిల్లాలో ఉంది. కటుకూరి శాసనం మరియు కోటగిరి రాగి ఫలకాలు వాటి గురించి మరిన్ని వివరాలను తెలియజేస్తున్నాయి.

నాథనాడి నాయకులు: వాటి వివరాలను తెలిపే శాసనాలు వరంగల్ జిల్లాలో ఎక్కువగా ఉన్నాయి. నర్సంపేట, ఇనుగుర్తి, నిడికొండ, బయ్యారంలోని శాసనాలు వాటి వివరాలను తెలియజేస్తున్నాయి. కాకతీయులపై విస్తృత పరిశోధనలు చేసిన పరబ్రహ్మశాస్త్రి చెప్పిన ప్రకారం మధిర సమీపంలోని మాడపల్లి వారు. అనంతరం వరంగల్, జనగామ ప్రాంతాలకు వచ్చారు. మొదట వారు పశ్చిమ చాళుక్యుల సామంతులు. తరువాత వారు కాకతీయుల సామంతులుగా మారారు. బయ్యారం శాసనం ప్రకారం వీరు కాకతీయులకు అత్యంత సన్నిహితులు.

మలయాళ నాయకులు: కొండపర్తి మరియు కటుకూరు శాసనాలు వారి గురించి మొదటి ప్రస్తావనను కలిగి ఉన్నాయి. కానీ బోద్‌పూర్ శాసనం ప్రకారం… తర్వాత వారు ప్రస్తుత మహబూబ్‌నగర్ ప్రాంతానికి వలస వచ్చారు. ఈ వంశాలలో రన్నయమంత్రి, సబ్బసేనాపతి, కాత్యుడు ప్రధానులు. కాత్యకి ‘కోట గెల్పాట’ అనే బిరుదు ఉంది. తారావతి వంశాలలో గుండసేనుడు ముఖ్యమైనవాడు. ఆయన భార్య ‘కుప్పాంబిక’ బోద్‌పూర్ శాసనంలో రాసిన కవితల ద్వారా తొలి తెలంగాణ రచయిత్రిగా గుర్తింపు పొందారు. కుప్పాంబిక గోన బుద్ధారెడ్డి కుమార్తె.

చెరకు నాయకులు: వారు ఎగువ ప్రాంతానికి చెందినవారు. అంటే కృష్ణానదికి ఇరువైపులా ఉన్న ప్రాంతం. ప్రస్తుత నల్గొండ మరియు ప్రకాశం తీర ప్రాంతాలు. జమ్మలూరు శాసనం వాటి వివరాలను తెలియజేస్తుంది. వారిలో బొల్లారెడ్డి, విశ్వనాథ ముఖ్యులు. కాకతీయులు వారిని గొప్ప సామంతులుగా గుర్తించారు.

కోట నాయకులు: వీరు కాకతీయుల బంధువులు. ధాన్యకటకాన్ని రాజధానిగా చేసుకొని పాలించారు. అమరావతి సమీపంలోని వేల్పూర్ శాసనాలలో వారి వివరాలు లభ్యమవుతాయి. మొదటి భీముడు, మొదటి కేత మరియు రుద్రుడు ముఖ్యమైనవి.

కాయస్థ నాయకులు: వీరు కాకతీయ సామంతులలో అత్యంత శక్తివంతులు. వారి మూలాలు ప్రస్తుత పశ్చిమ బెంగాల్‌కు చెందినవి. వారిలో గంగయ్య సాహిని కాకతీయ అశ్వికదళానికి అధిపతి. గుంటూరు జిల్లా గుండ్లూరు శాసనం, నల్గొండ జిల్లా చిట్యాల శాసనం, రాయలసీమ జిల్లాకు చెందిన కొన్ని శాసనాలు వాటి గురించి వివరిస్తున్నాయి. గంగయ్య సాహిణి నల్గొండ జిల్లాలోని పానగల్లు నుండి కడప జిల్లాలోని వల్లూరు వరకు విస్తరించి ఉంది. అయితే ఈ వంశానికి చెందిన అంబదేవుడు రుద్రమదేవిని చంపినట్లు చందుపట్ల శాసనం పేర్కొంది. వారి రాజధాని త్రిపురాంతకం.

మేడారం వనదుర్గం: ప్రత్యేక చరిత్ర కలిగిన కాకతీయ సామంతులలో మేడారం వనదుర్గ పాలకులు ఉన్నారు. వారి త్యాగాల ఫలితంగా నేటికీ ప్రాచుర్యంలో ఉన్న ఘనమైన చరిత్ర వీరిది. మేడారం అడవి ప్రస్తుత ములుగు జిల్లా తాడ్వాయి మండలంలో ఉంది. ఈ రాజ్యాన్ని కాకతీయ ప్రతాపరుద్రుని సమకాలీనుడిగా పగిడిగడ్డ రాజు పరిపాలించాడు. ఇది ప్రధానంగా కోయ ప్రజల రాజ్యం. కాకతీయ సామంత రాజ్యం. మేడారం సమీపంలోని బయ్యక్కపేట గ్రామం, పగిడిగిద్ద రాజు భార్య సమ్మక్కడి. వారి కూతురు సారక్క, అల్లుడు గోవిందరాజులు. కొడుకు జంపన్న. వరుస కరువుల కారణంగా ప్రజలు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడ్డారు. తద్వారా స్థానిక ప్రజలపై పన్నుల భారం పడకుండా కాపాడారు. దీంతో కాకతీయ ప్రభువులు ఏటా పెంచిన పన్నును చెల్లించలేకపోయారు. దీంతో కోపోద్రిక్తుడైన కాకతీయ ప్రతాపరుద్రుడు తన మంత్రి, సేనాధిపతి యుగంధరుడి ఆధ్వర్యంలో సైన్యాన్ని మేడారానికి పంపాడు. ఈ నేపథ్యంలో పగిగిద్ద రాజు, గోవిందరాజులను చర్చలకు పిలిపించి పన్నులు వసూలు చేసి చెల్లించాలని ఒత్తిడి తెచ్చారు. వర్షాభావ పరిస్థితులతో ప్రజలు పన్నులు కట్టలేని స్థితిలో ఉన్నారని, వర్షాలు పడి పాత పన్నులు, కొత్త పన్నులన్నీ ఒకేసారి కట్టవచ్చని ఎంత వేడుకున్నా కాకతీయ ప్రభువులు వినలేదు. సరైన చర్చలకు పిలిచిన వారిద్దరినీ దౌత్య నీతికి విరుద్ధంగా బందీలుగా ఉంచారు.

కాకతీయ ప్రభువుల చర్యలను వ్యతిరేకిస్తూ సమ్మక్క ప్రజల పక్షం వహించి కాకతీయులతో యుద్ధం ప్రకటించింది. మొదటగా యుద్ధరంగంలోకి దిగిన సారక్క, కోయ సైన్యం సహాయంతో వీరోచిత పోరాటం చేసి యుద్ధంలోనే వీరమరణం పొందింది.

ఆ తర్వాత సమ్మక్క యుద్ధానికి దిగింది. వీరోచితంగా పోరాడుతున్న సమ్మక్కను శత్రుసైన్యం వెనుక నుంచి గాయపరిచింది. అతని సైన్యం దాని నైతికతను చెక్కుచెదరకుండా ఉంచడానికి పోరాడింది, దాని గాయాలను భరించింది. చివరగా, స్థానిక చిలుక గూడు స్థిరపడింది. అయితే ఈ పుట్టలో సమ్మక్క అదృశ్యమై తమకు దేవతగా మారిందని స్థానికులు నమ్ముతున్నారు. ఏది ఏమైనా ప్రజల న్యాయమైన హక్కుల కోసం, వారి రక్షణ కోసం శత్రువులపై పోరాడిన తిరుగుబాటుదారులు సమ్మక్క, సారక్క. వారి వీరోచిత గాథలు ఇప్పటికీ ప్రజల నాలుకలపై ఉన్నాయి. మేడారం సమీపంలో ఇటీవల కనుగొనబడిన స్త్రీల విగ్రహాలు సమ్మక్క రూపాలు అని నమ్ముతారు. జంపన్న ఈ పోరాటంలో వీరమరణం పొంది సంపెంగ నదిలో కలిసిపోయాడు. నేడు ఆ ప్రవాహాన్ని జంపన్నవాగు అంటారు.

కొంతమంది చరిత్రకారుల అభిప్రాయం ప్రకారం… సమ్మక్క జీవితకాలం మొదటి రుద్రదేవుని కాలం అని, రుద్రదేవుని దాడులకు వ్యతిరేకంగా మేడరాజు మేడారంలో వనదుర్గాన్ని నిర్మించినట్లు తెలుస్తోంది. అదేవిధంగా రుద్రదేవునిపై జరిగిన యుద్ధంలో ఆయన కుమార్తె సమ్మక్క పాల్గొని వీరమరణం పొందినట్లు తెలుస్తోంది.

తెలంగాణ చరిత్రలో ప్రజల పక్షాన నిలిచిన వీర వనితలు వీర కుమారుడైన సమ్మక్క, సారక్కలు, జంపన్న. వందల ఏళ్లు గడిచినా ఇప్పటికీ కోట్లాది మంది ప్రజలు వాటిని తమ ఆరాధ్యదైవంగా, వనదేవతలుగా భావిస్తారు. ప్రభుత్వం ప్రతి రెండేళ్లకోసారి ఫిబ్రవరిలో జాతర నిర్వహిస్తుంది. 1998లో ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వం దీనిని అధికారిక జాతరగా గుర్తించింది. సమ్మక్క సారక్క జాతర ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద గిరిజన జాతరలలో ఒకటి.

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-10T20:55:16+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *