5 ఎఫెక్టివ్ హెర్బ్స్: చలిలో చలి నుంచి కాపాడే మూలికలు ఇవే..!

చలి మరియు ఫ్లూ సీజన్ చివరి శీతాకాలం వరకు ఉంటుంది. జలుబు సాధారణంగా సాధారణమైనప్పటికీ, ఇది రోగనిరోధక వ్యవస్థను సవాలు చేస్తుంది మరియు చాలా చికాకును కలిగిస్తుంది. ఎన్ని మందులు వాడినా అప్పటికి తగ్గినట్లు అనిపించినా అది తాత్కాలికమే.. సంప్రదాయ ఇంగ్లీషు వైద్యంతో విసిగి వేసారినవాళ్లు ఒక్కోసారి ఆయుర్వేదం వైపు చూస్తుంటారు. ఆస్తమా, జలుబు మరియు దగ్గుతో బాధపడేవారు ఈ చికిత్సలో సహాయపడే మూలికా ఔషధాలను వారి ఆహారంలో చేర్చుకోవచ్చు. అదేంటో చూద్దాం.

చలికాలపు జబ్బుల నుంచి ఉపశమనం..

1. తులసి

తులసి శీతాకాలపు ఔషధం. ఇది గొప్ప లక్షణాలను కలిగి ఉంది. తులసిలో యాంటీ బ్యాక్టీరియల్, యాంటీ వైరల్, యాంటీ ఫంగల్ మరియు యాంటీ ఇన్‌ఫ్లమేటరీ లక్షణాలు ఉన్నాయి. దీని వల్ల చలికాలంలో వచ్చే వ్యాధులకు తులసి మంచి ఔషధంగా పనిచేస్తుంది. ఇది జలుబు నుండి ఉపశమనం పొందడంలో ప్రత్యేకంగా సహాయపడుతుంది.

2. సపిస్తాన్ (నక్కరి పండ్లు)

లాసోరా, లిసోడా, గోండి, నరువిలి, సబెస్తాన్ ప్లం అనేవి భారతదేశం అంతటా కనిపించే ఈ చెట్టు యొక్క సాధారణ పేర్లు. పురాతన కాలం నుండి చెట్టు యొక్క వివిధ భాగాలను అంతర్గతంగా మరియు బాహ్యంగా ఔషధ ప్రయోజనాల కోసం ఉపయోగిస్తున్నారు. కార్డియా మిక్సా అని కూడా పిలువబడే సపిస్తాన్, సాధారణ జలుబు, దగ్గుతో సహా ఎగువ శ్వాసకోశ సమస్యలకు చికిత్స చేయడానికి ఉపయోగిస్తారు. ఈ మూలికలో యాంటీ బాక్టీరియల్, యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ మరియు నొప్పిని తగ్గించే గుణాలు కూడా ఉన్నాయి.

3. అమల్టాస్ (అమాల్టాస్)

రేల చెట్టును ఆయుర్వేదంలో ఔషధ మొక్కగా ఉపయోగిస్తారు. వీధుల్లో కనిపించే ‘గోల్డెన్ షవర్’ లేదా లాబర్నమ్ చెట్లు ఈ ట్రీ హెర్బ్‌ను ఔషధంగా ఉపయోగిస్తాయి. ఈ మొక్కల విత్తనాలు మరియు పువ్వులు ఆరోగ్యానికి కూడా చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటాయి. బెరడు, కాండం కూడా ఆరోగ్యానికి మేలు చేస్తాయి. ఇందులోని అమాల్టోస్ పదార్దాలు జ్వరం, గొంతు అసౌకర్యం, మంట మరియు ఛాతీ అసౌకర్యం నుండి ఉపశమనం కలిగిస్తాయి. రేలా చెట్టు గజ్జి, దురద, అలర్జీ వంటి చర్మ సమస్యలను తగ్గించడంలో సహాయపడుతుంది. బీన్స్ లాంటి ఈ పండ్లను పేస్టులా చేసి దురద, దురద ఉన్న ప్రాంతాల్లో అప్లై చేయాలి. రోగనిరోధక శక్తిని పెంచడంలో కూడా ఈ రేల చెట్టు మంచి పాత్ర పోషిస్తుంది. ఈ చెట్టు బెరడులో యాంటీ ఆక్సిడెంట్ గుణాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. రోగనిరోధక శక్తిని పెంచడమే కాకుండా, సీజనల్ వ్యాధుల ప్రభావాన్ని తగ్గిస్తుంది.

4. ఉన్నాబ్ (రేగు పండ్లు)

ఉన్నాబ్, బెర్, కసిరేగి అంటాం. దీని ఎండిన పండ్లను ఔషధంగా ఉపయోగిస్తారు. దీనిని ఇండియన్ జుజుబ్ లేదా కామన్ జుజుబ్ అని కూడా అంటారు. ఇది దగ్గు నుండి ఉపశమనాన్ని అందిస్తుంది. ఇది శ్వాసకోశ వ్యవస్థను కూడా శాంతపరుస్తుంది. ఈ పండులో విటమిన్ సి పుష్కలంగా ఉంటుంది, ఇది రోగనిరోధక శక్తిని బలపరుస్తుంది.

5. ములేటి (అశ్వగంధ)

ములేటి లేదా లికోరైస్ గొంతు నొప్పి నివారిణి, కానీ ఈ మూలికలో అనేక ఇతర ఉపయోగాలు కూడా ఉన్నాయి. అశ్వగంధలో యాంటీవైరల్ ఏజెంట్లుగా పనిచేసే రెండు రసాయన భాగాలు ఉన్నాయి. శరీరం లోపల ఇన్ఫెక్షన్లు వ్యాపించకుండా నిరోధించే శక్తి ములేటికి ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-21T12:52:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *