సంక్షోభం: సంక్షోభంలో చర్యలు

మాంద్యం మరియు యుద్ధం-దెబ్బతిన్న ఆర్థిక వ్యవస్థలు

వేలాది మంది ఉద్యోగులను తొలగిస్తున్న దిగ్గజ కంపెనీలు

11 వేల మందిని తొలగించిన మెటా.. ట్విటర్ 50 మందిని కట్ చేసింది

10 వేల మందిని తొలగించేందుకు అమెజాన్ సిద్ధమైంది

మైక్రోసాఫ్ట్, డిస్నీ, యాపిల్ తదితర కంపెనీలు ఇదే బాటలో ఉన్నాయి

ఉద్యోగాలు కోల్పోతున్న వారిలో ఎక్కువ మంది భారతీయులే

H-1B వీసాపై కోటా కోల్పోతే పరిస్థితి కష్టం అవుతుంది

అరవై రోజుల్లో మరో ఉద్యోగం దొరక్కపోతే ఇంటికి వెళ్లిపో

దేశంలో ఆర్థిక మాంద్యం ఉండదు.. ఆర్థికవేత్త రాజీవ్ కుమార్

మొరిగే నక్కపై తాటిచెట్టు పడినట్లే… ఉక్రెయిన్, రష్యాల యుద్ధం కోవిడ్ బారిన పడిన ప్రపంచ దేశాల ఆర్థిక వ్యవస్థపై ప్రభావం చూపింది! పెరుగుతున్న ఆర్థిక మాంద్యంతో పాటు, అనేక దేశాల్లో యుద్దం, విపరీత వాతావరణ పరిస్థితుల కారణంగా దిగ్గజ కంపెనీలు కూడా ఈ పరిస్థితి నుంచి బయటపడేందుకు ప్రయత్నాలు ప్రారంభించాయి. నిత్యం మీడియాలో చూస్తున్న ఉద్యోగుల తొలగింపు వార్తలన్నీ అందులో భాగమే! ఉదాహరణకు.. కోవిడ్ కారణంగా అమెరికాను ప్రభావితం చేస్తున్న ఆర్థిక మాంద్యం తట్టుకునేందుకు ఆ దేశ రిజర్వ్ బ్యాంక్ రంగంలోకి దిగింది. బ్యాంకులకు ఇచ్చే రుణాలపై ‘ఫెడరల్ ఫండ్ రేట్’ (వడ్డీ రేటు) పెంచింది. సహజంగా అన్ని బ్యాంకులు ఆ భారాన్ని ఖాతాదారులపై మోపాయి. వ్యక్తులు, కంపెనీలకు తాము ఇచ్చిన రుణాలపై వడ్డీరేట్లను పెంచారు. ఈ భారాన్ని తట్టుకోవడానికి మెటా (ఫేస్‌బుక్ మాతృసంస్థ), సీగేట్ మరియు మైక్రోసాఫ్ట్ వంటి ఉత్పత్తి-ఆధారిత కంపెనీలు ఖర్చులను తగ్గించుకోవడంపై దృష్టి సారించాయి.

ఆ క్రమంలో, వారు ఆలోచించే ప్రధాన మార్గాలలో ఒకటి ఉద్యోగుల తొలగింపు. 13 మంది (11,000 మందికి పైగా) ఉద్యోగులను తొలగిస్తున్నట్లు మెటా సీఈవో మార్క్ జుకర్‌బర్గ్ ప్రకటించారు. ఈ 11 వేల మందిలో దాదాపు 1000 మంది భారతీయులు కాగా.. వారిలో 300-400 మంది భారత్‌లో పనిచేస్తున్నారు. హార్డ్ డిస్క్ తయారీదారు సీగేట్ టెక్నాలజీస్ ప్రపంచవ్యాప్తంగా 8% మంది ఉద్యోగులను (సుమారు 3,000 మంది) తొలగించాలని యోచిస్తోంది. ప్రముఖ ఈ-కామర్స్ దిగ్గజం అమెజాన్ కూడా కాస్ట్ కంట్రోల్ పేరుతో 10,000 మంది ఉద్యోగులను తొలగించేందుకు సిద్ధమవుతోంది. అమెజాన్ తొలగించనున్న ఉద్యోగుల్లో ఎక్కువ మంది భారతీయులే ఉంటారని సమాచారం. వాల్ట్ డిస్నీ మరియు నెట్‌ఫ్లిక్స్ వంటి కంపెనీలు కూడా ఉద్యోగాలను తగ్గించడం ప్రారంభించాయి. దిగ్గజ కంపెనీలు చేపడుతున్న ఈ ‘ఉద్వాస పర్వం’ వల్ల ఎక్కువగా నష్టపోయేది భారతీయులేనని అంచనా. ఆయా కంపెనీల వీసాలపై అమెరికా తదితర దేశాలకు వెళ్లిన భారతీయులు ప్రస్తుతం ఉద్యోగాలు కోల్పోయి దిక్కుతోచని స్థితిలో ఉన్నారు. ఈ విధంగా హెచ్-1బీ వీసాపై అమెరికాలో పనిచేస్తున్న వ్యక్తిని ఓ కంపెనీ ఉద్యోగం నుంచి తొలగిస్తే 60 రోజుల్లోగా మరో కంపెనీలో ఉద్యోగం వెతకాలి. లేకపోతే, ఇంటికి తిరిగి వెళ్ళు.

భారతీయులపై కస్తూరి దండయాత్ర!

తొలగింపుల విషయానికి వస్తే పైన పేర్కొన్న కంపెనీల కంటే ట్విట్టర్ భిన్నమైన కథ. “ఇది దండయాత్ర.. మస్క్ దండయాత్ర” అని ఎలోన్ మస్క్ 4400 మిలియన్ డాలర్లు పెట్టుబడి పెట్టి కంపెనీని కొనుగోలు చేసిన సమయంలో, ట్విట్టర్ నష్టాల్లో ఉంది! దీనికి తోడు మస్క్ బ్యాంకుల నుంచి తీసుకున్న అప్పులకు అధిక వడ్డీ భారం పడటంతో ట్విట్టర్ కొనుగోలు చేసింది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న కంపెనీ ఉద్యోగుల్లో యాభై శాతం మంది అంటే 3,700 మందికి పైగా ఉద్యోగులను చాలా సింపుల్‌గా తొలగించి దుమారం రేపింది. వారిలో భారతీయులు ముఖ్యమైనవారు. బహుశా టెస్లా కంపెనీ రాకపై భారత ప్రభుత్వం కఠిన ఆంక్షలు విధిస్తోందన్న కోపంతో మస్క్ భారత్‌లోని ట్విట్టర్ కంపెనీ మార్కెటింగ్, కమ్యూనికేషన్ విభాగాలను పూర్తిగా తొలగించారు. ఆ రెండు విభాగాల్లోని 230 మంది ఉద్యోగుల్లో 180 మందిని తొలగించారు. మిగిలిన వారిని ఇతర శాఖలకు బదిలీ చేశారు. అలాగే.. ట్విట్టర్ తన 5500 మంది కాంట్రాక్ట్ ఉద్యోగుల్లో 4400 మందిని తొలగించింది. ఈ పరిణామాల వల్ల భారతీయులు ఎక్కువగా నష్టపోయారు.

ఒక అవగాహనలో..

ప్రస్తుతం, ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉద్యోగాల కోతలన్నీ తయారీ ఆధారిత కంపెనీలే. సర్వీస్ బేస్డ్ కంపెనీల్లో.. అందునా ఇండియాకు చెందిన సర్వీస్ బేస్డ్ కంపెనీల్లో మార్పులు తక్కువ. అగ్ర 5 ఉత్పత్తి ఆధారిత సర్వీస్ అమెరికన్ కంపెనీలు Facebook (Meta), Apple, Amazon, Netflix, Google. ఈ ఐదింటిని కలిపి ‘ఫాంగ్ (FAANG)’ కంపెనీలు అంటారు. అలాగే మన దేశం నుంచి సేవలు అందిస్తున్న ఐదు సర్వీస్ ఆధారిత కంపెనీలు.. విప్రో, ఇన్ఫోసిస్, టీసీఎస్, కాగ్నిజెంట్, హెచ్‌సీఎల్. ఈ ఐదుగురు కలిసి.. ‘విచ్ (విట్చ్)’ కంపెనీలుగా వ్యవహరిస్తున్నారు. వాటిలో అమెరికాకు చెందిన ఏకైక బహుళజాతి కంపెనీ కాగ్నిజెంట్. అందుకే, సరిగ్గా బ్యాక్‌గ్రౌండ్ చెక్ చేశారనే సాకుతో నకిలీ సర్టిఫికెట్లు, ఫేక్ రెజ్యూమ్‌లు సమర్పించినందుకు గానూ ఓ కంపెనీ ఇటీవల భారతదేశంలోని 12 వేల మంది ఉద్యోగులను తొలగించింది. ఫేస్ బుక్ , అమెజాన్ , ట్విటర్ వంటి సంస్థల్లో పని చేస్తూ ఉద్వాసనకు గురైన వారి పరిస్థితి ఇప్పుడు అగమ్యగోచరంగా తయారైంది. వారి నుంచి భారత్‌కు రిమిషన్లు తగ్గుతున్నాయి. ఫలితంగా ఇక్కడి వారి కుటుంబాలు, ఖర్చు చేసే శక్తి… పరోక్షంగా దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థపై ప్రభావం చూపే పరిస్థితులు ఉన్నాయి.

జాగ్వార్.. బంపర్ ఆఫర్..

ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉద్యోగాలు కోల్పోతున్న టెక్కీలను ఆదుకునేందుకు వందేళ్ల చరిత్ర కలిగిన జాగ్వార్ ల్యాండ్ రోవర్ సంస్థ ముందుకు వచ్చింది. మొదట్లో ఇది బ్రిటీష్ ఆటోమేకర్ కంపెనీ అయినప్పటికీ, ఇప్పుడు దీనిని టాటాలా సొంతం చేసుకున్న సంగతి తెలిసిందే. తాజా సంక్షోభం నేపథ్యంలో కంపెనీ ఓ ప్రకటన చేసింది. అదేంటంటే.. తమ సంస్థలో సెల్ఫ్ డ్రైవింగ్, ఎలక్ట్రిఫికేషన్, మెషిన్ లెర్నింగ్, డేటా సైన్స్ విభాగాలకు చెందిన 800 ఉద్యోగాలు ఖాళీగా ఉన్నాయని, వాటిని ఇటీవల కోల్పోయిన టెక్కీలకు ఇస్తామని ప్రకటించారు. మరిన్ని కంపెనీలు ఇలా ముందుకు వస్తే.. బాధిత టెక్కీలకు ఊరట!!

మన దేశంలోని స్టార్టప్‌లు..

ఆర్థిక మాంద్యం కారణంగా అభివృద్ధి చెందిన దేశాల నుంచి నిధులు తగ్గి, నిధుల కొరత ఏర్పడడంతో మన దేశంలోని 44 స్టార్టప్ కంపెనీలు ఈ ఏడాది నవంబర్ 5 వరకు 15,708 మంది ఉద్యోగులను తొలగించాయి. వాటిలో బైజస్, కార్స్24, ఓలా, మీషో, ఉడాన్ వంటి యునికార్న్ కంపెనీలు ఉన్నాయి. ఉద్యోగాలు కోల్పోయిన ఈ 15 వేల మందిలో ఎక్కువ మంది విద్యా రంగానికి చెందిన వారే కావడం గమనార్హం. బైజూస్‌తో సహా 14 ఎడ్‌టెక్ కంపెనీలు ఈ ఏడాది 6,898 ఉద్యోగాలను తొలగించాయి. ఆ తర్వాత.. వినియోగదారుల సేవలు, ఈ-కామర్స్ రంగాలకు చెందిన 26 స్టార్టప్ కంపెనీలు 13,529 మంది ఉద్యోగులను తీసుకున్నాయి. ఇటీవల జోమాటో కూడా దేశవ్యాప్తంగా 3 శాతం మంది ఉద్యోగులను తొలగించేందుకు సిద్ధంగా ఉంది. ఆ కంపెనీ ఉద్యోగుల సంఖ్య 3800. 2020లో కరోనా సమయంలో 520 మందిని తొలగించారు.

ఇది అమెజాన్‌లో ఆరేళ్లుగా ఉంది, ఇప్పుడు అది తీసివేయబడింది

నేను ఆరేళ్లుగా అమెజాన్‌లో పని చేస్తున్నాను. ఇక్కడ తొలినాళ్ల నుంచి ‘అలెక్సా’ని చూస్తున్నాం. అంతా సర్దుకుంటుందని అనుకుంటున్న దశలో.. ఇటీవల ఉద్యోగం నుంచి తొలగించారు. డ్రీమ్ జాబ్ లూజర్స్ లిస్ట్ లో నేను కూడా చేరాను. అయితే, నేను H-1B వీసాపై ఇక్కడికి వచ్చాను. ఇప్పుడు నాకు సమయం చాలా ముఖ్యం. నేను అమెజాన్‌లో చేరడానికి ముందు రెండు సంవత్సరాలు సిమాంటెక్‌లో పనిచేశాను. నాకు ఎనిమిదేళ్ల పని అనుభవం ఉంది. నాకు ఇప్పుడు అత్యవసరంగా బ్యాకెండ్ సాఫ్ట్‌వేర్ ఇంజనీర్ ఉద్యోగం కావాలి.

– రాజ్, సాఫ్ట్‌వేర్ డెవలప్‌మెంట్ ఇంజినీర్

(కొత్త ఉద్యోగం కోసం లింక్డ్‌ఇన్‌లో పోస్ట్ చేయబడింది)

నేను దాన్ని తీసివేయాలనుకోవడం లేదు..

దురదృష్టవశాత్తూ, Meta ద్వారా తొలగించబడిన 11,000 మంది ఉద్యోగులలో నేను ఒకడిని అనే విచారకరమైన వార్త నాకు ఇటీవల అందింది. నేను తొమ్మిది నెలల క్రితం మెటాలో చేరినప్పటి నుండి, నేను చాలా సమర్థవంతంగా పనిచేశాను మరియు వారు నన్ను తొలగించాలని కోరుకోవడం లేదు. ప్రస్తుతం నేను H-1B వీసాపై ఉన్నాను. నేను 16 ఏళ్లుగా అమెరికాలో ఉంటున్నాను. వెంటనే వేరే ఉద్యోగం దొరక్కపోతే దేశం విడిచి వెళ్లాల్సి వస్తుంది. నా పిల్లలు ఇక్కడే పుట్టారు. వారికి అమెరికా పౌరసత్వం ఉంది.

– రాజ్, సాఫ్ట్‌వేర్ ఇంజినీర్

(ఫేస్‌బుక్‌లో ఉద్యోగం పోగొట్టుకున్న తర్వాత

లింక్డ్‌ఇన్‌లో అతని పోస్ట్)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *