ఎయిడ్స్ డే: హెచ్‌ఐవీతో ఇంకా పొంచి ఉన్న ప్రమాదం..!

ఒకప్పుడు మీకు ఎయిడ్స్ ఉందని తెలిస్తే దాని గురించి మాట్లాడటానికి భయపడరు. సోకిన వారి పట్ల వివక్ష చూపబడింది మరియు దూరంగా ఉంచబడింది. అయితే ఈ వ్యాధి ఎలా వ్యాపిస్తుందనే దానిపై అందరిలో అవగాహన పెరగడంతో అన్ని ఆరోగ్య సంస్థలు వైరస్ నిర్మూలనకు చర్యలు చేపట్టాయి. ఎయిడ్స్‌ కేసులు తగ్గుముఖం పట్టిన మాట వాస్తవమే కానీ.. దాని ఉనికి పూర్తిగా కనుమరుగైపోలేదని తాజా ఆరోగ్య నివేదికలు చెబుతున్నాయి. ఇప్పటికీ కొన్ని చోట్ల ఎయిడ్స్‌ ఉందని వారి వాదన. గతేడాది దాదాపు 15 లక్షల మంది ఈ వ్యాధి బారిన పడ్డారని ఈ నివేదికలు చెబుతున్నాయి. మనం కాస్త జాగ్రత్తగా ఉండాల్సిన సమయం ఆసన్నమైందని ఇది తెలియజేస్తోంది. అప్రమత్తత ఎల్లప్పుడూ అవసరం. ఈరోజు ప్రపంచ ఎయిడ్స్ దినోత్సవం సందర్భంగా హెచ్‌ఐవి గురించి మరింత తెలుసుకుందాం.

HIV-aids.jpg

హెచ్‌ఐవి-ఎయిడ్స్‌పై అవగాహన పెరగడంతో పూణె మున్సిపల్ కార్పొరేషన్ (పిఎంసి) పరిధిలో మొత్తం కేసుల ప్రాబల్యం తగ్గిందని ఆరోగ్య అధికారులు తెలిపారు. PMC అందించిన డేటా ప్రకారం, 2016 నుండి సంవత్సరానికి కేసులు తగ్గుముఖం పట్టాయి. 2016లో నమోదైన వార్షిక కేసులు 1,828 కాగా, ఈ ఏడాది అక్టోబర్ వరకు 1,136గా నమోదయ్యాయి.

అక్వైర్డ్ ఇమ్యునో డెఫిషియెన్సీ సిండ్రోమ్ (AIDS) అనేది హ్యూమన్ ఇమ్యునో డెఫిషియెన్సీ వైరస్ (HIV) వల్ల కలిగే దీర్ఘకాలిక రోగనిరోధక శక్తి లోపం. ఈ రోగికి యాంటీరెట్రోవైరల్ థెరపీ లేదా ARTని కొనసాగించడం వల్ల రోగి ఎక్కువ కాలం జీవించవచ్చు.

గర్భిణీ స్త్రీల నుండి వారి శిశువులకు HIV సంక్రమణను ఆపడానికి గర్భిణీ స్త్రీలను పరీక్షించడం చాలా ముఖ్యం. 2016లో, 60 మంది గర్భిణీ స్త్రీలు పాజిటివ్ పరీక్షించారు, కానీ ఈ సంవత్సరం వారి సంఖ్య 48కి తగ్గింది. లింగమార్పిడి వ్యక్తులు, వాణిజ్య సెక్స్ కార్మికులు మరియు వలస జనాభా ఈ వ్యాధికి ఎక్కువ ప్రమాదం ఉంది.

అక్వైర్డ్ ఇమ్యునో డెఫిషియెన్సీ సిండ్రోమ్ లేదా AIDS అనేది హ్యూమన్ ఇమ్యునో డెఫిషియెన్సీ వైరస్ (HIV) వల్ల వస్తుంది. వైద్య ప్రయోజనాల కోసం కలుషితమైన సిరంజిని ఉపయోగించడం లేదా రక్తప్రవాహంలోకి మందులను ఇంజెక్ట్ చేయడం, కండోమ్ లేదా డయాఫ్రాగమ్ ద్వారా అసురక్షిత లైంగిక సంపర్కం వంటి భాగస్వామ్య కార్యకలాపాల ద్వారా ఇది ప్రసారం చేయబడుతుంది. గర్భధారణ సమయంలో, ప్రసవ సమయంలో లేదా తల్లి పాలివ్వడంలో వ్యాధి సోకిన తల్లి నుండి ఆమె బిడ్డకు వ్యాపిస్తుంది.

అవగాహన అవసరం..

HIV ఉన్న చాలా మందికి జీవితకాల యాంటీరెట్రోవైరల్ థెరపీ (ART) అవసరం. వారు ఈ మందులు తీసుకోవడం ఆపివేస్తే, నిద్రాణమైన వైరస్ మళ్లీ మేల్కొని సమస్యలను కలిగిస్తుంది. HIV ఉన్న చాలా మందికి జీవితకాల యాంటీరెట్రోవైరల్ థెరపీ (ART) అవసరం. వారు ఈ మందులు తీసుకోవడం ఆపివేస్తే, నిద్రాణమైన వైరస్ మళ్లీ మేల్కొని సమస్యలను కలిగిస్తుంది.

హెచ్‌ఐవీ, టీబీ, ఇతర నాన్‌కమ్యూనికేబుల్‌ వ్యాధులకు సంబంధించిన పరీక్షలు ఆరోగ్య కేంద్రాల్లో నిర్వహిస్తారు. ప్రస్తుతం 25 రాష్ట్రాల్లో వన్ స్టాప్ సెంటర్లు నడుస్తున్నాయి. ట్రాన్స్‌జెండర్లు, వలస కార్మికులు, ఇంజెక్షన్ డ్రగ్స్ వాడేవారు మరియు లింగమార్పిడి చేసేవారిపై ప్రత్యేక శ్రద్ధ వహిస్తారు. ఈ వన్ స్టాప్ సెంటర్ల వల్ల ప్రజల్లో అవగాహన కల్పిస్తారు. ఇవి సామాజిక కళంకాలను తొలగించడంలో సహాయపడతాయి. కౌన్సెలింగ్‌తో అపోహలు కూడా తొలగిపోతాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-01T14:40:51+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *