జాతీయ కాలుష్య నియంత్రణ దినోత్సవం: కాలుష్యాన్ని పెంచేది ఎవరు..!

భారతదేశంలో ప్రతి సంవత్సరం డిసెంబర్ 2వ తేదీన జాతీయ కాలుష్య నియంత్రణ దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు. భారతదేశ చరిత్రలో అతిపెద్ద పారిశ్రామిక విపత్తులలో ఒకటైన భోపాల్ గ్యాస్ విపత్తులో కోల్పోయిన విలువైన ప్రాణాలను గుర్తుచేసుకునే రోజుగా ఈ రోజు గుర్తించబడింది. ఈ దినోత్సవాన్ని జరుపుకోవడం వెనుక ఉన్న ప్రధాన లక్ష్యం పారిశ్రామిక విపత్తులను నివారించడం, మానవ నిర్లక్ష్యం వల్ల పర్యావరణ కాలుష్యం, పారిశ్రామిక ఉద్గారాలు, వాయు కాలుష్యం, నీరు, నేల, శబ్దం మరియు అనేక ఇతర రకాల కాలుష్యాలు పర్యావరణాన్ని చాలాకాలంగా రాజీ చేస్తున్నాయి. దీపావళి రోజున కాల్చే క్రాకర్లు, పరిశ్రమల ద్వారా గ్యాస్ లీకేజీలు, పేలుళ్లు, రోజురోజుకు పెరుగుతున్న వాహనాల సంఖ్య, పరిశ్రమలు, ప్రమాదకర వాయువులు, ఓజోన్, నైట్రోజన్ ఆక్సైడ్, సల్ఫర్ డయాక్సైడ్ ఉద్గారాల వల్ల వాయు కాలుష్యం పెరుగుతూనే ఉంది. అనేక ఇతర అంశాలు సహా అనేక అంశాలు కాలుష్యం పెరుగుదలకు దోహదం చేస్తాయి.

పెరుగుతున్న ఈ కాలుష్యం ప్రజల జీవన ప్రమాణాలను తీవ్రంగా ప్రభావితం చేస్తోంది. ప్రతి ఒక్కరూ స్వచ్ఛమైన గాలి పీల్చుకోవడానికి, స్వచ్ఛమైన నీటిని తాగడానికి, కాలుష్య హక్కును కూడా విస్మరించడం ప్రపంచ సమస్యగా మారింది, మన చుట్టూ ఉన్న గాలి మరియు మనం ఉపయోగించే నీరు కలుషితమవుతున్నాయి.

WhatsApp చిత్రం 2022-12-02 11.19.14 AM (2).jpeg

మనకు తెలియకుండానే మనం కూడా ప్రకృతి వికృత చేష్టలను పెంచి పోషిస్తున్నాం.. ముఖ్యంగా మొక్కలు.. రోడ్లకు ఇరువైపులా కనిపించే చెట్టును విషపూరితమైనదని తెలిసి పక్షులు ఇటీవలి కాలంలో పెంచుతున్నాయి. ఇది జీవితాన్ని హరించివేసే చెట్టు. అలాగే నగరాల్లో పావురాల సంఖ్య గణనీయంగా పెరగడం, వాటి వ్యర్థాలు శ్వాసకోశ సమస్యలను కలిగిస్తున్నాయని చూస్తున్నాం.

పావురాలు శ్వాసకోశ వ్యాధులను కలిగి ఉంటాయి. వీటి రెక్కలు, వ్యర్థాల వల్ల ఇన్ఫెక్షన్లు వస్తాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు. వీటి వల్ల చర్మం, నోరు, ఊపిరితిత్తుల సంబంధిత వ్యాధులు, ఉదరకుహర వ్యాధులు వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. నగరంలో పెరుగుతున్న పావురాల ఆగడాలను అరికట్టాలన్న డిమాండ్ గత కొన్నేళ్లుగా వినిపిస్తోంది. ఇది తెలియకుండానే పెరుగుతున్న మరో ముప్పు.

పంట కోసిన తర్వాత మిగిలే వ్యర్థాలను మనమే కాల్చివేస్తూ వాతావరణ కాలుష్యాన్ని పెంచుతున్నాం. దీపావళి, పెళ్లిళ్లు, వేడుకల్లో బాణసంచా కాల్చడం కూడా వాతావరణ కాలుష్యానికి కారణం. ప్లాస్టిక్‌ని విపరీతంగా ఉపయోగించడం అనేది మన నిర్లక్ష్యపు జాబితాలో కొన్ని మాత్రమే. మన చర్యలు మనకు శాపాలుగా మారి మన ఆరోగ్యాన్ని హరించివేస్తాయి.

ప్రాణ వాయువును ఇచ్చి మన ప్రాణాలను కాపాడే చెట్లే ప్రాణాలు తీస్తాయని మీకు తెలుసా..?. అలాంటి వాటిలో మంచినీళ్ల చెట్టు ఒకటి. ఈ చెట్టు పూల కుటుంబానికి చెందినది. యాపిల్ చెట్ల మాదిరిగానే అచ్చం విషపూరితమైనది. ఇది చిన్న ఫలాలను ఇస్తుంది. బీచ్ యాపిల్ అని పిలువబడే ఈ చెట్టు నుండి పాలలాంటి ద్రవం స్రవిస్తుంది. ఆ పాలను ముట్టుకుంటే… దద్దుర్లు వస్తాయి. చెట్టు బెరడు దగ్గరికి వెళ్లినా మెల్లగా అలర్జీ రావడం మొదలవుతుంది. ముఖ్యంగా వర్షాకాలంలో ఈ చెట్ల కిందకు వెళ్తే ఇలాగే జరుగుతుంది. చెట్టు పాలు చర్మంపై మంట మరియు నొప్పిని కలిగిస్తాయి. ఈ చెట్టు పాలు కళ్లలో పడితే కంటి చూపు పోయే ప్రమాదం ఉంది. ఆఖరికి ఈ చెట్లు కాలిపోతే పొగ కళ్లకు వచ్చేస్తుంది. ఈ పండ్లను తింటే.. నోటిలో మంట.. గొంతునొప్పి మొదలవుతుంది. ప్రాణహాని కూడా ఉంది.

ఎడాకుల చెట్టు భారతదేశం అంతటా కనిపించే సొగసైన సతత హరిత చెట్టు. దీని బొటానికల్ పేరు అల్స్టోనియా స్కోలారిస్. స్కోలారిస్‌కు ఆ పేరు ఎలా వచ్చిందంటే, ఈ చెట్టు చెక్కతో పాఠశాల విద్యార్థులకు అవసరమైన చెక్క పలకలను తయారు చేయడం జరిగింది. ఆంగ్లంలో డెవిల్ ట్రీ అని పిలువబడే ఈ చెట్టు అక్టోబర్‌లో చిన్న, ఆకుపచ్చ, సువాసనగల పువ్వులను కలిగి ఉంటుంది. ఈ చెట్టు యొక్క అన్ని భాగాలు విషపూరితమైనవిగా పరిగణించబడతాయి. ఈ కలపను సాధారణంగా ప్యాకింగ్ బాక్స్‌లు మరియు బ్లాక్‌బోర్డ్‌ల తయారీకి ఉపయోగిస్తారు. చిన్నపాటి నిర్లక్ష్యానికి పెనాల్టీని అనుభవించేది మనమే.

కాలుష్యాన్ని నియంత్రించడానికి చిట్కాలు

1. మన ఇళ్లలోని అస్థిర కర్బన సమ్మేళనాలు (VOCలు) శుభ్రపరిచే ఉత్పత్తులలో ఉపయోగించే రసాయనాల నుండి వస్తాయి. ఉదాహరణకు, శుభ్రపరిచే ఉత్పత్తులలో లిమోనెన్ ఉంటుంది, ఇది ఇంట్లో సహజంగా ఉండే ఓజోన్‌తో చర్య జరిపి ఫార్మాల్డిహైడ్‌ను ఏర్పరుస్తుంది.

2. ఇంటి వాతావరణాన్ని తివాచీలు, అప్హోల్స్టరీ, దుమ్ము, పెంపుడు జంతువుల జుట్టు నుండి శుభ్రంగా ఉంచండి.

3. ఆహార పదార్థాలను వేయించడం వల్ల పార్టిక్యులేట్ కాలుష్యం ఏర్పడుతుంది, ముఖ్యంగా గ్యాస్ స్టవ్‌లపై, NO2 ఒక వాయు కాలుష్యం. వంట చేసేటప్పుడు తగినంత వెంటిలేషన్ ఉండేలా చూసుకోండి.

4. చెత్తకు డస్ట్ బిన్ వాడాలి.

5. ప్లాస్టిక్ పదార్థాలను ఉపయోగించడం మానుకోండి. కాగితపు సంచులు ప్రత్యామ్నాయ పరిష్కారం.

6. పీస్ లిల్లీ, గెర్బెరా డైసీ, ఇంగ్లీష్ ఐవీ వంటి మొక్కలను నాటండి, ఇవి గాలిలోని కార్బన్ మోనాక్సైడ్‌ను తొలగించడంలో సహాయపడతాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *