సంతానోత్పత్తి: పిల్లలకు అంతిమ ప్రత్యామ్నాయం!

పిల్లలకు అంతిమ ప్రత్యామ్నాయం IVF. అయితే ఇటీవల కొన్ని కఠిన చట్టాలు అమల్లోకి వచ్చాయి. IVFకి ఎవరు అర్హులు మరియు ఏ పరిస్థితుల్లో ఈ చికిత్సను ఆశ్రయించవచ్చో వైద్యులు వివరిస్తారు.

పిండం సంరక్షణ

IVF ద్వారా ఒకసారి గర్భం దాల్చిన జంటలు ప్రక్రియ నుండి మిగిలిపోయిన మంచి-రకం పిండాలను సంరక్షించవచ్చు మరియు భవిష్యత్తులో గర్భం కోసం వాటిని ఉపయోగించవచ్చు.

అరువు తెచ్చుకోవడం, సరోగసీని ఆశ్రయించడం మొదలైన వాటి ద్వారా పిల్లలను కనే సౌలభ్యం సర్వత్రా ఉంది. IVF చికిత్సకు వయోపరిమితి కూడా లేదు. దాంతో ఇప్పటి వరకు 20 నుంచి 70 ఏళ్లలోపు మహిళలు ఎవరైనా ఐవీఎఫ్ ద్వారా పిల్లల్ని కనవచ్చు. అయితే ఇప్పుడు వీటన్నింటికీ సంబంధించి కొన్ని అవినీతి నిరోధక చట్టాలు అమల్లోకి వచ్చాయి. అంటే…

వయస్సు: 23 నుండి 50 సంవత్సరాల వయస్సు గల మహిళలు మాత్రమే IVFకి అర్హులు. అలాగే, పురుషుల వయస్సు 23 నుండి 55 సంవత్సరాల మధ్య ఉండాలి.

ఒక సంవత్సరం పాటు ప్రయత్నించాలి: వివాహమైన తర్వాత ఒక సంవత్సరం పాటు ఎటువంటి గర్భనిరోధక సాధనాలు ఉపయోగించకుండా వైవాహిక జీవితం పూర్తి అయి ఉండాలి. ఇప్పటికీ గర్భం రానప్పుడు మాత్రమే IVFని ఆశ్రయించాలి.

అద్దె గర్భం: సరోగసీ పురాతన కాలం నుండి అమలులో ఉంది. కానీ ఇప్పుడు మునుపటిలా సరోగసీకి తెలియని మహిళలను ఉపయోగించుకునే సదుపాయం లేదు. సరోగసీకి దగ్గరి సంబంధం ఉన్న తోబుట్టువులను (అక్క, చెల్లెలు) మాత్రమే ఉపయోగించాలి. సరోగసీకి అంగీకరించిన మహిళ వయస్సు కూడా 35 ఏళ్లలోపు ఉండాలి. అలాగే సరోగసీ కోసం రాష్ట్ర బోర్డు నుంచి అనుమతి తీసుకోవాలి.

ఒంటరి మహిళలు: ఒంటరి మహిళలు డోనర్ స్పెర్మ్‌తో పిల్లలను పొందవచ్చు. పురుషులకు ఒకే విధమైన ఫ్లెక్సిబిలిటీ ఉండదు.

గుడ్డు దానం: ఇంతకు ముందు వాణిజ్య గుడ్డు దానం వ్యవస్థ ఉండేది. దాంతో ఏ స్త్రీ అయినా తన గుడ్లను ఎన్నిసార్లయినా అమ్ముకోవచ్చు. అయితే ఇప్పుడు 23 నుంచి 35 ఏళ్ల వయసున్న మహిళలు మాత్రమే గుడ్డు దానానికి అర్హులు. వృద్ధ మహిళలు మరియు పదేపదే IVF విఫలమైన వారికి గుడ్లు అవసరం. అయితే, గుడ్లు ఆరోగ్యంగా ఉంటే దాత మహిళ వయస్సు 23 మరియు 35 సంవత్సరాల మధ్య ఉండాలి. అలాగే, గుడ్లను కృత్రిమ పునరుత్పత్తి బ్యాంకుల నుండి మాత్రమే తీసుకోవాలి. అలాగే స్త్రీ తన జీవితకాలంలో ఒక్కసారి మాత్రమే గుడ్లను దానం చేయాలి. అలాగే మహిళ నుంచి ఒకటి కంటే ఎక్కువ గుడ్లు సేకరించినా.. ఆ గుడ్లను ఇతర జంటలకు అందించే అవకాశం లేదు. మొదటి సారి గుడ్లు అందుకున్న జంటలు మాత్రమే రెండవ సారి వాటిని ఉపయోగించవచ్చు.

పిండాలు: IVF చికిత్సలో భాగంగా గర్భాశయంలో గరిష్టంగా మూడు పిండాలను అమర్చకూడదు.

సంతానోత్పత్తి కేంద్రాల ప్రమాణాలు

ఇటీవలి కాలంలో సంతానోత్పత్తి కేంద్రాల సంఖ్య పెరిగింది. అయితే వాటి నాణ్యత ప్రమాణాలు ఏ మేరకు ఉన్నాయనేది అనుమానమే! కాబట్టి కేంద్ర ప్రభుత్వం ఇటీవల సంతానోత్పత్తి కేంద్రాలకు కొన్ని ప్రమాణాలను అమలు చేసింది. అంటే…

  • ఫెర్టిలిటీ సెంటర్‌లో పనిచేసే ప్రధాన వైద్యుడు కనీసం పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్ అయి ఉండాలి. కనీసం 50 IVF చికిత్సలు చేసి ఉండాలి.

  • ల్యాబ్‌లోని ఇంక్యుబేటర్‌లో ఇతర నాణ్యమైన IVF పరికరాలు ఉండాలి.

  • IVF సెంటర్‌లో మనస్తత్వవేత్త, యూరాలజిస్ట్ మరియు మత్తుమందు ఉండాలి.

IVF ఎవరు?

ఎలాంటి గర్భనిరోధక సాధనాలు ఉపయోగించకుండా పెళ్లయి ఏడాది దాటిన పిల్లలు లేని దంపతులు మాత్రమే వైద్యులను సంప్రదించాలి. వృద్ధ స్త్రీలు ఒక సంవత్సరం పాటు ఇలా ఆపకూడదు. కానీ 30 ఏళ్ల వయసున్న మహిళల విషయంలో, అంత కాలం ఆగకుండా ఆరు నెలల్లోపు గర్భం రాకపోతే ఐవీఎఫ్‌ని ఆశ్రయించవచ్చు.

MotherToBaby-Homepage-Heade.gif

IVF ముందు పరీక్షలు

వంధ్యత్వానికి గల కారణాలను తెలుసుకోవడానికి పురుషులు మరియు మహిళలు ఇద్దరూ కొన్ని పరీక్షలు చేయించుకోవాలి.

మహిళలకు: హిమోగ్లోబిన్, థైరాయిడ్, మధుమేహం, మూత్రపిండాల ఆరోగ్యాన్ని తనిఖీ చేసే పరీక్షలతో పాటు, గర్భాశయం, ఫైబ్రాయిడ్లు, పాలిప్స్, అండాశయాలు, ఫోలికల్ సంఖ్యలను తనిఖీ చేయడానికి పెల్విక్ స్కాన్ చేస్తారు.

మగవారి కోసం: స్పెర్మ్ కణాల సంఖ్య, చలనశీలత మరియు స్పెర్మ్ నిర్మాణాన్ని తెలుసుకోవడానికి స్పెర్మ్ టెస్ట్ చేయాలి. స్కాన్ కూడా అవసరం.

ట్యూబల్ పొటెన్సీ టెస్ట్: కొంత మందికి అండం, శుక్రకణాలు ఫలదీకరణం చెందే ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌లో లోపాలు ఉండవచ్చు, అంతా బాగానే ఉన్నా. వీటిని గుర్తించేందుకు ట్యూబల్ పొటెన్సీ టెస్ట్ చేయించుకోవాలి.

దిద్దుబాటు చికిత్సలు

పీసీఓడీ: ఈ సమస్య కారణంగా గుడ్లు విడుదలైనా అవి మెచ్యూర్ కానప్పుడు బరువు తగ్గడంతో పాటు గుడ్లు పరిపక్వం చెందేందుకు వైద్యులు మందులు సూచిస్తారు.

గొట్టాల అడ్డుపడటం: ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌లు మూసుకుపోయినప్పుడు, ఎండోమెట్రియోసిస్ లేదా ఇన్ఫెక్షన్ కారణంగా వైద్యులు తగిన చికిత్సను ఎంచుకుంటారు.

మగవారి కోసం: మహిళల్లో లోపాలు లేనప్పుడు, పురుషులు మరియు మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు, థైరాయిడ్ పరీక్షతో పాటు ధూమపానం, మద్యపానం మరియు మాదకద్రవ్యాల వినియోగం వంటి అన్ని వివరాలను తెలుసుకున్న తర్వాత వైద్యులు తగిన చికిత్సను ఎంచుకుంటారు. అలాగే పెల్విక్ స్కాన్ ద్వారా వేరికోసెల్ సమస్య, వృషణాల పరిమాణం, స్పెర్మ్ విడుదలకు అడ్డంకులు, గతంలో జరిగిన సర్జరీల వివరాలను సేకరించి సమస్యలను సరిదిద్దాలి.

ఐవీఎఫ్‌లో అన్ని ప్రమాణాలు పాటించినా.. సక్సెస్ రేటు వంద శాతం లేదు. కానీ IVF ఎంత చిన్న వయస్సులో ఉంటే, అది విజయవంతం అయ్యే అవకాశం తక్కువ.

IVF అర్హత

క్షయవ్యాధి లేదా ఇన్ఫెక్షన్ కారణంగా ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌లు మరియు గర్భాశయం రెండూ పూర్తిగా పనికిరాకుండా పోయినప్పుడు, మందులు, IUIలు కూడా పదే పదే విఫలమైనప్పుడు మరియు అండాశయ నిల్వలు పూర్తిగా తగ్గిపోయినప్పుడు IVFని ఆశ్రయించాలి. అన్ని అంశాలు సాధారణమైనప్పటికీ గర్భం అసాధ్యమైన సందర్భాల్లో కూడా IVFని ఆశ్రయించవచ్చు. అలాగే పురుషుల్లో స్పెర్మ్ కణాల సంఖ్య చాలా తక్కువగా ఉన్నా, చలనం తక్కువగా ఉన్నా ఐవీఎఫ్‌ని ఆశ్రయించవచ్చు. అటువంటి సందర్భాలలో, గుడ్డు ఫలదీకరణం చేయబడుతుంది మరియు పిండం కల్చర్ చేయబడుతుంది మరియు ఐదవ రోజున గర్భాశయంలో అమర్చడం మంచిది.

Dr-Sree-Durga-862x1024.gif

– డాక్టర్ శ్రీ దుర్గా పచ్చవ,

కన్సల్టెంట్ ఫెర్టిలిటీ స్పెషలిస్ట్

మరియు గైనకాలజిస్ట్, విరించి హాస్పిటల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-13T11:46:28+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *