పాఠశాల విద్య: హెచ్‌ఎం పోస్టుల్లో కోత!

93 మంది విద్యార్థులు లేకుంటే తెగిపోయింది

హైస్కూల్-ఎలో 138 మంది ఉంటేనే

దీంతో హెచ్‌ఎంలు లేకుండానే ఉన్నత పాఠశాలలు నడవనున్నాయి

వాటితో పాటు పీడీ పోస్టుల్లో కట్‌

ఉపాధ్యాయులపై భారం పెరుగుతుంది

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రధానోపాధ్యాయుల (హెచ్‌ఎం) పోస్టుల్లో భారీగా కోత పెట్టేందుకు పాఠశాల విద్యాశాఖ సిద్ధమైంది. రేషనలైజేషన్ కోసం జూన్‌లో జారీ చేసిన జీవో 117 ప్రస్తుత బదిలీ ప్రక్రియలో అమలవుతోంది. దీంతో ఉన్నత పాఠశాలల్లో హెచ్‌ఎం పోస్టులు కనుమరుగవుతాయి. జీఓ 117 ప్రకారం ఉన్నత పాఠశాలలను రెండుగా వర్గీకరించారు. 3-10 తరగతుల పాఠశాలలు హైస్కూల్-ఎగా మరియు 6-10 తరగతుల పాఠశాలలు హైస్కూల్-బిగా వర్గీకరించబడ్డాయి. హైస్కూల్-ఎలో 138 మంది విద్యార్థులు మాత్రమే హెచ్‌ఎంతో సహా ఫిజికల్ డైరెక్టర్ (పీడీ) పోస్టులను కలిగి ఉన్నారు. అలాగే హైస్కూల్‌-బిలో 93 మంది విద్యార్థులు హెచ్‌ఎం, పీడీ పోస్టుల్లో కొనసాగనున్నారు. ఇప్పటి వరకు ఉన్నత పాఠశాలల్లో విద్యార్థులతో నిమిత్తం లేకుండా ప్రధానోపాధ్యాయులు కొనసాగుతున్నారు. కానీ, రేషనలైజేషన్ పేరుతో ప్రభుత్వం హెచ్ ఎం పోస్టుల కుదింపు ప్రక్రియకు శ్రీకారం చుట్టింది. ఇందులో భాగమే ఈ కోత అన్న అభిప్రాయం వ్యక్తమవుతోంది. రాష్ట్రంలోని అన్ని జిల్లాల్లో పై స్థాయిలో విద్యార్థులు లేని అనేక పాఠశాలలు ఉన్నాయి. ఇప్పుడు ఆ పాఠశాలలన్నీ హెచ్‌ఎం, పీడీ లేకుండా కేవలం ఉపాధ్యాయులతోనే కొనసాగించాల్సి ఉంటుంది. దీనిపై ఉపాధ్యాయ వర్గాల్లో తీవ్ర వ్యతిరేకత వ్యక్తమవుతోంది. సీఎం సొంత జిల్లా కడపలో 41 పాఠశాలల్లో హెచ్‌ఎంలు లేకుండా పోయారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా దాదాపు 400 పాఠశాలలు ఈ జాబితాలో చేరే అవకాశం ఉంది.

బాలికల చదువుపై ప్రభావం!

బాలికల్లో అక్షరాస్యత పెంచాలనే ఉద్దేశంతో ఇచ్చే ఎల్‌ఎఫ్‌ఎల్‌ (లో మహిళా అక్షరాస్యత) పోస్టులకు కూడా కోత విధిస్తున్నారు. 117 జీఓ ప్రకారం 121 మంది విద్యార్థులకు మాత్రమే ఎల్‌ఎఫ్‌ఎల్ హెచ్‌ఎం పోస్టు ఉంటుంది. అయితే ఇది అన్యాయమని, ఉన్న పోస్టులను నంబర్‌తో ఎలా అనుసంధానం చేస్తారని ఉపాధ్యాయులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. తదనంతరం, Jioలో కొన్ని ఇతర మార్పులతో సవరణలు జారీ చేయబడ్డాయి. విచిత్రంగా కాస్తా సవరణలో 121ని 150కి పెంచారు. 150 మంది విద్యార్థులు లేకుంటే ఎల్ ఎఫ్ ఎల్ హెచ్ ఎం పోస్టు ఉండదని స్పష్టం చేశారు. సంఖ్య తగ్గించాలని కోరితే ఎందుకు పెంచాలని ఉపాధ్యాయులు ప్రశ్నించినా ఫలితం లేకుండా పోయింది. అనేక కేటగిరీల్లో ప్రధానోపాధ్యాయుల పోస్టులను ప్రభుత్వం పక్కన పెట్టనుంది. ఒక్కసారి హెచ్‌ఎం పోస్టును కోల్పోతే శాశ్వతంగా రద్దు అయ్యే ప్రమాదం ఉంది. ఇదిలా ఉండగా, ఈ ప్రక్రియలో హెచ్‌ఎం పోస్టులు కోల్పోయిన పాఠశాలలు కూడా హెచ్‌ఎంలను ఖాళీగా ఉంచుతున్నాయి. వాటిని ఎలా సర్దుబాటు చేయాలనేది కొత్త ప్రశ్న. అలాగే పాఠశాలల్లో ఫిజికల్ ఎడ్యుకేషన్ తప్పనిసరి అని జాతీయ విద్యా విధానం పేర్కొంటే.. దానికి వ్యతిరేకంగా పీడీ పోస్టులను ప్రభుత్వం పక్కన పెడుతోంది.

ఉపాధ్యాయులపై ఒత్తిడి పెరుగుతుంది

స్కూల్ అసిస్టెంట్లకు పనిభారం పెరుగుతుంది. ఇప్పటి వరకు సగటున ఒక్కో ఉపాధ్యాయుడు వారానికి 32 పీరియడ్లు పనిచేసినా ఇక నుంచి 36 పీరియడ్లకు తగ్గకుండా బోధించాలి. అంటే ఆరు పనిదినాలు రోజుకు ఆరు పీరియడ్‌లు పాఠాలు చెప్పాలి. పాఠశాలలో ఎనిమిది పీరియడ్‌లు ఉంటాయి. అందులో ఆరు పీరియడ్‌లు బోధించడం అంటే దాదాపు రోజంతా బోధించడం. అలాగే హాజరు, లెసన్ ప్లాన్ తదితర యాప్ ల భారం ఉపాధ్యాయులపైనే పడనుంది. అలాగే, ఉన్నత పాఠశాలల్లో, ఎవరైనా తరచుగా సెలవులో ఉంటారు. ఆ తర్వాత మిగిలిన తరగతుల వారు సర్దుబాటు చేసుకోవాలి. అలాగే, తాజా సిస్టమ్‌లో 5 సెక్షన్‌లు ఉన్న పాఠశాలలో ప్రతి సబ్జెక్టుకు ఒక ఉపాధ్యాయుడు మాత్రమే సబ్జెక్ట్ ఉపాధ్యాయులు ఉన్నారు. ఉదాహరణకు, 6-10 తరగతులు ఉన్న ఉన్నత పాఠశాలలో, గణిత ఉపాధ్యాయుడు ఐదు తరగతులకు బోధించాలి. ఉపాధ్యాయుడు సెలవుపై వెళితే పాఠశాలలో ప్రత్యామ్నాయ ఉపాధ్యాయుడు లేడు. అదే ఆరు విభాగాలకు, గణితానికి అదనపు ఉపాధ్యాయుడిని ఇస్తారు. ఏడు సెక్షన్లు ఉంటే ఇంగ్లిష్‌కు మరో టీచర్‌ను ఇస్తారు. హైస్కూల్-ఎలో పది సెక్షన్లు ఉన్నప్పటికీ ఫిజికల్ సైన్స్, బయోలాజికల్ సైన్స్‌కు ఒక్కొక్కరు చొప్పున ఉపాధ్యాయులు ఉన్నారు. వారు 7 తరగతులకు బోధించాల్సి ఉంటుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-14T16:19:23+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *