TS ఉద్యోగాలు ప్రత్యేకం: స్వతంత్ర భారతదేశంలో హైదరాబాద్ రాష్ట్రం

తెలంగాణ ఉద్యమం – రాష్ట్ర ఆవిర్భావం

దక్కన్ పీఠభూమిని, ప్రధానంగా తెలంగాణ ప్రాంతాన్ని 224 ఏళ్ల సుదీర్ఘ కాలం (1724-1948) పాలించిన అస్ఫజాహీ పాలన ఒకవైపు… ప్రజాపోరాటాలు మరోవైపు ‘ఆపరేషన్ క్యాటర్‌పిల్లర్’ ఫలితంగా ముగిశాయి. యూనియన్ ఆఫ్ ఇండియా ఆదేశాల మేరకు జనరల్ JN చౌధురి 18 సెప్టెంబర్ 1948 నుండి రాష్ట్రానికి మిలటరీ గవర్నర్‌గా నియమితులయ్యారు. ఈ సమయంలో, ICS అధికారి DS బ్యాంగిల్ సాధారణ పరిపాలనా బాధ్యతలను స్వీకరించారు.

నిజాం రాజు మీర్ ఉస్మాన్ అలీఖాన్ 22 సెప్టెంబర్ 1948న UNOలో తన పిటిషన్‌ను ఉపసంహరించుకున్నారు. నవంబర్ 24, 1948న హైదరాబాద్‌లో భారత రాజ్యాంగాన్ని ప్రకటించారు. రాజరిక, భూస్వామ్య పరిపాలన స్థానంలో కొత్త ప్రజాస్వామ్య వ్యవస్థ స్థాపనకు దారులు ఏర్పడ్డాయి. హైదరాబాద్ రాష్ట్రంలో కొత్త శకం మొదలైంది.

హైదరాబాద్ మిలటరీ గవర్నర్ ఆధ్వర్యంలో ఉంది

మిలిటరీ గవర్నర్ జయంత్‌నాథ్ చౌధురి మరియు సివిల్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ ఆఫీసర్ డిఎస్ బంగ్లే నేతృత్వంలో కొత్త పాలన ప్రారంభమైంది. పాలనలో వారికి సహాయం చేయడానికి డాక్టర్ ప్రధాన్, నవాబ్యార్ జంగ్, రాజు దొంతిరాజ్, సివిఎస్ రావు మరియు సిహెచ్ కృష్ణారావులను నియమించారు.

వి.పి.మీనన్ రచించిన ‘ది స్టోరీ ఆఫ్ ఇంటిగ్రేషన్ ఆఫ్ ది ఇండియన్ స్టేట్స్’ అనే పుస్తకం ప్రకారం, 1950లోనే హైదరాబాద్ స్వయం ప్రతిపత్తి కలిగిన రాష్ట్రం. భారతదేశంలోని ఇతర రాష్ట్రాల కంటే స్వావలంబన సాధించిన రాష్ట్రం. ఈ విషయాన్ని 1950లో నియమించిన గోర్వాల్ కమిటీ ధృవీకరించింది. తదుపరి అభివృద్ధిని సూచించింది. ఆ మేరకు మిలటరీ గవర్నర్ పాలన కొన్ని నిర్ణయాలు తీసుకుంది. వారు…

 • 16 జిల్లాలకు కొత్త అడ్మినిస్ట్రేటివ్ అధికారులను నియమించారు.

 • నిజాం కరెన్సీ ‘హాలిసిక్కా’ రద్దు చేసి భారత కరెన్సీని ప్రవేశపెట్టారు.

 • శుక్రవారం కాకుండా ఆదివారం సెలవు దినంగా ప్రకటించారు.

 • జాగీర్దార్ వ్యవస్థను రద్దు చేశారు.

అయితే మిలటరీ గవర్నర్ జనరల్ పాలనలో మానవ హక్కుల ఉల్లంఘన జరిగిందన్న విమర్శలున్నాయి. ప్రధానంగా సూర్యాపేట, మధిర, జనగామ కేంద్రాలుగా ఆవిర్భవించిన వీర తెలంగాణ సాయుధ పోరాట యోధుల పట్ల కఠినంగా వ్యవహరించిందనే వాదన వినిపిస్తోంది. ఈ కాలంలో దాదాపు నాలుగు వేల మంది కమ్యూనిస్టు పార్టీ కార్యకర్తలు అమరులయ్యారు. ఉద్యోగుల తొలగింపులో ముల్కీలకు అన్యాయం జరిగిందన్న విమర్శలు కూడా ఉన్నాయి.

హైదరాబాద్ యూనియన్ ఆఫ్ ఇండియాలో విలీనమైన తర్వాత, ప్రధాన సమస్య ఉద్యోగుల పరాయీకరణ. హైదరాబాద్ సర్కారీ ములాజిమ్ యూనియన్, హైదరాబాద్ రాష్ట్ర ఉద్యోగుల రక్షణ కోసం ఏర్పడిన ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల సంఘం, అబ్దుల్ గఫార్ నేతృత్వంలో. తరువాత ఈ యూనియన్ TNGO గా మారింది.

రిపబ్లిక్ ఆఫ్ ఇండియాలోని హైదరాబాద్ రాష్ట్రం

భారత రాజ్యాంగం జనవరి 26, 1950 నుండి అమలులోకి వచ్చింది. భారతదేశం గణతంత్ర రాజ్యంగా మారింది. ఈ ప్రభావం హైదరాబాద్ రాష్ట్రంపై పడింది. హైదరాబాద్‌కు కొత్త అడ్మినిస్ట్రేటివ్ ఆఫీసర్‌గా ఐసీఎస్ అధికారి ముల్లార్-కౌడింగ్ వెల్లోడి నియమితులయ్యారు. జూన్ 12, 1950న వెల్లోడి కొత్త మంత్రివర్గాన్ని ఏర్పాటు చేశారు. 16 జిల్లాలకు చెందిన ప్రముఖులను మంత్రులుగా నియమించారు. ఈ మంత్రివర్గంలో బూర్గుల రామకృష్ణారావు, విద్యాలంకర్, పూల్‌చంద్ గాంధీ, వల్లూరి బసవరాజు, నవాబ్యార్ జంగ్, ఎం. శేషాద్రి, సీవీఎస్ రావు ఉన్నారు.

కానీ వెల్లోడి పాలనలో స్థానిక ఉద్యోగాల్లో ముల్కీలకు అన్యాయం జరిగింది. ఈ కాలంలో అత్యధికంగా కార్మిక వలసలు నమోదయ్యాయి. వారి పాలనలో…

 • ఉర్దూ మీడియంలో చదివి ఇంగ్లీష్ రాని ఉద్యోగులను తొలగించారు. నిజాం రాజ్యంలో ఉర్దూ అధికార భాష కావడంతో మతాలకు అతీతంగా అందరూ ఉర్దూలోనే చదువుకున్నారు. ఈ నిర్ణయం ముల్కీలను తీవ్ర వేదనకు గురి చేసింది.

 • మద్రాసు రాష్ట్రానికి చెందిన గణనీయమైన సంఖ్యలో ఉద్యోగులకు ప్రమోషన్లు ఇచ్చి హైదరాబాద్‌కు తరలించారు.

 • ఆధునికీకరణ పేరుతో ఉర్దూ భాషలోని రికార్డులన్నీ ఇంగ్లీషులోకి మార్చేశారు. ఈ క్రమంలో పలు అక్రమాలకు పాల్పడినట్లు తెలుస్తోంది.

 • పుట్టుకతో స్థానికత మరియు నిబంధనలలో 15 సంవత్సరాల నిబంధనలను పాటించాల్సిన అవసరం లేదని ముల్కీ ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది.

 • ఎవాక్యూ ప్రాపర్టీ అంటే యజమానులు లేని భూమి అధికారుల విచక్షణకు వదిలివేయబడుతుంది. నిజానికి ఈ భూమిని విభజన సమయంలో పాకిస్థాన్‌కు వలస వెళ్లిన హైదరాబాద్ నగరంలోని కొందరు ప్రముఖులు స్వాధీనం చేసుకున్నారు.

భారత యూనియన్‌లో హైదరాబాద్‌ విలీనమైన తర్వాత ప్రధాన సమస్య ఉద్యోగుల పరాయీకరణ. విలీనం తర్వాత హైదరాబాద్ సర్కారీ ములాజిమ్ యూనియన్, హైదరాబాద్ రాష్ట్ర ఉద్యోగుల రక్షణ కోసం ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల సంఘం ఏర్పడింది. దీని అధ్యక్షుడు అబ్దుల్ గఫార్. తరువాత ఈ యూనియన్ TNGO గా మారింది.

మొదటి ఓటు – మొదటి ప్రజా ప్రభుత్వం

నిజానికి 1947 ఆగస్టు 15న భారతదేశానికి స్వాతంత్య్రం వచ్చిన తర్వాత రాజ్యాంగ పరిషత్ ఆధారంగా నెహ్రూ నాయకత్వంలో తాత్కాలిక ప్రభుత్వం ఏర్పడింది. ప్రజా ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసేందుకు 1952లో దేశవ్యాప్తంగా సాధారణ ఎన్నికలు జరిగాయి.

భారత సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో భాగంగా హైదరాబాద్ రాష్ట్రంలో ఈ ఎన్నికలు జరిగాయి. మొత్తం అసెంబ్లీ స్థానాలు 175, వీటిలో 95 తెలంగాణ జిల్లాలు, 44 దక్కన్ మరట్వాడ మరియు 36 దక్కన్ కన్నడలో ఉన్నాయి. కమ్యూనిస్టు పార్టీపై నిషేధం ఉన్నందున పీపుల్స్ డెమోక్రటిక్ ఫ్రంట్ పేరుతో పోటీ చేశారు. ఇది తొలి అనుభవం అయినప్పటికీ పెద్ద సంఖ్యలో ఓటర్లు తమ ఓటు హక్కును వినియోగించుకున్నారు. కాంగ్రెస్, పీడీఎఫ్ మధ్య తీవ్ర పోటీ నెలకొంది. ఈ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ పార్టీ 93 సీట్లు, పీపుల్స్ డెమోక్రటిక్ ఫ్రంట్ 42 సీట్లు, సోషలిస్టు పార్టీ 5 సీట్లు, స్వతంత్రులు 14 సీట్లు గెలుచుకున్నారు. కానీ తెలంగాణ జిల్లాల్లో కాంగ్రెస్ పార్టీ-41, పీడీఎఫ్ 36 సీట్లు గెలుచుకున్నాయి. భువనగిరి పార్లమెంట్ స్థానంలో గెలుపొందిన పీడీఎఫ్ అభ్యర్థి రావి నారాయణరెడ్డి దేశంలోనే అత్యధిక మెజార్టీతో గెలిచిన ఎంపీగా చరిత్ర సృష్టించారు.

అత్యధిక స్థానాలు గెలుచుకున్న కాంగ్రెస్ పార్టీ నేతృత్వంలో కొత్త ప్రభుత్వం ఏర్పడింది. ముఖ్యమంత్రిగా బూర్గుల రామకృష్ణారావు మార్చి 6, 1952న 13 మందితో మంత్రివర్గాన్ని ఏర్పాటు చేశారు.రాజులచే గుర్తింపు పొందిన ఏడవ నిజాం బూర్గులతో ప్రమాణ స్వీకారం చేశారు.

బోయర్ ప్రభుత్వ నిర్ణయాలు

 • జాగీర్ల రద్దు నిర్ధారణ

 • అద్దె చట్టం అమలు

 • ఇనాం భూముల రద్దు

 • 1953 అక్టోబర్‌లో ఖమ్మం జిల్లా ఏర్పాటు

 • 1955 జూలై 1న అవినీతి నిరోధక శాఖ ఏర్పాటు

 • 10 డిసెంబర్ 1955 న నందికొండ (నాగార్జున సాగర్) ప్రాజెక్ట్ శంకుస్థాపన

 • మాతృభాషలో విద్యను ప్రవేశపెట్టడం (ఈ విధానాన్ని ప్రవేశపెట్టిన మొదటి రాష్ట్రం హైదరాబాద్)

పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులు, ప్రధానంగా గ్రూప్-1 స్థాయి పరీక్షకు సిద్ధమవుతున్న ఉద్యోగార్థులు హైదరాబాద్ రాష్ట్రం, రాష్ట్రంగా మారుతున్న విధానం, రాజకీయ పరిణామాలు, పరిపాలనా మార్పులు, ముల్కీలు, ప్రభుత్వంపై స్పష్టమైన అవగాహన కలిగి ఉండాలి. విధానాలు. ఈ నేపథ్యంలోనే సాలార్‌జంగ్‌ నుంచి బూర్గుల రామకృష్ణారావు పాలనా విధానాల పరిణామాన్ని గుర్తించాలి.

MD-riyaz.gif

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-21T16:49:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *