గుండెపోటుతో ఆకస్మిక మరణాలు! కారణం ఏంటంటే..!

కోవిడ్ తర్వాత పెరిగిన కేసులు.. ఐటీ ఉద్యోగుల్లో ఎక్కువ

గుండె చప్పుళ్లలో తేడా.. కుప్పకూలుతున్న యువత

దాదాపు 10% మంది కార్డియాలజిస్టులు రాత్రి షిఫ్టులలో పనిచేస్తారు.

కదలకుండా ఎక్కువ సేపు కూర్చొని పని చేయడం.

ధూమపానం మరియు మాదకద్రవ్యాల వాడకంతో ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంటుంది

హైదరాబాద్ సిటీ, డిసెంబరు 22 (ఆంధ్రజ్యోతి): మొదటి మరియు రెండవ తరంగాలలో కోవిడ్ బారిన పడిన వారిలో చాలా మంది ఇప్పటికీ ప్రభావితమయ్యారు! అప్పటి వరకు మామూలుగా కనిపించిన వారు ఒక్కసారిగా గుండెపోటుతో కుప్పకూలిపోతుంటారు. గుండె వైఫల్యం కారణంగా ఆసుపత్రిలో చేరడం. గతంలో కోవిడ్‌తో పోలిస్తే.. ఇప్పుడు గుండె జబ్బుల కేసులు పెరిగాయని వైద్యులు స్పష్టం చేస్తున్నారు. రాష్ట్ర రాజధాని హైదరాబాద్ నే తీసుకుంటే నగరంలోని కార్డియాలజిస్టుల వద్దకు సగటున 40 నుంచి 50 మంది గుండె సమస్యలతో వస్తున్నారు. 20 నుంచి 35 ఏళ్లలోపు వారు 40 శాతం, 30 నుంచి 45 ఏళ్ల వారు 35 శాతం, 45 నుంచి 65 ఏళ్ల వారు 25 శాతం ఉన్నారని కార్డియాలజిస్టులు చెబుతున్నారు.

ఒత్తిడి తట్టుకోలేక..

కోవిడ్‌తో పాటు.. మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు, చెడు కొలెస్ట్రాల్, స్థూలకాయం, ఎక్కువసేపు కదలకుండా కూర్చొని పనిచేయడం, యాంత్రిక జీవితం, హడావిడి పరుగు, పగలు అనే తేడా లేకుండా ఉద్యోగం/పనిపై ఏకాగ్రత, ఆహార శైలి.. ఇవన్నీ మారుతున్నాయి. గుండె, వైద్యులు చెప్పారు. ముఖ్యంగా షుగర్, బీపీ వ్యాధిగ్రస్తులకు తగిన జాగ్రత్తలు తీసుకోకపోతే గుండె జబ్బులు వచ్చే ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉందని హెచ్చరిస్తున్నారు. వర్క్ ఫ్రమ్ హోమ్ పేరుతో రాత్రి, పగలు అనే తేడా లేకుండా పని చేస్తున్నారన్నారు. మన జీవనశైలి బయోలాజికల్ క్లాక్ కు విరుద్ధంగా ఉంటే శరీరం తట్టుకోలేక ఒత్తిడికి గురవుతుందని హెచ్చరించారు. రాత్రిపూట పనిచేసేవారిలో (నైట్ వర్క్స్) గుండె జబ్బులు ఎక్కువగా ఉన్నాయని వివరించారు.

వ్యసనాలతో ముప్పు..

రక్తం కోల్పోయిన వారికి రక్తం గడ్డకట్టడం, పక్షవాతం వచ్చే ప్రమాదం ఉందని వైద్యులు తెలిపారు. సాధారణ ఆరోగ్యవంతులతో పోలిస్తే ధూమపానం చేసేవారికి గుండెపోటు ముప్పు 10 రెట్లు ఎక్కువగా ఉంటుందని వారు వివరించారు. డ్రగ్స్ వాడేవారిలో స్ట్రోక్ రిస్క్ కూడా ఎక్కువ. డ్రగ్స్ వాడటం వల్ల గుండె రక్తనాళాలు కుచించుకుపోయి రక్తప్రసరణకు ఆటంకాలు ఏర్పడుతున్నాయని హెచ్చరించారు. గుండెను సురక్షితంగా ఉంచుకోవాలంటే ఇలాంటి వ్యసనాలకు దూరంగా ఉండటం, పౌష్టికాహారం తీసుకోవడం, రోజూ వ్యాయామం చేయడం, తగినంత నిద్రపోవడం వంటి జీవనశైలిలో మార్పులు చేసుకోవాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు. అంతేకాదు.. ఒకే చోట కదలకుండా ఎక్కువసేపు కూర్చొని పని చేయకూడదని, ప్రతి అరగంటకు/గంటకు లేచి అక్కడక్కడ కాసేపు నడవాలని వైద్య నిపుణులు చెబుతున్నారు.

ఐటీ ఉద్యోగుల్లో..

ఇటీవల సాఫ్ట్‌వేర్ ఉద్యోగులు చాలా మంది మధుమేహం, గుండె జబ్బులతో బాధపడుతున్నారు. పగటిపూట ఎక్కువ గంటలు పనిచేయడం, పగలు, రాత్రి మెలకువగా ఉండడం వల్ల వారి గుండెపై ఒత్తిడి పెరుగుతుంది. ల్యాప్‌టాప్ ముందు ఎక్కువ గంటలు కదలకుండా కూర్చోవడం వల్ల గుండెపోటు వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. ఊరికే కూర్చోని వాటిని తింటే బరువు పెరుగుతారు. అందుకే చాలా మంది సాఫ్ట్‌వేర్ ఉద్యోగులకు నడుము చుట్టుకొలత ఎక్కువ, కొలెస్ట్రాల్ మరియు అధిక రక్తపోటు ఉన్నాయి. ఇవి గుండెపోటు ప్రమాదాన్ని పెంచుతాయి. ఇతరులతో పోలిస్తే.. డెస్క్ వర్క్ చేసే వారికి గుండెపోటు వచ్చే ప్రమాదం 20% ఎక్కువ.

– డాక్టర్ గోపీచంద్ మన్నం, ఎండీ, స్టార్ ఆస్పత్రి

కోవిడ్ ప్రభావం

గుండెపోటు వచ్చిన ప్రతి ఒక్కరికీ కోవిడ్ ఉన్నట్లు నిర్ధారించలేరు. గుండెపై కరోనా వైరస్ ప్రభావం మొదట్లో ఉన్నంతగా లేదు. అయితే.. కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్ బారిన పడని వారితో పోలిస్తే కరోనా సోకిన వారిలో గుండె జబ్బులు వచ్చే ప్రమాదం 2.5 రెట్లు ఎక్కువ. కోవిడ్‌కి ముందు.. ఆసుపత్రులకు వచ్చే హృద్రోగుల సంఖ్య నెలకు 4500 నుండి 5000, ఇప్పుడు ఆ సంఖ్య 5000 నుండి 6000కి పెరిగింది.

– డాక్టర్ పీసీ రథ్, అపోలో ఆస్పత్రి కార్డియాలజీ విభాగం అధిపతి

30 శాతం మంది

30 శాతం మంది గుండెపోటుతో మరణిస్తున్నారు. అతనికి తీవ్రమైన గుండెపోటు వచ్చింది మరియు ఆసుపత్రికి తీసుకువచ్చారు. చాలా మంది గుండెపోటును గుర్తించకుండా మరియు నిర్లక్ష్యం చేస్తారు. గుండెపోటు వస్తే తగిన విశ్రాంతి తీసుకోవాలి. లేకపోతే, గుండె చప్పుడు ఆగిపోతుంది మరియు కూలిపోతుంది. కోవిడ్ మరియు లాక్‌డౌన్ సమయంలో చాలా మంది ఇంట్లో గడపడం వల్ల వ్యాయామం చేసే అలవాటు తగ్గింది. గుండె జబ్బులు పెరగడానికి ఇది కూడా ఒక కారణం.

– డాక్టర్ శరత్ రెడ్డి, సీనియర్, ఇంటర్వెన్షనల్ కార్డియాలజిస్ట్, మెడికోవర్ ఆసుపత్రి

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-23T18:13:31+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *