ముఖ హాజరు: ‘దీవెన’కు హాజరు!

విద్య కోసం నిధులను ఆదా చేసేందుకు ప్రభుత్వం యొక్క ముఖాముఖి వ్యూహం

ఉన్నత విద్యాసంస్థల్లో అమలు చేయడం అంతంతమాత్రమే.

పీజీలో 51%, బీఈడీలో 42% అమలు

దీనిపై ప్రయివేటు కాలేజీలు వెనక్కి తగ్గాయి.

అవగాహన లేని ఉన్నత విద్యాశాఖ అధికారులు

లబ్ధిదారులకు కోత పెట్టడంపైనే జగన్ ప్రభుత్వం దృష్టి సారిస్తోంది

యుఉన్నత విద్యలో ప్రభుత్వం కొత్తగా ప్రవేశపెట్టిన ఫేస్ రికగ్నిషన్ సిస్టమ్ (ఫేస్ రికగ్నిషన్ సిస్టమ్) విధానం విద్యార్థుల కోసం కీలకమైన ‘విద్యా దివేన’ (విద్యా దివేన) నిధులపై ప్రభావం చూపుతోంది. ఈ పథకం కింద 75% ముఖాముఖి హాజరు మాత్రమే అర్హులని ప్రభుత్వం ఇప్పటికే స్పష్టం చేసింది. అయితే దీనిపై ఉన్నత విద్యాశాఖ అవగాహన కల్పించకపోగా, అమలు కాని విద్యాసంస్థలపై చర్యలు తీసుకోవడం లేదు. 75శాతం హాజరు లేకుంటే అధిక సంఖ్యలో విద్యార్థులు ఈ పథకానికి అనర్హులు కావడంతో నిధులు మిగిలిపోతాయనే అపోహ తప్ప అధికారులకు కనిపించడం లేదన్న విమర్శలున్నాయి. వాస్తవానికి ఈ నెల 1 నుంచి ఈ విధానం అమల్లోకి వచ్చింది. అంటే 20 రోజులు గడిచిపోయాయి. అయితే సగటు హాజరు 50% మించలేదు. ముఖ్యంగా ప్రైవేట్ విద్యాసంస్థలు దీన్ని అసలు పట్టించుకోవడం లేదు. ఈ నెల 1 నుంచి ఈ విధానం అమల్లోకి వచ్చినా ఇప్పటికీ పలు విద్యాసంస్థలు కొత్త విధానంలో హాజరు నమోదు చేయడం లేదు. ప్రైవేట్ యజమానులకు ఈ విధానం శాశ్వతంగా ఉంటుందా? అనే సందేహం కలుగుతున్నట్లు తెలుస్తోంది. అంతేకాదు ముఖాముఖి హాజరు అమలు చేస్తే భవిష్యత్తులో సంక్లిష్టంగా మారుతుందన్న ఆందోళనతో ఈ పద్ధతి వైపు మొగ్గు చూపడం లేదని సమాచారం. సగటున 50 శాతం మాత్రమే ఈ కొత్త విధానాన్ని అమలు చేస్తున్నట్టు సమాచారం. విద్యార్థులే కాకుండా బోధన, బోధనేతర సిబ్బంది కూడా పూర్తి స్థాయిలో వినియోగించుకోవడం లేదు. అయితే ఈ విద్యాసంవత్సరానికి ‘విద్యాదీవెన’ పథకం అమలుకు ముఖాముఖి హాజరును ప్రామాణికంగా తీసుకోవాలని సాంఘిక సంక్షేమ శాఖ అధికారులు ఉన్నత విద్యాశాఖకు సూచించారు. అంటే, ముఖాముఖి హాజరు విధానంలో 75% హాజరు ఉన్నవారికే విద్యా వరం లభిస్తుంది. విద్యా సంవత్సరం ఇప్పటికే ప్రారంభమైనందున, నవంబర్ వరకు మాన్యువల్ హాజరు తీసుకోబడుతుంది మరియు డిసెంబర్ నుండి ముఖాముఖి హాజరు ప్రామాణికంగా తీసుకోబడుతుంది.

100 శాతం అమలు కాదు!

ఉన్నత విద్యలో ముఖాముఖి హాజరు అమలును మూడు రకాలుగా వర్గీకరించారు. ఐటీఐ, పాలిటెక్నిక్‌లను ఒక సెక్షన్‌గా, డిగ్రీ కాలేజీలను రెండో సెక్షన్‌గా, మిగిలిన కాలేజీలను మూడో విభాగంగా వర్గీకరించి వివిధ యాప్‌లను రూపొందించారు. అందులో ఇంజినీరింగ్ విభాగంలో ఇప్పటి వరకు 310 కాలేజీలకు గాను 281 కాలేజీలు మాత్రమే ముఖాముఖి హాజరును ప్రారంభించాయి. అయితే వీటిని ఎక్కడా వంద శాతం అమలు చేయడం లేదు. రాష్ట్రంలో మొత్తం 3,35,950 మంది ఇంజినీరింగ్ విద్యార్థుల్లో 2,52,170 మంది (75 శాతం) మాత్రమే ముఖాముఖి హాజరు నమోదు చేస్తున్నారు. ఇంకా, 33,483 మంది ఉపాధ్యాయులు మరియు ఉద్యోగులలో 19,643 మంది మాత్రమే నమోదు చేసుకున్నారు. న్యాయ కళాశాలల్లో 2,828 మంది విద్యార్థులకు గాను 1,333 మంది, 645 మంది సిబ్బందిలో 308 మంది మాత్రమే చేరారు. 7,946 మంది విద్యార్థుల్లో 3,359 మంది, 4,443 మంది సిబ్బందిలో 1,269 మంది బీఈడీ కాలేజీల్లో చేరారు. ఫార్మసీ కళాశాలల్లో 23,457 మంది విద్యార్థుల్లో 19,793 మంది విద్యార్థులు, 2,160 మందికి 4,253 మంది సిబ్బంది ముఖాముఖి హాజరు నమోదు చేసుకున్నారు. పీజీ కోర్సుల్లో 10,906 మందికి వ్యతిరేకంగా 5,606 మంది, సిబ్బందిలో 2,014 మందికి వ్యతిరేకంగా 1,231 మంది ఉన్నారు. ప్రైవేట్ డిగ్రీ కళాశాలల్లో 3,76,372 మంది విద్యార్థుల్లో 2,34,823 మంది, 21,476 మంది సిబ్బందిలో 14,565 మంది విద్యార్థులు చేరారు.

పీజీ, బీఈడీపై అనుమానాలు

ప్రధానంగా పీజీ, బీఈడీ కోర్సుల్లో విద్యార్థుల హాజరుపై పలు అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. కళాశాల అసలు ముఖం కూడా చూడని విద్యార్థులను హాజరుపరిచి పరీక్షలు నిర్వహించి సర్టిఫికెట్లు ఇస్తున్నారనే ఆరోపణలు అనేకం ఉన్నాయి. ఇతర రాష్ట్రాల విద్యార్థులు బీఈడీ కాలేజీల్లో పెద్దఎత్తున అడ్మిషన్లు పొంది కోర్సు పూర్తి చేస్తారనే వాదన ఉంది. తెలుగు నేర్చుకోకపోయినా తెలుగు పరీక్షలో మంచి మార్కులతో ఉత్తీర్ణత సాధిస్తున్నట్లు అధికారులు గుర్తించారు. అలాగే విద్యార్థులు కాలేజీలకు రాకుండానే పీజీ కోర్సులను పూర్తి చేస్తున్నారు. ఇలాంటి వాటికి చెక్ పెట్టేందుకు ప్రభుత్వం ముఖాముఖి హాజరును తీసుకొచ్చింది. కానీ, ఇప్పుడు కూడా ఈ విధానం అమలు కావడం లేదు.

ఆశీర్వాదంలో కత్తిరించండి!

ముఖాముఖి హాజరు విధానం పూర్తిస్థాయిలో అమల్లోకి వస్తే విద్యాభారం తగ్గుతుందని ప్రభుత్వం భావిస్తోంది. మాన్యువల్ అటెండెన్స్ విధానంలో విద్యార్థులందరూ వచ్చినా రాకపోయినా హాజరవుతున్నారని, దీనివల్ల దాదాపు అందరికీ ‘విద్య’ అందుతుందని అధికారులు భావిస్తున్నారు. ఫేస్ అటెండెన్స్ విధానంలో మాత్రం విద్యార్థులు కాలేజీకి వస్తేనే హాజరవుతారని, 75 శాతం హాజరు నమోదు కాకపోతే విద్యా గ్రాంట్‌లో కోత పెట్టవచ్చన్న భావనలో ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. మొత్తం హాజరు నెపంతో పథకం లబ్ధిదారులను కుదించే వ్యూహం స్పష్టంగా కనిపించడం గమనార్హం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-27T15:38:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *