చలికాలపు సంరక్షణ: చలి పులి నుంచి రక్షణ ఇలా…

చలి (వింటర్)తో శ్వాసకోశ సమస్యలు కూడా పెరగడం సహజం. కానీ వాటిని సమర్థవంతంగా నిరోధించడం పూర్తిగా మన చేతుల్లోనే ఉంది. తెలుసుకుందాం!

దిదగ్గు, జలుబు, జ్వరాలు… ఏవైనా నాలుగు కలిసినా ఇవే నొప్పులు. డిసెంబర్ నెలలో చలి మొదలవడంతో ప్రతి ఇంట్లోనూ ఈ సమస్యలు మొదలవుతాయి. చలికాలంలో గాలిలో తేమ తగ్గడమే ఇందుకు కారణం! తేమ తగ్గడంతో, వైరస్లు మరియు బ్యాక్టీరియా వృద్ధి చెందుతాయి మరియు సాధారణ జలుబు, దగ్గు మరియు ఊపిరితిత్తుల ఇన్ఫెక్షన్లకు కారణమవుతాయి. మరీ ముఖ్యంగా వృద్ధులు, పిల్లలు, ఆస్తమా రోగులు, అలర్జీ ఉన్నవారు మరింత జాగ్రత్తగా ఉండాలి. ఈ కాలంలో వచ్చే వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్లు ప్రధానంగా… స్వైన్ ఫ్లూ, రెస్పిరేటరీ సెన్సిటైజ్డ్ వైరస్, రైనో వైరస్, అడెనో వైరస్, కరోనా వైరస్… వీటి వల్ల జలుబు, కఫం, దగ్గు సమస్యలతోపాటు న్యుమోనియా కూడా వస్తుంది. COPD మరియు ఆస్తమా ఉన్నవారిలో లక్షణాలు మరింత తీవ్రంగా ఉంటాయి. ఇతర ఊపిరితిత్తుల సమస్యలు లేనివారి కంటే ఇప్పటికే ఈ సమస్య ఉన్నవారికి శీతాకాలంలో ఎక్కువ సమస్యలు ఉంటాయి. అయినప్పటికీ, ఊపిరితిత్తుల ఇన్ఫెక్షన్ వల్ల వచ్చే జలుబు మరియు జలుబు మధ్య లక్షణాలలో తేడాలు ఉన్నాయి. వారు వాటిని కనుగొనగలగాలి. అంటే…

దీర్ఘకాలిక దగ్గు_womanblanketco.gif

కఫంలో తేడాలు: సాధారణ జలుబు మరియు దగ్గులో, కఫం స్పష్టంగా మరియు వాసన లేకుండా ఉంటుంది. దగ్గు వచ్చిన వెంటనే బయటకు వస్తుంది. అదే ఇన్ఫెక్షన్ ఉన్నవారిలో పసుపు లేదా ఆకుపచ్చ మరియు మందపాటి కఫం ఉంటుంది. దగ్గుతున్నప్పుడు ఇబ్బంది కలిగిస్తుంది. ఛాతీ నొప్పి మరియు జ్వరం కూడా ఉన్నాయి.

కఫం పరిమాణంలో తేడాలు: సాధారణ జలుబు మరియు దగ్గులో కఫం చిన్నగా ఉంటే, ఇన్ఫెక్షన్ కారణంగా కఫం పరిమాణం ఎక్కువగా ఉంటుంది.

దగ్గుతో అలసట: సాధారణ జలుబు మరియు దగ్గు ఆశించే వరకు కొనసాగుతుంది. ఇన్ఫెక్షన్ కారణంగా రోజుల తరబడి జలుబు, దగ్గు వంటివి ఇబ్బంది పెడుతున్నాయి. కఫం విడుదల చేయలేక, ఇది దగ్గు మరియు అలసటను కూడా కలిగిస్తుంది.

దీర్ఘకాలిక అలసట: ఆస్తమా మరియు ఊపిరితిత్తుల ఇన్ఫెక్షన్ ఉన్నవారు ఈ కాలంలో బాగా అలసిపోతారు. నడిచినా ఊపిరాడక ఇబ్బంది పడుతున్నారు. మెట్లు ఎక్కడం కూడా కష్టమే! రాత్రిపూట అలసట పెరుగుతుంది మరియు తరచుగా మేల్కొంటుంది. అలసట వల్ల ఆహారం తీసుకోలేకపోవచ్చు. రాత్రి నిద్ర పట్టదు. వేగంగా ఊపిరి పీల్చుకోవడం, ఛాతీలో గడ్డకట్టడం వంటి లక్షణాలు కనిపిస్తాయి.

iStock-637409946.gif

టీకాలతో నియంత్రణ

స్వైన్ ఫ్లూ మరియు న్యుమోకాకల్ వ్యాక్సిన్‌లు స్వైన్ ఫ్లూ మరియు న్యుమోనియా సంభవనీయతను తగ్గించగలవు మరియు వాటిని నియంత్రణలో ఉంచుతాయి. మీరు ఆ వ్యాధుల బారిన పడకపోతే, వ్యాక్సిన్ తీసుకోవడం ద్వారా మీరు వ్యాధి నుండి కొంత రక్షణ పొందవచ్చు. రోగనిరోధక శక్తి తగ్గడం వల్ల ఊపిరితిత్తుల ఇన్‌ఫెక్షన్‌కు గురయ్యే వారు హీమోఫిలస్ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవాలి.

న్యుమోకాకల్ టీకా: 65 ఏళ్లు పైబడిన వారందరూ ఈ వ్యాక్సిన్‌ను తీసుకోవచ్చు. మూత్రపిండాలు, గుండె, కాలేయం, COPD, ధూమపానం, మధుమేహం, ఎముక మజ్జ లేదా ఇతర అవయవ మార్పిడి చేయని పక్షంలో 65 ఏళ్లు పైబడిన ప్రతి ఒక్కరూ ఈ టీకాను పొందవలసి ఉంటుంది. అవయవ మార్పిడి గ్రహీతలు మార్పిడికి ముందు ఈ టీకాను పొందాలి. ఇతర ఆరోగ్య సమస్యలు లేని 65 ఏళ్లు పైబడిన వారు ఈ వ్యాక్సిన్ తీసుకుంటే న్యుమోకాకల్ బ్యాక్టీరియా వల్ల వచ్చే ఊపిరితిత్తుల ఇన్ఫెక్షన్ల నుంచి రక్షణ పొందవచ్చు. ఇవి కాకుండా చలికాలంలో ఎలాంటి ఊపిరితిత్తుల ఇన్ఫెక్షన్లు రాకుండా ఉండాలంటే ఎవరైనా వయస్సుతో నిమిత్తం లేకుండా ఉచితంగా ఈ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవచ్చు.

స్వైన్ ఫ్లూ: ఆరు నెలల వయస్సు నుండి ఎవరైనా ఈ టీకాను తీసుకోవచ్చు. ఇతర ఆరోగ్య సమస్యలతో సంబంధం లేకుండా ఈ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవచ్చు.

హిమోఫిలస్ టీకా: శరీరంలో రోగ నిరోధక శక్తి తక్కువగా ఉండటం వల్ల పిల్లలు సులభంగా ఇన్ఫెక్షన్లకు గురవుతారు. ఎపిగ్లోటిస్ (తీవ్రమైన గొంతు ఇన్ఫెక్షన్), న్యుమోనియా మొదలైన ఇన్ఫెక్షన్ల నుండి పిల్లలను రక్షించడానికి, ఈ టీకాను ఐదు సంవత్సరాల వయస్సులోపు విడతల వారీగా ఇవ్వాలి.

విటమిన్ డి తగ్గితే?

శీతాకాలంలో, ఆకాశం మేఘావృతమై ఉంటుంది మరియు సూర్యుడు ప్రకాశవంతంగా ప్రకాశిస్తాడు. దీంతో శరీరానికి సరిపడా విటమిన్ డి అందదు.దీంతో మధుమేహం, రక్తపోటు, విటమిన్ డితో ముడిపడి ఉన్న రక్త సరఫరాపై ప్రభావం చూపుతుంది.దీంతో హృద్రోగులలో సమస్య మరింత పెరిగే అవకాశం ఉంది. కాబట్టి చలికాలంలో ఒంటికి పగటిపూట కాస్త ఎండ తగిలేలా చేయండి.

ఊపిరితిత్తులు ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే?

 • అతి శీతల వాతావరణంలో బయటకు వెళ్లవద్దు. ఉదయం లేదా రాత్రి ఇంట్లోనే ఉండండి.

 • జలుబు కడుపులో తేమను తగ్గిస్తుంది మరియు అలసటను పెంచుతుంది. కాబట్టి సాధారణ ఉష్ణోగ్రత ఉన్నప్పుడు బయటకు వెళ్లండి.

 • ఇంట్లో ఎవరికి జలుబు, దగ్గు ఉంటే వారికి దూరంగా ఉండాలి.

 • రెండు రోజులైనా జలుబు తగ్గకపోయినా, జ్వరం కొనసాగితే వైద్యులను సంప్రదించాలి.

 • అలసట పెరిగినా లేదా కఫం రంగు మారినా తప్పనిసరిగా వైద్యుడిని చూడాలి.

 • వెచ్చని దుస్తులు ధరించండి.

 • నీరు ఎక్కువగా తాగడం వల్ల కఫం సులభంగా కరిగిపోతుంది. కాబట్టి ఎక్కువ నీరు త్రాగాలి.

 • లోతైన శ్వాస వ్యాయామాలు కూడా కఫాన్ని బయటకు పంపడంలో సహాయపడతాయి.

 • యోగాలో ప్రాణాయామం ప్రయోజనకరంగా ఉంటుంది.

 • రసం మరియు సూప్ వంటి వేడి ద్రవాలను త్రాగాలి.

 • ఇది గాలి మరియు వెలుతురు పుష్కలంగా ఉన్న ప్రదేశాలలో ఉండాలి, మూసివేసిన గదులలో కాదు.

 • ఎయిర్ కండిషన్డ్ గదులు బాగా వెంటిలేషన్ చేయబడవు, కాబట్టి ఊపిరితిత్తుల ఇన్ఫెక్షన్లు పెరుగుతాయి. ఊపిరితిత్తుల సమస్యలు ఉన్నవారు చల్లని కాలంలో ఎయిర్ కండిషన్డ్ గదులకు దూరంగా ఉండాలి. సినిమా హాళ్లు, ఆడిటోరియంల వంటి రద్దీ ప్రదేశాలకు వెళ్లకపోవడమే మంచిది.

 • అగర్బత్తీలు మరియు ఇతర పొగలు ఊపిరితిత్తుల అలసటను కలిగిస్తాయి. కాబట్టి పొగలకు దూరంగా ఉండండి.

 • కాలుష్యంతో కూడిన పొగమంచు ఊపిరితిత్తులపై ప్రభావం చూపుతుంది. పొగమంచు ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు ఉదయం పూట బయటకు వెళ్లకపోవడమే మంచిది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-27T11:01:51+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *