ఏడాదిలోపే జగన్ ప్రభుత్వం రివర్స్ గేర్! ఇది విసుగుకు కారణమా?

బైజస్‌కు బై-బై!

ఏడాదిలోపే నీరసం వచ్చిందా?

రూ.778 కోట్ల కంటెంట్‌పై రివర్స్ గేర్

మీ స్వంత కంటెంట్‌ని సృష్టించడం ప్రాక్టీస్ చేయండి

రెండేళ్లలో రెండు రకాల ప్రయోగాలు

ఈ సంవత్సరం బైజస్ కంటెంట్‌తో పాఠాలు

వందల కోట్లు పెట్టుబడి పెట్టి ట్యాబ్‌ల కొనుగోలు

వారితో కనిపించని ప్రయోజనం

ఉపాధ్యాయులతో పాటు పిల్లలపైనా భారం

మళ్లీ మళ్లీ కొత్త కంటెంట్‌పై ఖర్చు చేస్తున్నారు

పిల్లలపై జగన్ ప్రభుత్వం ప్రయోగాలు

“బైజస్ అందించిన కంటెంట్ చాలా విలువైనది. దీని విలువ రూ.778 కోట్ల వరకు ఉంటుంది. బైజస్ ఈ కంటెంట్‌ను మాకు ఉచితంగా ఇవ్వడానికి ఆఫర్ చేసింది.”

.. జూన్ 2022లో బైజస్ కంపెనీతో ఎంవోయూ చేసుకుంటూ సీఎం జగన్ చెప్పిన మాటలు.. ఆ సమయంలో రాష్ట్రానికి అన్ని వందల కోట్ల కంటెంట్ ఉచితంగా ఇవ్వడంపై ప్రజలు ఆశ్చర్యపోయారు. కానీ, ఏడాదిలోపే ఆ కంటెంట్ పనికిరాదని జగన్ ప్రభుత్వం తేల్చి చెప్పింది. భారీ వ్యయంతో కొత్త కంటెంట్‌పై పని చేయడం ప్రారంభించింది. అందుకే తనకు ఏ విషయంలోనూ క్లారిటీ లేదని స్వయంగా వెల్లడించింది.

(అమరావతి, ఆంధ్రజ్యోతి): పాఠశాల విద్యపై వైసీపీ ప్రభుత్వం ఏటా ప్రయోగాలు చేస్తోంది. ఈ విద్యాసంవత్సరంలో తరగతులను విలీనం చేస్తూ గందరగోళం సృష్టించిన ప్రభుత్వం ఇప్పుడు ఈ-కంటెంట్ పేరుతో మరో ప్రయోగానికి తెరతీసింది. ఇప్పటికే దాదాపు రూ.688 కోట్లు వెచ్చించి బైజస్ ట్యాబ్ లను కొనుగోలు చేసి పిల్లలకు అందించారు. ఇప్పుడు వారు కొత్త కంటెంట్‌ను రూపొందించే పనిలో ఉన్నారు. వచ్చే విద్యా సంవత్సరం నుంచి సొంత కంటెంట్ అందుబాటులోకి వస్తుందని స్టేట్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషనల్ రీసెర్చ్ అండ్ ట్రైనింగ్ (SCERT) కొత్త హడావిడి ప్రారంభించింది. అలా అయితే, ఈ ఏడాది అట్టహాసంగా ప్రారంభించిన బైజస్ కంటెంట్‌ను ఏమి చేస్తారు? సీఎం జగన్ చెప్పిన రూ.778 కోట్ల కంటెంట్ ఏమవుతుంది? ఆహా ఓహో అంటూ ప్రశంసల వర్షం కురిపించిన బైజూ కంటెంట్‌పై మీకు ఒక్క ఏడాదిలోనే నమ్మకం ఎందుకు పోయింది? భారీగా ఖర్చు చేసి కొత్త కంటెంట్‌ని సృష్టించాల్సిన అవసరం ఏమిటి? అనేక సందేహాలు తలెత్తుతున్నాయి. అప్పట్లో మునిగిపోయే పడవలా ఉన్న బైజూస్‌కు ప్రభుత్వమే బ్రాండ్ అంబాసిడర్‌గా మారింది. అయితే ఏడాదిలోపే దాన్ని తొలగించేందుకు ప్రయత్నాలు ముమ్మరం చేశారు. దీంతో వైసీపీ ప్రభుత్వానికి ఏ విషయంలోనూ స్పష్టత లేదని మరోసారి తేలిపోయింది.

n.jpg

ఆ సమయంలో కేకలు..

డిసెంబర్ 21, 2022న, ప్రభుత్వం ఎనిమిదో తరగతి విద్యార్థులకు మరియు వారి ఉపాధ్యాయులకు బైజస్ కంటెంట్ ఉన్న ట్యాబ్‌లను పంపిణీ చేసింది. 4.59 లక్షల మంది విద్యార్థులకు, 59 వేల మంది ఉపాధ్యాయులకు మొత్తం 5,18,740 ట్యాబ్‌లు అందించారు. ఇందుకోసం రూ.688 కోట్లు వెచ్చించింది. అంతకుముందు జూన్ 2002లో, బైజస్ కంటెంట్‌ను ఉచితంగా అందించడానికి కంపెనీతో MOU కుదుర్చుకుంది. అంతేకాదు కంటెంట్ చాలా విలువైనదని, దాని విలువ అక్షరాలా రూ.778 కోట్లు అని సీఎం జగన్ ప్రకటించారు. ట్యాబ్‌ల పంపిణీ సందర్భంగా కూడా ఇదే మాట చెప్పారు. పేద పిల్లలకు రూ.686 కోట్లతో 4.59 లక్షల ట్యాబ్‌లను పంపిణీ చేస్తున్నాం.. ఇక నుంచి ప్రతి సంవత్సరం ఎనిమిదో తరగతిలో చేరే ప్రతి విద్యార్థికి ట్యాబ్‌లు అందజేస్తాం. కంటెంట్ ఇంగ్లీషుతో పాటు తెలుగులోనూ ఉంటుంది. బైజూస్ కంటెంట్ సులువుగా అర్థమయ్యేలా చేస్తుంది. IV తరగతి నుండి X తరగతి వరకు పిల్లలకు మంచి కంటెంట్‌ని అందిస్తోంది.

ఇలాంటి ట్యాబ్‌ని తీసుకొని బైజస్ కంటెంట్‌ని కొనుగోలు చేయడానికి మార్కెట్ విలువ ప్రకారం ఒక్కో విద్యార్థికి అక్షరాలా రూ.32 వేలు ఖర్చు అవుతుంది. ఈ ట్యాబ్ విలువ రూ.16500. పిల్లలు బైజస్ కంటెంట్‌ని డౌన్‌లోడ్ చేసుకోవడానికి అయ్యే ఖర్చు రూ.15500. ఇవన్నీ ఉచితంగా ఇస్తున్నాం. బైజూస్ చాలా కంటెంట్‌ని ఉచితంగా ఇస్తోంది. ఇందుకు వారికి ధన్యవాదాలు. బైజస్ కంటెంట్ మొత్తం విలువ రూ. 778 కోట్లు’ అని ఆయన చెప్పారు. అయితే ఏడాదిలోపే మొత్తం వందల కోట్ల కంటెంట్ తమకు ఉపయోగపడదన్న ఆలోచనకు ప్రభుత్వం వచ్చింది. సమాంతరంగా సొంత కంటెంట్‌ని సృష్టించడం. బైజస్ 8వ తరగతి విద్యార్థుల కోసం ట్యాబ్‌లపై కంటెంట్‌ను లోడ్ చేయగా, 4 నుంచి 10వ తరగతి విద్యార్థులు తమ సొంత ఫోన్‌లలో కంటెంట్‌ను అప్‌లోడ్ చేశారు. బైజస్ కంటెంట్ 4 నుండి 10 తరగతులకు ఇవ్వబడినప్పుడు, SCERT దాని స్వంత కంటెంట్ డిజైన్‌ను ప్రారంభించింది. ఇది 2023-24 విద్యా సంవత్సరం నుంచి విద్యార్థులకు అందుబాటులోకి రానుంది. అంటే కేవలం ఒక్క ఏడాదిలోనే బైజస్ కు బై-బై చెప్పేందుకు దాదాపు సిద్ధమైపోయింది.

సబ్జెక్టులు, భాషలు

బైజస్ సబ్జెక్ట్‌ల కంటెంట్‌ను మాత్రమే అందిస్తోంది. విద్యార్థులకు గణితం, సైన్స్ మరియు సోషల్ సబ్జెక్టుల ఇ-కంటెంట్ అందించడం. అయితే ఇప్పుడు వాటితోపాటు లాంగ్వేజ్ సబ్జెక్టుల కంటెంట్‌ను ఎస్‌సీఈఆర్‌టీ సిద్ధం చేస్తోంది. తెలుగు, ఇంగ్లిష్, హిందీ కంటెంట్ కూడా అందించనున్నట్లు అధికారులు చెబుతున్నారు. 4 నుంచి 9 తరగతులకు సంబంధించిన సీబీఎస్‌ఈ సిలబస్‌ కంటెంట్‌ను కూడా సిద్ధం చేస్తున్నారు. ఇందుకోసం విద్యార్థుల కోసం మొబైల్ యాప్‌ను సిద్ధం చేశారు. వచ్చే విద్యా సంవత్సరం నుంచి ప్రభుత్వం దీన్ని వినియోగంలోకి తీసుకురానుంది. ఇందుకోసం భారీ మొత్తం వెచ్చిస్తున్నట్లు తెలిసింది. వైసీపీ ప్రభుత్వ వ్యవహారశైలి చూస్తుంటే టీచర్లకు బోధన అవసరం లేదని, పిల్లలు ఈ-కంటెంట్ తోనే చదువుతారని అనిపిస్తోంది. ఈ విద్యాసంవత్సరంలో ట్యాబ్‌లు ఇవ్వడంతో పాటు ప్రతిరోజు కనీసం గంటసేపు వాటిని చూడాలని ఉపాధ్యాయులు షరతు విధించారు. ఇన్నాళ్లుగా పాఠాలు చెబుతున్న టీచర్లు బైజూసాను చూసి నేర్చుకోవాల్సిన అవసరం ఏముంది? బోధనలో వారి సంవత్సరాల అనుభవం కంటే బైజస్ మెరుగైనవా? అనేక ప్రశ్నలు తలెత్తాయి. అయినా సరే చూడాల్సిందేనంటూ ప్రభుత్వం బలవంతంగా వారిపై బైజూసాను ప్రయోగించింది. పోనీ దానివల్ల ఏమైనా ఫలితాలు వచ్చాయా? అంటే లేదు. బైజూ కంటెంట్ నుండి విద్యార్థులు ఏదైనా కొత్తగా నేర్చుకున్నారా? అన్న విషయంలో ఎవరికీ స్పష్టత లేదు. ఈ నేపధ్యంలో ఇప్పుడు అది చాలదన్నట్లుగా కొత్త ఈ-కంటెంట్ ను తీసుకువస్తోంది. అసలు టీచర్లే వద్దు అన్నట్లుగా ప్రభుత్వం పిల్లల భవిష్యత్తుపై ప్రయోగాలు చేస్తోందని ఉపాధ్యాయులు వాపోయారు.

రెండూ ఇస్తే ఇంకా గందరగోళంగానే ఉంది

Bijus ఉంటే, ఇక్కడ SCERT ఉంది! వాటిలోని రెండు విషయాలు ఒకే సమయంలో పిల్లలపైకి నెట్టబడితే, అది మరింత గందరగోళానికి దారి తీస్తుంది. గణితం, సైన్స్, సోషల్… SCRERT కంటెంట్‌తో కూడిన తెలుగు, హిందీ, ఇంగ్లీషుకు సంబంధించిన బైజస్ కంటెంట్ ట్యాబ్‌లు, ఫోన్‌లలో అప్‌లోడ్ చేయడంతో విద్యార్థులు ఏం చదవాలో, ఏం చూడాలో అర్థంకాక ఒత్తిడికి గురయ్యే ప్రమాదం ఉంది. ఉపాధ్యాయుల ఆధ్వర్యంలోనే విద్యార్థులు బలవంతంగా చదువుకుంటున్నారనే అపవాదు ఉంది. దానికి తోడు ఇప్పుడు సొంత కంటెంట్ రాబోతోంది. ‘నాడు-గుండు’లో భాగంగా నిర్వహించనున్న డిజిటల్ తరగతుల కోసమే ఈ విషయాన్ని తీసుకొచ్చారనే విమర్శలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. హైస్కూళ్లలో రూ.350 కోట్లతో ఇంటరాక్టివ్ ఫ్లాట్ ప్యానెల్స్ ఏర్పాటు చేయనున్నారు. వాటి కొనుగోలుకు టెండర్లు పిలిచారు. వాటిని కొనుగోలు చేయడం వల్లే ఈ-కంటెంట్ తయారు చేస్తున్నారనే వాదనలు కూడా వినిపిస్తున్నాయి.

తేడా ఎక్కడ ఉంది?

ఒప్పందం కుదిరిన కొన్ని నెలల తర్వాత పిల్లలకు ట్యాబ్‌లు పంపిణీ చేశారు. ఈ మ ధ్య బైజూసాతో ఏపీ స ర్కారుకి కొంత గ్యాప్ వ చ్చింద నే ప్ర చారం జ రిగింది. అప్పట్లో కొన్ని సమీక్షల్లో బైజూస్ అనే పదాన్ని పలకడం కూడా సీఎంకు ఇష్టం లేదని తెలిసింది. అయితే వారు ఇప్పటికే ఒప్పందంపై సంతకం చేసినందున, కంపెనీ కంటెంట్‌తో ట్యాబ్‌లను పంపిణీ చేయడం తప్ప వారికి వేరే మార్గం లేదు. ఇప్పటికే ఒకసారి ల్యాప్‌టాప్‌లు ఇస్తామన్న హామీని తుంగలో తొక్కి… రెండోసారి వాయిదా వేస్తే చెడ్డపేరు వస్తుందన్న భావనతో విద్యాశాఖలో చర్చ సాగింది. బైజస్‌కు ప్రత్యామ్నాయంగా SCERT దాని స్వంత కంటెంట్‌ను ఉత్పత్తి చేయడం ప్రారంభించింది. దీనిపై ‘ఆంధ్రజ్యోతి’ వివరణ కోరగా.. ఎస్‌సీఈఆర్‌టీ అధికారులు పట్టించుకోలేదు. తీరా ఇప్పుడు హఠాత్తుగా సొంత కంటెంట్ ఇవ్వబోతున్నారని అంటున్నారు.n.jpg

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *