కోవిడ్‌పై పోరాటం లాగానే, ఓమిక్రాన్ BF7పై కూడా..

కోవిడ్‌పై విజయం సాధించాం. వ్యాక్సిన్‌లతో వైరస్‌లను నివారించవచ్చు. మేము మంద రోగనిరోధక శక్తిని కూడా సాధించాము. అయితే, కోవిడ్ యొక్క అన్ని వేరియంట్‌లలో మనం పైచేయి సాధించామని భావించడం సాధ్యం కాదు. టీకాలు కోవిడ్ నుండి పూర్తి రక్షణను అందించవు. అవి ఇన్ఫెక్షన్ తీవ్రతను కొంత వరకు తగ్గించగలిగితే! ఐరోపాలో ఇప్పటికే నాల్గవ డోస్ ప్రారంభిస్తోంది. కానీ మన దేశంలో వ్యాక్సిన్‌లు లేకపోవడంతో బూస్టర్‌ డోస్‌ దశకు చేరుకోలేదు. అయితే, అందుబాటులో ఉన్నట్లయితే బూస్టర్ లేదా ముందు జాగ్రత్త టీకా మోతాదులను తీసుకోవడం ఉత్తమం. Omicron యొక్క కొత్త వేరియంట్ BF7 దానితో సోకింది, అయితే ఇన్ఫెక్షన్ యొక్క తీవ్రత తగ్గింది.

మళ్లీ అదే జాగ్రత్తలు

ప్రస్తుత BF7 వేరియంట్ సులువుగా వ్యాప్తి చెందే తత్వాన్ని కలిగి ఉంది. కానీ సాధారణంగా ఏదైనా కొత్త మహమ్మారి తక్కువ తీవ్రతతో వ్యాపిస్తుంది. కాబట్టి ఈ వైరస్ సోకినా కూడా శ్వాసకోశ ఇన్ఫెక్షన్, జ్వరం వంటి లక్షణాలు ఇబ్బంది పెడుతున్నాయి. కొందరిలో జీర్ణకోశ సమస్యలు మరియు వదులుగా ఉండే మలం వంటి లక్షణాలు కూడా ఉండవచ్చు. అయితే, ఈ వైరస్ ప్రభావం గర్భిణీ స్త్రీలు, పెద్దలు మరియు కోమోర్బిడ్ వర్గానికి చెందిన వ్యక్తులపై ఎక్కువగా ఉంటుంది. కాబట్టి వారు అప్రమత్తంగా ఉండాలి. మునుపటిలా, భౌతిక దూరం పాటించడం, రద్దీగా ఉండే ప్రదేశాలకు దూరంగా ఉండడం, తరచుగా చేతులు కడుక్కోవడం, పరిసరాలను శుభ్రంగా ఉంచుకోవడం, మాస్క్ ధరించడం వంటివి తప్పనిసరి.

ఈ హెచ్చరిక

కోవిడ్ వ్యాప్తి చెందుతున్న సమయంలో, కోవిడ్ మాదిరిగానే లక్షణాలు కనిపించినప్పుడు, ఇతర రుగ్మతలు కోవిడ్ చికిత్సకు కారణం కాదని నిర్ధారించబడింది! కోవిడ్ చికిత్సలో ఇప్పుడు ప్రోటీన్ ఇన్హిబిటర్స్ అనే కొత్త మందులు అందుబాటులో ఉన్నాయి. తాజా వేరియంట్‌కి కూడా అదే ఉపయోగించాలి. జ్వరం 48 గంటలకు పైగా కొనసాగితే, దగ్గు మరియు శ్వాస తీసుకోవడంలో ఇబ్బంది, అలసట మరియు విపరీతమైన బలహీనత ఉంటే, అది కోవిడ్‌గా అనుమానించబడాలి మరియు వీలైనంత త్వరగా సంప్రదించాలి. కానీ మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులు, హృద్రోగులు, రక్తపోటు, క్యాన్సర్ రోగులు, కొమొర్బిడ్ వ్యాధిగ్రస్తులు, వృద్ధులు.. లక్షణాలు కనిపించిన వెంటనే వైద్యులను సంప్రదించడం మంచిది.

ఇలా రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుకుందాం

సమతుల్య ఆహారంలో యాంటీఆక్సిడెంట్లు, సిట్రస్ పండ్లు, సీతాఫలాలు, డ్రై ఫ్రూట్స్ అధికంగా ఉండే పండ్లు ఉండాలి. జంక్ ఫుడ్ మరియు బయటి ఆహారానికి దూరంగా ఉండండి మరియు ఇంటి భోజనానికి మిమ్మల్ని మీరు పరిమితం చేసుకోండి. ఆహారంలో కూరగాయలు మరియు ఫైబర్ అధికంగా ఉండేలా చూసుకోండి. అలాగే ప్రాణాయామం, వాకింగ్ మరియు జాగింగ్ క్రమం తప్పకుండా చేయాలి.

dr-seshikiran.gif

– డాక్టర్ శశికిరణ్

సీనియర్ జనరల్ ఫిజిషియన్;

యశోద హాస్పిటల్స్,

సోమాజిగూడ, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-03T11:47:23+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *