నోటిఫికేషన్: ఏపీ ఏకలవ్య గురుకులాల్లో ప్రవేశాలు

గుంటూరులోని ఆంధ్రప్రదేశ్ (ఏపీ) గిరిజన సంక్షేమ గురుకుల విద్యాలయాల సంస్థ ఆధ్వర్యంలో నిర్వహిస్తున్న ఏకలవ్య మోడల్ గురుకుల విద్యాలయాల్లో ప్రవేశానికి నోటిఫికేషన్ విడుదలైంది. రాత పరీక్ష ద్వారా 6వ తరగతిలో ప్రవేశాలు కల్పిస్తారు. అలాగే ఏడు, ఎనిమిది, తొమ్మిది తరగతుల్లో మిగిలిన సీట్లను కూడా భర్తీ చేస్తారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా మొత్తం 28 గురుకులాల్లో అడ్మిషన్ ప్రక్రియ నిర్వహిస్తారు. ప్రభుత్వ నిబంధనల ప్రకారం రిజర్వేషన్లు వర్తిస్తాయి. బోధన ఆంగ్ల మాధ్యమంలో ఉంటుంది. CBSE సిలబస్‌ని అనుసరిస్తారు. తెలుగు మీడియంలో చదివిన విద్యార్థులు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. విద్యార్థులు దరఖాస్తు ఫారమ్‌లో తాము ఎంచుకున్న గురుకులాల ప్రాధాన్యత క్రమాన్ని తప్పనిసరిగా సూచించాలి.

సీటు వివరాలు:

  • శ్రీకాకుళం, విజయనగరం, విశాఖపట్నం, తూర్పుగోదావరి, పశ్చిమగోదావరి, ప్రకాశం, నెల్లూరు, చిత్తూరు జిల్లాల వారీగా కేటాయించిన గురుకులాల్లో ఆరో తరగతిలో మొత్తం 1680 సీట్లు ఉన్నాయి. ఒక్కో గురుకులంలో 60 సీట్లు ఉంటాయి. ఇందులో సగం సీట్లు బాలికలకే కేటాయించారు.

  • ఏడో తరగతిలో బాలురకు 78, బాలికలకు 48; ఎనిమిదో తరగతిలో బాలురకు 53, బాలికలకు 28; 9వ తరగతిలో బాలురకు 24, బాలికలకు 29 బ్యాక్‌లాగ్‌ సీట్లు ఉన్నాయి.

అర్హత వివరాలు

  • ఆరో తరగతిలో చేరాలంటే గుర్తింపు పొందిన పాఠశాలలో ఐదో తరగతి పూర్తి చేసి ఉండాలి. హోమ్‌స్కూల్ చేసిన విద్యార్థులు కూడా అర్హులు. వీరి కోసం తల్లిదండ్రులు/సంరక్షకులు డిక్లరేషన్ సమర్పించాలి. 7, 8, 9 తరగతుల్లో చేరే విద్యార్థులు వరుసగా 6, 7, 8 తరగతుల్లో ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి.

  • ఆరో తరగతిలో చేరే విద్యార్థుల వయస్సు మార్చి 31 నాటికి 10 ఏళ్ల నుంచి 13 ఏళ్ల మధ్య ఉండాలి. ఏడో తరగతికి పదకొండేళ్ల నుంచి 14 ఏళ్లు, ఎనిమిదో తరగతికి పన్నెండేళ్ల నుంచి 15 ఏళ్లు, తొమ్మిదో తరగతికి 13 నుంచి 16 ఏళ్లు. కుటుంబ వార్షిక ఆదాయం రూ.1,00,000 మించకూడదు.

రాత పరీక్ష వివరాలు: 6వ తరగతికి నిర్వహించే పరీక్ష 100 మార్కులకు ఉంటుంది. మానసిక సామర్థ్యం నుండి 50; అంకగణితం, తెలుగు అంశాల నుంచి ఒక్కొక్కటి 25 ప్రశ్నలు ఇస్తారు. ప్రశ్నకు ఒక మార్కు ఉంటుంది. 7, 8, 9 తరగతులకు నిర్వహించే పరీక్షలు 200 మార్కులకు ఉంటాయి. వీరిలో ఆంగ్లం, తెలుగు సబ్జెక్టుల నుంచి ఒక్కొక్కరు 10 మంది; గణితం మరియు సైన్స్ సబ్జెక్టుల నుండి ఒక్కొక్కటి 30; సోషల్ సైన్స్ నుంచి 20 ప్రశ్నలు ఇస్తారు. ప్రశ్నకు రెండు మార్కులు ఉంటాయి. ప్రశ్నపత్రం తెలుగు, ఇంగ్లీషు మాధ్యమంలో ఇవ్వబడుతుంది.

ముఖ్యమైన సమాచారం

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: ఏప్రిల్ 15

వ్రాత పరీక్ష తేదీ: ఏప్రిల్ 30

మెరిట్ జాబితా విడుదల: మే 10న

ఎంపికైన విద్యార్థుల జాబితా విడుదల: మే 17న

వెబ్‌సైట్: https://aptwgurukulam.ap.gov.in

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-03T12:40:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *