డాక్టర్లు: ట్రీట్‌మెంట్ ఓకే.. ఏం జరుగుతోంది!?

కాకతీయ మెడికల్ కాలేజీ మెడికో ప్రీతి మరణం యావత్ సమాజాన్ని దిగ్భ్రాంతికి గురి చేసింది. కరోనా కాలంలో సైనికురాలిగా వందలాది మంది ప్రాణాలను కాపాడిన ఆమె వేధింపులు భరించలేక ఆత్మహత్య చేసుకోవడం బాధాకరం. ఈ నేపథ్యంలో ఉక్కిరిబిక్కిరి అవుతున్న వైద్యులు తోటి వైద్యులపై ఆధిపత్యం ప్రదర్శిస్తున్నారని సామాన్యులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఈ క్రమంలో వైద్య విద్యలో కొత్త యువ వైద్యులు ఎదుర్కొంటున్న సమస్యలు, అక్కడి పరిస్థితులపై పీజీ విద్యార్థులు, సీనియర్ వైద్యురాలు ‘నవ్య’తో పంచుకున్న అభిప్రాయాలు…

కాకతీయ మెడికల్ కాలేజీ మెడికో ప్రీతి మరణం యావత్ సమాజాన్ని దిగ్భ్రాంతికి గురి చేసింది. కరోనా కాలంలో సైనికురాలిగా వందలాది మంది ప్రాణాలను కాపాడిన ఆమె వేధింపులు భరించలేక ఆత్మహత్య చేసుకోవడం బాధాకరం. ఈ నేపథ్యంలో ఉక్కిరిబిక్కిరి అవుతున్న వైద్యులు తోటి వైద్యులపై ఆధిపత్యం ప్రదర్శిస్తున్నారని సామాన్యులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

ఈ క్రమంలో వైద్య విద్యలో కొత్త యువ వైద్యులు ఎదుర్కొంటున్న సమస్యలు, అక్కడి పరిస్థితులపై పీజీ విద్యార్థులు, సీనియర్ వైద్యురాలు ‘నవ్య’తో పంచుకున్న అభిప్రాయాలు…

da.jpg

దయచేసి! మమ్మల్ని నిందించకు…

వైద్య విద్యలో ర్యాగింగ్ వంటి పోకడలపై సమాజంలో భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్న నేపథ్యంలో… ఉస్మానియా మెడికల్ కాలేజీ సర్జరీ విభాగంలో పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేషన్ ఫైనలియర్ విద్యార్థిని డాక్టర్ వన్యా జాస్మిన్ ఏమంటోంది?

మెడిసిన్‌లో పీజీ స్థాయిలో కూడా సీనియర్లపై వేధింపులు ఉన్నాయని బయటి వ్యక్తులు చెబితే.. వింటే తట్టుకోలేకపోతున్నాం.. ప్రీతి ఘటనను అన్నింటికీ ఆపాదించలేం.. దీన్ని ‘రేర్‌ ఆఫ్‌ ది రేర్‌స్ట్‌ కేసు’గానే చూడాలి. ప్రీతి కేసులో నిష్పక్షపాతంగా విచారణ జరగాలి.. ఆమె కుటుంబానికి న్యాయం జరగాలి.. అందుకు మేమంతా వారికి మద్దతిస్తాం.. కానీ ఈ విషయంలో భావోద్వేగాల ఆధారంగా తీర్పులు ఇవ్వడం తగదన్నారు. పని ఒత్తిడులు…బయటి సమాజం నుంచి వస్తున్న విమర్శలతో మరింత కుంగిపోతున్నాం.ఇప్పటివరకు స్నేహితులుగా మెలిగిన సీనియర్లు,జూనియర్ల మధ్య సంబంధాలు చెడిపోయే ప్రమాదం లేకపోలేదు.బయటి వ్యక్తుల అంచనాలు…అపార్థాలు సృష్టించకూడదు. మేము రోగి యొక్క జీవితాన్ని కాపాడటానికి ఒక జట్టుగా పని చేస్తాము.

ర్యాగింగ్ లేదు…

మెడిసిన్‌లో చేరి పదేళ్లయింది. ప్రస్తుతం సర్జరీ విభాగంలో పీజీ ఫైనల్‌ చదువుతున్నాను. పీజీ స్థాయిలో జూనియర్లు సీనియర్లను వేధించడం లాంటివి ఉండవు. పీజీలోనే కాదు, ఎంబీబీఎస్‌లోనూ ర్యాగింగ్‌కు గురికాలేదు. ఆధిపత్యం, హింస లాంటి పెద్ద పెద్ద మాటలు చాలా తేలిగ్గా చెప్పేస్తారు. నిజానికి సీనియర్లకు వ్యక్తిగతంగా జూనియర్లను టార్గెట్ చేసి బాధపెట్టే సమయం లేదు. అంతకు మించి డిప్రెషన్‌లో ఉండాల్సిన అవసరం జూనియర్లకు లేదు. ఎందుకంటే ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలల్లో పగలు, రాత్రి ఎమర్జెన్సీ కేసులు ఊపిరి పీల్చుకునే పని. కొన్నిసార్లు తినడానికి కూడా సమయం ఉండదు. ఎంబీబీఎస్‌లో చేరినప్పుడు కుల, మతాలకు అతీతంగా రోగులకు వైద్యం అందిస్తామని ప్రమాణం చేస్తున్నాం. రోగుల పట్ల సానుభూతి చూపే వైద్యులు… తోటి వైద్యుల పట్ల వివక్ష చూపుతున్నారా! కుల, మత విభేదాలు వైద్య వృత్తిని ప్రభావితం చేయకూడదని కోరుతున్నాం.

అది ఆధిపత్యమా…

నేనూ పీజీ మొదటి సంవత్సరంలో ఒత్తిడి భరించలేక మానేద్దాం అనుకున్నాను. కానీ నేను జీవనాధారమైన వృత్తిలో అడుగుపెట్టానన్న స్పృహ నన్ను ముందుకు నడిపించింది. ఎమర్జెన్సీ కేసును డీల్ చేస్తున్నప్పుడు, టీమ్‌లోని ప్రతి ఒక్కరూ తమ బాధ్యతలను సక్రమంగా నిర్వర్తించాలి. ఆ క్రమంలో పేషెంట్‌ని ఆపరేషన్‌ థియేటర్‌కి తీసుకెళ్ళేలోపు అన్ని పరీక్షలు చేయించుకోవాలని జూనియర్లు చూస్తారు. అందులో తప్పులుంటే ఎదుటివారి జీవితానికి సంబంధించిన విషయం కాబట్టి ‘చూడటం తగదు’ అని, ఇంకేదైనా కాస్త ఘాటుగా మాట్లాడతారు. అంతేకానీ, ఇక మాటల దూషణ లేదు. అదీ సంగతి! ఇక్కడ ఎవరూ స్వతహాగా పని చేయలేరు కాబట్టి, కలిసి పనిచేసేటప్పుడు పొరపాట్లు చేయడం, దిద్దుబాట్లు చేయడం సహజం.

జూనియర్లు సీనియర్లను ‘సర్’, ‘మేడమ్’ అని పిలవడం పట్ల కొందరు అభ్యంతరం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. వృత్తిలో తనకంటే ముందున్న వాళ్లకి వాళ్ళు ఇచ్చే గౌరవం అయితే అందులో ఉన్న ఆధిక్యత ఏముంది? దాన్ని భూతద్దం పెట్టి చూడటం కూడా తగదు.

25.jpg

విశ్రాంతి లేని పని వేళలతో ఒత్తిడి – డాక్టర్ గాయత్రి గుడిపాటి…

గాంధీ మెడికల్ కాలేజీలో పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేషన్ అనస్తీషియా రెండో సంవత్సరం చదువుతున్నాడు. పీజీ వైద్య విద్యార్థిని ప్రీతి దుర్ఘటన నేపథ్యంలో… వైద్యురాలిగా తన అనుభవం గురించి ఆమె మాట్లాడుతూ…

“ప్రేమ సంఘటన తర్వాత మా అమ్మ, నాన్న మరియు ఇతర కుటుంబ సభ్యులు చాలా భయపడ్డారు. నేను వారందరినీ తిరిగి ప్రోత్సహించవలసి వచ్చింది. నిజానికి, పీజీ స్థాయిలో సీనియర్ల నుండి ర్యాగింగ్ లేదా వేధింపులు లేవు. నేను ఆధిపత్య పోకడలను ఎప్పుడూ ఎదుర్కోలేదు. అన్నింటికీ మించి , మాకు పని ఒత్తిడి ఎక్కువగా ఉంటుంది.మొదటి సంవత్సరంలో అది చాలా ఎక్కువ.అందులో, ఇతర కోర్సులతో పోలిస్తే అనస్థీషియా ప్రత్యేకమైనది.న్యూరో మరియు కార్డియో థొరాసిక్ సర్జరీలతో పాటు, మేము కూడా అత్యవసర విభాగంలో మరియు క్రిటికల్ కేర్‌లో కేసులను చూస్తాము. మత్తుమందు పర్యవేక్షణ పేషెంట్‌ని వెంటిలేటర్‌పై ఉంచాలన్నా లేదా ఎమర్జెన్సీ ఇంజక్షన్‌ ఇచ్చినా తప్పనిసరి.. కాబట్టి మనం రోజుకు 6 నుంచి 12 మంది రోగులను చూస్తాం. ఐదు రోజులకు ఒకసారి నైట్‌ డ్యూటీ ఉంటుంది. అయితే… 8 గంటలకు పనికి హాజరైతే. ఈరోజు ఉదయం, మరుసటి రోజు రాత్రి 9 గంటలకు ఇంటికి వెళతాం.ఎమర్జెన్సీ సర్జరీలు ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు 60 గంటలపాటు నాన్ స్టాప్ వర్క్ ఉంటుంది.అయితే మరుసటి రోజు మళ్లీ ఉదయం 8 నుంచి రాత్రి 8 గంటల వరకు రెగ్యులర్ డ్యూటీ యథావిధిగా కొనసాగుతుంది. ఆదివారం సెలవు దినమైనా అత్యవసర శస్త్రచికిత్సలకు వెళ్లాల్సిందే. నెలలో రెండు సెలవులు ఉంటాయి. అత్యవసరమైతేనే తీసుకుంటాం. అప్పుడు మరో క్లాస్‌మేట్ సెలవులో లేరని నిర్ధారించుకోండి.

ఒక్కోసారి పేషెంట్ల వల్ల చిరాకు పడతాం

అమ్మాయిలు అనస్థీషియాలో ఎక్కువగా ఉంటారు. మా బ్యాచ్‌లో అయితే 17 మందిలో నలుగురు అబ్బాయిలే. కాబట్టి ఎలాంటి వివక్షకు తావు లేదు. సీనియర్లకు జూనియర్ల కులం తెలిసే అవకాశం లేదు కాబట్టి సామాజిక వివక్షకు తావు లేదు. సాధారణంగా సర్జరీకి ముందు, రోగి శరీరం అనస్థీషియాకు సిద్ధంగా ఉందో లేదో పరీక్షించడం, వారి వైద్య చరిత్ర, వారు వాడుతున్న మందులు తెలుసుకోవడం, నివేదిక రాయడం వంటివన్నీ మొదటి సంవత్సరం విద్యార్థులు చేస్తారు. రిపోర్టులో పేషెంట్ హిస్టరీ సరిగ్గా రాయకపోతే సీనియర్లకు కోపం వస్తుంది. ఒక్కోసారి పేషెంట్లు కూడా ఒక సమాధానం, సీనియర్లు మరో సమాధానం చెప్పడం వల్ల మనకు చిరాకు వస్తుంది.

అది కూడా ‘అది నీ రక్త సంబంధీకుడైతే ఇలాగే ప్రవర్తిస్తావా? బాధ్యత లేదా. జాగ్రత్తగా ఉండకూడదా?!’ రిపోర్టులో చిన్న పొరపాటు జరిగినా పేషెంట్ ప్రాణాలకే ప్రమాదం అని మందలిస్తున్నారు. అదే స మ యంలో జూనియ ర్ల కు తెలియ ద ని చెప్పేది సీనియ ర్లు! చిన్నా పెద్దా తేడా లేకుండా మేమంతా ఒకరికొకరు స్నేహపూర్వకంగా ఉంటాం. ఆపరేషన్ థియేటర్ నుండి బయటకు వచ్చాక అందరం ఓ కేఫ్‌లో కలుస్తాం. మేము వారానికి ఒకసారి డిన్నర్‌కి మరియు అప్పుడప్పుడు సినిమాలకు వెళ్తాము. లేకపోతే, మేము విరామం లేని పని గంటలతో ఇబ్బంది పడుతున్నాము. పీజీలో మొదటి సంవత్సరాల్లోనే కాదు… సీనియర్లకు కూడా ఇదే పరిస్థితి.

ఒత్తిడిని తట్టుకోవడానికి…

మొదటి సంవత్సరంలో… సరిగ్గా నిద్ర పట్టక, ​​ఒక్కోసారి ఒత్తిడిని కూడా ఎదుర్కొన్నాను. అప్పుడు నేను సాహిత్యం చదవడం మరియు నా కుటుంబంతో బయటకు వెళ్లడం ద్వారా దాని నుండి బయటపడతాను. ఇతర స్పెషాలిటీలతో పోలిస్తే, అనస్థీషియాలజిస్టులు సమయంతో పని లేకుండా అన్ని సమయాలలో అందుబాటులో ఉండాలి. అందుకు తగిన జీవన విధానాన్ని అవలంబించాలి. అప్పుడే ఒత్తిళ్లను అధిగమించగలం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *