అమూల్: ‘అమూల్’ వెనుక… సుదీర్ఘ చరిత్ర

న్యూఢిల్లీ: ఆనంద్ మిల్క్ యూనియన్ లిమిటెడ్… క్లుప్తంగా… అమూల్ ఇండియా అనేది 1948లో స్థాపించబడిన భారతీయ సహకార డెయిరీ కంపెనీ. ‘అమూల్’ అనే పదం సంస్కృత పదం ‘అమూల్యం’ నుండి ఉద్భవించింది. సంస్కృతంలో అమూల్యం అంటే.. విలువైనది, అమూల్యమైనది. గుజరాత్‌లోని ఆనంద్‌లో జన్మించిన అమూల్ భారతదేశంలో ప్రముఖ ఫుడ్ బ్రాండ్‌గా ఎదిగి అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌కు విస్తరించింది. బెంగళూరులో ఆన్‌లైన్ వ్యాపారానికి సమాయత్తం…అమూల్ డెయిరీ కంపెనీ చేసిన తాజా ప్రకటన ఇప్పుడు కర్ణాటకలో ప్రకంపనలు సృష్టిస్తోంది. కర్నాటక మిల్క్ ఫెడరేషన్‌ను దెబ్బతీసే ప్రయత్నంగా దీన్ని పేర్కొంటూ ఆందోళనలు మొదలయ్యాయి. అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు సిద్ధమవుతున్న సమయంలో ప్రతిపక్షాలకు ఇదే ప్రధాన అస్త్రంగా మారగా, అధికార బీజేపీ మాత్రం డిఫెన్స్‌లో పడింది. ఈ నేపథ్యంలో అమూల్ సుదీర్ఘ చరిత్ర ఏమిటి? శ్వేత విప్లవానికి నాంది పలికి సినిమాగా అవార్డులు, రివార్డులు సాధించిన వైనంపై ఓ లుక్కేద్దాం.

ఆనంద్ నుంచి అంతర్జాతీయ స్థాయికి..

ప్రతి విజయం వెనుక పోరాటం ఉంటుందనడానికి అమూల్ ఆవిర్భావం ఒక ఉదాహరణ. గుజరాత్‌లోని ఆనంద్‌లో ఉన్న ఈ గుజరాత్ మిల్క్ మార్కెటింగ్ ఫెడరేషన్ గుజరాత్ ప్రభుత్వానికి చెందినది. ప్రస్తుతం 3.6 మిలియన్ల పాల ఉత్పత్తిదారులు ఉన్నారు. ఇది నేటి చరిత్ర అయితే, ఈ సంస్థ స్థాపనకు దారితీసిన పరిస్థితులు, దాని కోసం పోరాటం, శ్లేతా విప్లవం పెరగడం మరో కోణం.

పద్దెనిమిదవ శతాబ్దంలో, బ్రిటిష్ పాలనలో, పాడి రైతుల దోపిడీ గుత్తాధిపత్యం చేయబడింది. పాల ధరలు నిర్ణయించుకోలేని దుస్థితిలో రైతులు ఉన్నారు. కైరా నుండి పాలను సేకరించి ముంబై మరియు ఇతర ప్రాంతాలకు సరఫరా చేయడానికి పోల్సన్ కంపెనీ గుత్తాధిపత్యాన్ని పొందింది. దీంతో పోల్సన్ పాల ధరలను ఇష్టారాజ్యంగా నిర్ణయించింది. స్వాతంత్య్రం కోసం పోరాడుతున్న సర్దార్ పటేల్ దృష్టికి రైతులు తమ గోడును తీసుకెళ్లారు. ఆయన చొరవతో రైతులు సహకార సంఘంగా ఏర్పడి పోల్సన్‌కు పాలు ఇవ్వకూడదని నిర్ణయించుకున్నారు. క్రమంగా గ్రామ సహకార సంఘాలు ఏర్పడ్డాయి. పాల పాశ్చరైజేషన్ ప్రారంభమైంది. 1946లో, త్రిభువందాస్ కిషీభాయ్ పటేల్ టెక్నికల్ మరియు మార్కెటింగ్ వ్యవహారాలను చూసుకుంటూ, జనరల్ మేనేజర్‌గా వర్గీస్ కురియన్‌తో కలిసి ‘అమూల్’ని స్థాపించారు. ఆ తర్వాత అమూల్‌ ఛైర్మన్‌గా మార్కెట్‌లో విజయం సాధించారు. అమూల్ దేశంలో విప్లవాన్ని ప్రోత్సహించింది. ఇది క్రమంగా ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద పాల ఉత్పత్తుల ఉత్పత్తిదారుగా మారింది. ఆనంద్‌లోని మొట్టమొదటి ఆధునిక డైరీ ఫామ్ క్రమంగా సహకార మార్కెట్‌లో బలమైన పోటీదారుగా మారింది. గుజరాత్‌లోని మిల్క్ కోపరేటివ్‌లు 3.1 మిలియన్లకు పైగా గ్రామీణ పాల ఉత్పత్తిదారులను కోట్లాది వినియోగదారులతో అనుసంధానించే ఆర్థిక నెట్‌వర్క్‌ను విస్తరించాయి.

ఒకప్పుడు దోపిడీకి గురైన పాల రైతులను ఏకతాటిపైకి తెచ్చి విజయవంతమైన వ్యాపారంగా ఎదిగిన అమూల్… దేశంలో ఇలాంటి ఎన్నో సంస్థలకు జీవం పోసేందుకు మార్గం చూపింది. బెంగళూరులో ఆన్‌లైన్ వ్యాపారానికి సిద్ధమని అమూల్ ప్రకటించడంతో కర్ణాటక మిల్క్ ఫెడరేషన్ (కేఎంఎఫ్) ఎలా నష్టపోతుందని వివాద పరిశీలకులు ప్రశ్నిస్తున్నారు. నాణ్యమైన ఉత్పత్తులు ఉంటేనే ప్రజలు తమ ఉత్పత్తులను కొనుగోలు చేస్తారని… ఆరోగ్యకరమైన పోటీతో రెండు కంపెనీలు ముందుకు సాగవచ్చని చెబుతున్నారు. దేశంలో అనేక వ్యాపారాలు ఆరోగ్యకరమైన పోటీతో వాణిజ్యపరంగా నడుస్తున్నప్పుడు… ఆన్‌లైన్ వ్యాపారం చేస్తున్న అమూల్ బేబీపై రాజకీయ పార్టీలు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేయడం సరైనదేనా? అని వాదిస్తున్నారు. దేశాన్ని పల్లెలు ఆదుకోవాలన్న గాంధీజీ వ్యాఖ్యలకు అనుగుణంగా గ్రామీణ చైతన్యానికి అద్దం పట్టే అమూల్ ప్రస్థానం కూడా సినిమాగా వచ్చింది. కనుక…

సినిమా రూపంలో…

‘వర్గీస్ కురియన్ మిల్క్ కోఆపరేటివ్ మూమెంట్’ స్ఫూర్తితో ప్రముఖ హిందీ దర్శకుడు శ్యాంబెనెగల్ 1976లో ‘మంథన్’ చిత్రాన్ని రూపొందించారు. ఆయన ఈ చిత్రానికి దర్శకత్వం వహించగా, వర్గీస్ కురియన్‌తో కథను రాశారు. గుజరాత్ కో-ఆపరేటివ్ మిల్క్ మార్కెటింగ్ ఫెడరేషన్ లిమిటెడ్ ఈ చిత్రాన్ని నిర్మించింది. ప్రముఖ సినిమాటోగ్రాఫర్ గోవింద్ నిహలానీ సినిమాటోగ్రఫీ అందించారు. స్మితా పాటిల్, గిరీష్ కర్నాడ్, నసీరుద్దీన్ షా, అమ్రిష్ పూరి వంటి హేమాహేమీలు నటించారు. గుజరాత్ కో-ఆపరేటివ్ మిల్క్ మార్కెటింగ్ ఫెడరేషన్ లిమిటెడ్‌లోని 5 లక్షల మంది సభ్యులు సినిమా నిర్మాణానికి రెండు రూపాయల చొప్పున విరాళంగా ఇచ్చారు. విడుదలైన తర్వాత, రైతులు తమ సినిమా (వారు నిర్మించిన నిజమైన కథ) చూడటానికి ట్రక్కులలో వెళ్లారు. ఈ చిత్రం వాణిజ్యపరంగా విజయం సాధించింది మరియు 1977లో ఉత్తమ హిందీ చిత్రంగా జాతీయ చలనచిత్ర అవార్డును గెలుచుకుంది. విజయ్ టెండూల్కర్ ఉత్తమ స్క్రీన్‌ప్లే అవార్డును అందుకున్నారు. 1976లో, ఇది ఉత్తమ విదేశీ భాషా చిత్రంగా అకాడమీ అవార్డ్స్‌లో భారతదేశానికి ప్రాతినిధ్యం వహించింది. ఈ చిత్రంలోని టైటిల్ సాంగ్ ‘మేరే కామ్ కథ..’ పాడిన ప్రీతీ సాగర్ అదే సంవత్సరం ఉత్తమ నేపథ్య గాయనిగా ఫిల్మ్‌ఫేర్ అవార్డును గెలుచుకుంది. అదే పాట తర్వాత అమూల్ టెలివిజన్ వాణిజ్య ప్రకటనకు సౌండ్‌ట్రాక్‌గా ఉపయోగించబడింది.

ఇది అమూల్ కీర్తి మరియు చరిత్ర. పాల రైతులంతా తమ శ్రమను పెట్టుబడిగా పెట్టి… వారిని ఆదుకున్న అమూల్ సినిమా తీయడానికి ముందుకు రావడం అరుదైన పరిణామం. అమూల్ తీసుకొచ్చిన ఈ చైతన్యం కేవలం పాడి రైతులకు, పాడి పరిశ్రమకు మాత్రమే పరిమితం కాదు. ఈ సంస్థ ఎదిగిన తీరు అందరికీ స్ఫూర్తిదాయకం. రాజకీయ పార్టీలు ఇలాంటి విషయాలపై రచ్చ చేయడం మానేసి ఆయా సంస్థల ఎదుగుదలకు సహకరించాలని ప్రజలు కోరుతున్నారు.

ఇవి కూడా చదవండి..

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-10T18:12:24+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *