రిలయన్స్: ఇ-కామర్స్‌లో రిలయన్స్ గాలి

రిటైల్, టెలికాం, డిజిటల్ మీడియా కలిసి వస్తోంది

రెండేళ్లలో రూ.12.41 లక్షల కోట్లకు ఈ-కామ్ మార్కెట్

బెర్న్‌స్టెయిన్ రీసెర్చ్ వెల్లడించింది

న్యూఢిల్లీ: భారత ఈ-కామర్స్ రంగంలో ముకేశ్ అంబానీ నేతృత్వంలోని రిలయన్స్ దిమ్మతిరిగేలా ఉందని ప్రముఖ అంతర్జాతీయ పెట్టుబడి నిర్వహణ సంస్థ బెర్న్‌స్టెయిన్ రీసెర్చ్ తన నివేదికలో స్పష్టం చేసింది. అమెజాన్ మరియు వాల్‌మార్ట్ వంటి అంతర్జాతీయ దిగ్గజాల నుండి పోటీ ఉన్నప్పటికీ, రిలయన్స్ రిటైల్ యొక్క విస్తృత నెట్‌వర్క్ స్టోర్లు, టెలికాం మరియు డిజిటల్ మీడియా రంగాలలో బలమైన పట్టు ఈ విషయంలో రిలయన్స్‌కు సహాయం చేస్తుంది. ప్రస్తుతం భారతీయ రిటైల్ రంగం రిలయన్స్-అమెజాన్-వాల్‌మార్ట్ గుత్తాధిపత్యంలో ఉంది. అయితే, 43 కోట్ల టెలికాం కస్టమర్లు, 18,300 రిటైల్ స్టోర్లు మరియు విస్తృత డిజిటల్ మీడియా నెట్‌వర్క్‌తో ఈ-కామర్స్ రంగంలో రిలయన్స్ ఇతర కంపెనీల కంటే ముందుందని బెర్న్‌స్టెయిన్ నివేదిక అంచనా వేసింది.

రిటైల్‌లో నాలుగు లక్షల మంది

రిలయన్స్ గ్రూప్ రిటైల్ విభాగంలో ఇప్పటికే నాలుగు లక్షల మందికి పైగా పనిచేస్తున్నారని బెర్న్‌స్టెయిన్ నివేదిక గుర్తు చేసింది. ఈ ఏడాది జనవరి నుంచి ఇప్పటి వరకు 66,500 మంది రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ డిపార్ట్‌మెంట్‌ను విడిచిపెట్టగా, 69,000 మంది చేరారు. వచ్చే రెండేళ్లలో, భారత ఈ-కామర్స్ మార్కెట్ 15,000 కోట్ల డాలర్ల స్థాయికి (ప్రస్తుత డాలర్-రూపాయి మారకం విలువ ప్రకారం దాదాపు రూ. 12.41 లక్షల కోట్లు) చేరుతుందని అంచనా. వచ్చే ఐదేళ్లలో ఆన్ లైన్ కొనుగోళ్లు రెట్టింపు అవుతాయని చెబుతున్నారు. ఈ విషయంలో ఫ్లిప్‌కార్ట్ మరియు అమెజాన్ ప్రస్తుతం ముందున్నప్పటికీ, రిలయన్స్ త్వరలో భారతీయ ఈ-కామర్స్ రంగంలో స్పష్టమైన ఆధిపత్యాన్ని పొందే అవకాశం ఉందని బెర్న్‌స్టెయిన్ నివేదిక స్పష్టం చేసింది.

భారీ విలువలు

రిబెర్న్‌స్టెయిన్ రీసెర్చ్ లయన్స్ రిటైల్ మరియు రిలయన్స్ జియో ప్లాట్‌ఫారమ్‌లలో రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ (ఆర్‌ఐఎల్) పెట్టుబడుల విలువను కూడా అంచనా వేసింది. ప్రస్తుతం, రిలయన్స్ రిటైల్ ఈక్విటీలో RIL యొక్క 85 శాతం వాటా విలువ $11,100 కోట్లు (దాదాపు రూ.9.18 లక్షల కోట్లు), మరియు Reliance Jio యొక్క ఈక్విటీలో దాని 66.5 శాతం వాటా $8,800 కోట్ల (సుమారు రూ.7.28 లక్షల కోట్లు)గా ఉండే అవకాశం ఉంది. 2020లో, రిలయన్స్ రిటైల్‌లో 10.1 శాతం ఈక్విటీని విక్రయించడం ద్వారా RIL $600 కోట్లను మరియు రిలయన్స్ జియోలో 33 శాతం ఈక్విటీని విక్రయించడం ద్వారా $2,000 కోట్లను సేకరించింది. త్వరలో ఈ రెండు కంపెనీలు ఆర్‌ఐఎల్‌ నుంచి విడిపోయి పబ్లిక్‌ ఇష్యూకు వెళ్లాలని భావిస్తున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *