సిమెంట్ ధరలు తగ్గుతాయి…! | సిమెంట్ ధరలు తగ్గుతాయి

ఉత్పత్తి ఖర్చులు తగ్గడమే కారణం

సమీప భవిష్యత్తులో 3% ధర తగ్గే అవకాశాలు: క్రిసిల్

ముంబై: గత కొన్నేళ్లుగా దూకుడుగా పెరుగుతున్న సిమెంట్ ధరలు రానున్న కాలంలో తగ్గే అవకాశం ఉంది. గత నాలుగైదేళ్లుగా 4 శాతం వార్షిక వృద్ధిరేటు నమోదు చేస్తున్న సిమెంట్ కంపెనీలు 1-3 శాతం మేర ధరలను తగ్గించేందుకు సిద్ధమవుతున్నాయని రేటింగ్ ఏజెన్సీ క్రిసిల్ నివేదిక వెల్లడించింది. మార్కెట్‌లో మంచి డిమాండ్‌ ఉన్నప్పటికీ కంపెనీల మధ్య పోటీ పెరగడమే ధరలు తగ్గడానికి కారణం. మరోవైపు, ఇన్‌పుట్ ఖర్చులు తగ్గడం కూడా రిటైల్ ధరలను తగ్గించడానికి దోహదం చేస్తుందని క్రిసిల్ పేర్కొంది.

గతేడాది రికార్డు స్థాయి.

గత ఆర్థిక సంవత్సరం (2022-23)లో 50 కిలోల సిమెంట్ బస్తా ధర గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా రూ.391కి చేరింది. ఇన్‌పుట్ ఖర్చులతో పాటు థర్మల్ బొగ్గు ధరలు గణనీయంగా పెరగడమే దీనికి కారణం. మరోవైపు, కోవిడ్ సంక్షోభం బయటకు వస్తున్న సమయంలో రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం సిమెంట్ ధరల దూకుడుకు ఆజ్యం పోసింది. అయితే ఈ ఏడాది ప్రారంభం నుంచి పరిస్థితులు మెల్లగా దిగజారడంతో ఉత్పత్తి ఖర్చులు గణనీయంగా తగ్గాయని క్రిసిల్ పేర్కొంది. దీంతో కంపెనీలు మార్చి త్రైమాసికంలో సగటున 1 శాతం మేర ధరలను తగ్గించాయి. మరోవైపు కంపెనీల మధ్య పోటీ పెరగడం కూడా ధరలు తగ్గడానికి కారణం. వాస్తవానికి వేసవి కాలంలో ధరలు పెంచే కంపెనీలు వర్షాకాలం వచ్చిన తర్వాత తగ్గిన డిమాండ్ మేరకు ధరలు తగ్గించాయి. అయితే, చాలా ఏళ్ల తర్వాత సిమెంట్ పరిశ్రమలో ట్రెండ్ రివర్స్‌ అయ్యిందని, గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా మార్చి-ఏప్రిల్‌లో ధరలు తగ్గించేందుకు కంపెనీలు సుముఖత వ్యక్తం చేశాయని క్రిసిల్ నివేదిక పేర్కొంది.

ఈ ఏడాది డిమాండ్‌లో 10 శాతం వృద్ధి

గత ఆర్థిక సంవత్సరంతో పోలిస్తే ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో సిమెంట్ డిమాండ్ 8-10 శాతం పెరిగే అవకాశం ఉందని క్రిసిల్ రేటింగ్స్ డైరెక్టర్ హేతల్ గాంధీ చెబుతున్నారు. డిమాండ్ ఉన్నప్పటికీ, ముడిసరుకు ధరలు పడిపోతున్నందున, కంపెనీలు దానిలో కొంత భాగాన్ని వినియోగదారులకు అందించాలని భావిస్తున్నాయని ఆయన పేర్కొన్నారు. దీంతో బ్యాగ్ ధరను రెండు శాతం తగ్గించి రూ.382-385 స్థాయిలో కొనసాగించాలని చూస్తున్నారు. గత ఏడాది ఆస్ట్రేలియన్ బొగ్గు ధరలు దాదాపు 10 శాతం తగ్గాయని, అంతర్జాతీయ పెట్ కోక్ ధరలు 13 శాతం తగ్గాయని ఆయన చెప్పారు. మరోవైపు, మే నెలలో, దేశీయ పెట్‌కోక్ మరియు అంతర్జాతీయ పెట్‌కోక్ ధరలు అలాగే ఆస్ట్రేలియా బొగ్గు ధరలు వరుసగా 17, 23, 14 శాతం తగ్గాయని, సిమెంట్ కంపెనీలు రాబోయే రోజుల్లో ధరలను మరింత తగ్గించే అవకాశం ఉందని గాంధీ చెప్పారు. .

తెలుగు రాష్ట్రాల్లో తగ్గిన ధరలు!

ఆంధ్రప్రదేశ్, తెలంగాణ రాష్ట్రాల్లో ఆశించిన స్థాయిలో డిమాండ్ లేకపోవడంతో సిమెంట్ కంపెనీలు దిద్దుబాటు చర్యలు చేపట్టాయి. పోటీ వాతావరణం కారణంగా మార్కెట్‌లో సరఫరా పెరగడంతో కంపెనీలు ధరలు తగ్గించిన సంగతి తెలిసిందే. దాదాపు ప్రతి కంపెనీ 50 కిలోల బస్తా ధరను రూ.20 నుంచి రూ.30కి తగ్గించినట్లు తెలుస్తోంది. దీంతో బస్తా ధర ప్రాంతాలను బట్టి రూ.320-370 నుంచి రూ.300-340కి తగ్గింది. మరోవైపు తమిళనాడులోనూ బస్తా ధర రూ.310-350 మధ్యలో ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-25T02:51:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *