జ్ఞాన్‌వాపి: జ్ఞానవాపి మసీదులో సర్వేకు అలహాబాద్ హైకోర్టు అనుమతి ఇచ్చింది

అలహాబాద్ : జ్ఞానవాపి మసీదులో సర్వేకు అలహాబాద్ హైకోర్టు గురువారం అనుమతి ఇచ్చింది. వాస్తవాలు వెల్లడి కావాలంటే సర్వే చేయాల్సిందేనని పేర్కొంది. అంజుమన్ ఇంతేజం దాఖలు చేసిన పిటిషన్‌ను కొట్టివేసింది. జిల్లా కోర్టు సర్వేకు అనుకూలంగా తీర్పును సమర్థించింది. దీంతో హిందూ పార్టీ వారు “హర హర మహాదేవ్” అంటూ నినాదాలు చేస్తూ సంతోషం వ్యక్తం చేశారు.

జ్ఞానవాపి మసీదుపై ఆర్కియాలజికల్ సర్వే ఆఫ్ ఇండియా శాస్త్రీయ సర్వే నిర్వహించాలని హైకోర్టు తీర్పునిచ్చింది. సర్వే చేసేటప్పుడు నిర్మాణాలకు ఎలాంటి నష్టం జరగకూడదని స్పష్టం చేశారు. సర్వే సందర్భంగా నిర్మాణాలకు ఎలాంటి నష్టం వాటిల్లదని ఏఎస్‌ఐ తెలిపారు. కాగా, ఈ తీర్పును సుప్రీంకోర్టులో సవాలు చేస్తామని ముస్లిం పక్షం పేర్కొంది. సుప్రీంకోర్టులో సవాలు చేసే అధికారం, హక్కులు ముస్లింలకు ఉన్నాయని హిందూ పక్షం పేర్కొంది. అయితే న్యాయం జరుగుతుందని ఆమె విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు.

జ్ఞానవాపి మసీదులో హిందూ దేవతలను, దేవుళ్లను పూజించేందుకు అనుమతి ఇవ్వాలని కొందరు మహిళలు వారణాసి కోర్టును ఆశ్రయించిన సంగతి తెలిసిందే. గతంలో, ఇది హిందూ దేవాలయం మరియు ప్రతి రోజు శృంగార దేవతను పూజించడానికి అనుమతించాలని వారు కోరుకున్నారు. దీంతో 2022లో వీడియోగ్రాఫిక్ సర్వే చేయాలని కోర్టు ఆదేశించగా.. ఈ సర్వేలో ఓ స్ట్రక్చర్ దొరికింది. హిందువులు ఇది శివలింగమని చెబుతుంటే, ముస్లింలు ఫౌంటెన్ అని చెబుతారు. శివలింగం ఉన్న ప్రాంతానికి సీలు వేయాలని సుప్రీంకోర్టు ఆదేశించింది. మసీదు ఆవరణలో హిందూ దేవతలను, దేవతలను పూజించేందుకు అనుమతి ఇవ్వాలని కోరుతూ హిందూ మహిళలు దాఖలు చేసిన పిటిషన్లు విచారణార్హం కాదని మసీదు కమిటీ వాదించింది. దీనిని వారణాసి జిల్లా కోర్టు సెప్టెంబర్ 2022లో కొట్టివేసింది.

కాగా, ఉత్తరప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి యోగి ఆదిత్యనాథ్ ఇటీవల ఓ వార్తా సంస్థకు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో మసీదులో త్రిశూలం ఏం చేస్తోందని ప్రశ్నించారు. జ్ఞానవాపిని మసీదుగా పిలుస్తారనేది వివాదమని అన్నారు.

ఇది కూడా చదవండి:

సీఎం మనోహర్‌లాల్‌ ఖట్టర్‌: ప్రైవేట్‌ ఆస్తులను ధ్వంసం చేస్తే పరిహారం ఇవ్వలేం

హర్యానా ఘర్షణలు : హర్యానాలో మత ఘర్షణలు.. అమెరికా శాంతించాలి..

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-03T10:31:25+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *