ఏపీలో ఇంజనీరింగ్ విద్యతో ప్రభుత్వ ఆటలు!

పిల్లల ప్రాథమిక పాఠశాల ఫీజు సంవత్సరానికి ఎంత? మోడల్ స్కూల్లో కనీసం నలభై వేలు. అదే కార్పొరేట్ పాఠశాలలో రూ. లక్ష ఉంటుంది. ఇక ఒకటో తరగతి విషయానికి వస్తే.. మోడల్ స్కూల్‌లో కనీసం రూ. 70 వేలు వసూలు చేస్తారు. ఇంత వసూలు చేస్తేనే విద్యార్థులకు అవసరమైన అన్ని సౌకర్యాలు కల్పిస్తామని విద్యాసంస్థలు చెబుతున్నాయి. అయితే ఏపీలో ఇంజినీరింగ్ కు ప్రభుత్వం నిర్ణయించిన ఫీజు ఎంతో తెలుసా… రూ. 70 వేలు. ఇంతకంటే ఎక్కువ రుసుము వసూలు చేస్తే ఊరుకునేది లేదని హెచ్చరించింది.

క్లాస్ I స్థాయికి ఇంజనీరింగ్ విద్య ప్రమాణాలు

ఇంజినీరింగ్ విద్య చాలా ముఖ్యం. విద్యార్థిలో సృజనాత్మకత బయటకు వస్తుంది. దేశానికి ఉపయోగపడే ఆవిష్కరణల ఆలోచనల బీజాలు అక్కడ నాటాలి. అందుకు.. ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలు అనేక సౌకర్యాలు కల్పించాలి. విద్యార్థుల ఆలోచనలకు అనుగుణంగా ఎప్పటికప్పుడు ఆవిష్కరణలు చేసే వ్యవస్థను ఏర్పాటు చేయాలి. ఇలాంటి మౌలిక సదుపాయాలు ఒక్కరోజులో రావు. ఇది క్రమంగా ఏర్పాటు చేయాలి. అయితే ఇప్పుడు ఇంజినీరింగ్ కాలేజీల యాజమాన్యం కూడా ఫీజుల నియంత్రణకు దిగడంతో భారం తగ్గుతోంది…. విద్యా ప్రమాణాలు దిగజారుతున్నాయి.

ఫీజు తక్కువే నాసిరకం చదువులు!

ప్రభుత్వం విధించిన అతి తక్కువ ఫీజుల కారణంగా చాలా కాలేజీలు మూతపడ్డాయి. వందకు పైగా కాలేజీల్లో అడ్మిషన్లు జరగడం లేదు. ఫీజులు వచ్చే అవకాశం లేకపోవడంతో నాసిరకం విద్యకు ప్రాధాన్యం ఇస్తూ అతి తక్కువ ఖర్చుతో పనులు చేయాలన్నారు. దీంతో విద్యార్థుల బంగారు భవిష్యత్తు దెబ్బతింటోంది.

ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ భారాన్ని తగ్గించేందుకు విద్యార్థుల జీవితాలతో ఆటలు

ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ భారాన్ని తగ్గించుకునేందుకే ప్రభుత్వం కాలేజీ ఫీజులను తగ్గించిందన్న ఆరోపణలు వినిపిస్తున్నాయి. నిజానికి ఇక్కడ కూడా తేడాలున్నాయి. వైసీపీ నేతల ముసుగులో ఉన్న విద్యాసంస్థలకు ఫీజు ఖరారు చేశారు. ఇతరులకు మరో రుసుమును ఖరారు చేశారు. ఇక్కడ సామాజిక కోణం కూడా ఉంది. కావాలంటే.. ఆ కాలేజీల్లో ఫీజులను ఓ రేంజ్ లో నిర్ణయిస్తారు. లేదంటే.. పాతాళంలోనే ఫైనల్ అవుతుంది. మరి “మాజీ పార్టీ” అయితే పర్మిషన్ కూడా ఇవ్వరు.

పొరుగు రాష్ట్రాలకు వలసలు ఎక్కువ

హైదరాబాద్, చెన్నై, బెంగళూరులోని ప్రముఖ కాలేజీలు, ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీల్లో చదివే వారిలో తెలుగు రాష్ట్రాల నుంచి వెళ్లేవారే ఎక్కువ. ఏపీలో మంచి కాలేజీలు ఉంటే అక్కడ చేరి ఉండేవారు. కానీ… ఇంజినీరింగ్‌ చదువు లేకపోవడంతో చాలా మంది పక్క రాష్ట్రాలకు వెళ్తున్నారు. ఏపీలోని విట్, కేఎల్, విజ్ఞాన్ వంటి ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీల్లో సీట్ల కోసం తీవ్ర పోటీ నెలకొంది.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ ఏపీలో ఇంజనీరింగ్ విద్యతో ప్రభుత్వ ఆటలు! మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *