నొప్పి: మీకు కీళ్ల నొప్పులు వస్తున్నాయా? వైద్యుల వాదన ఎంతవరకు నిజం?

పుణ్యం మరియు పురుషార్థం సాటిలేని ఔన్నత్యంలో ఉన్నాయి. మెట్లు ఎక్కి దేవుడిని దర్శిస్తే ఏదో సాధించామన్న తృప్తి కలుగుతుంది. ఇంటిపనులన్నీ ఒంటి చేత్తో చేస్తే.. బాధ్యతలన్నీ నిర్వర్తించిన తృప్తి. కానీ ఈ చర్యలన్నీ కీళ్లపై ప్రభావం చూపితే, ఆ సంతృప్తి కాస్త విరక్తిగా మారుతుంది. కాబట్టి ముందుగా కీళ్లను రక్షించుకోవాలి. అయితే, వారికి తెలిస్తే, వైద్యులు శస్త్రచికిత్సకు బదులుగా ప్లాస్మా థెరపీని ఎంచుకోవాలనుకుంటున్నారు.

మోకాళ్ల నొప్పులు అని చెప్పుకోవడానికి ఇబ్బందిగా ఉంది. ముఖ్యంగా ఆడవాళ్ళకి వయసు మీద పడుతుందేమోననే భయంతో బాధను భరిస్తూనే అన్ని పనులు చక్కబెట్టుకోవడం అలవాటుగా మారింది. కీళ్లు అరిగిపోతాయని అనుకుంటాం కానీ నిజానికి కీళ్ల మధ్య ఉండే మృదులాస్థి మాత్రమే అరిగిపోతుంది! అరిగిపోయినా ఎముకలు రాసి అడుగడుగునా నరకమే కనిపిస్తుంది. శరీరానికి అవసరానికి మించి వ్యాయామం చేయడం, ప్రమాదాల్లో తగిలిన గాయాలు, క్రీడల్లో గాయాలు, వృద్ధాప్యం… ఇలా కీళ్లు అరవడానికి లెక్కలేనన్ని కారణాలు. మోకాళ్లు, భుజం, వీపు, తుంటి మొదలైన వాటితో పాటు వివిధ కీళ్లలో నొప్పులు, అరుగుదల మొదలవుతాయి. కానీ ప్రారంభంలో నొప్పిని ఎవరూ సీరియస్‌గా తీసుకోరు. పరిస్థితి భరించలేనంత వరకు వేచి ఉండి, ఆపై ఆర్థోపెడిక్ వైద్యుడిని సంప్రదించండి. మోకాలి మార్పిడి ఒక్కటే మార్గమని వైద్యులు సూచిస్తే రెండో ఆలోచన లేకుండా సర్జరీకి సిద్ధమవుతున్నారు. అయితే మృదులాస్థి అరిగిపోవడంతో మనం కృత్రిమ కీళ్లను ఆశ్రయించాలా? ఇప్పటికే ఉన్న కీళ్లను సరిచేయడానికి చికిత్సలు లేవా? అవి ఎందుకు పైకి క్రిందికి ఉన్నాయి? అలాంటిదే ‘ప్లేట్‌లెట్‌ రిచ్‌ ప్లాస్మా థెరపీ’.. పీఆర్‌పీ.

శస్త్రచికిత్సతో ప్రమాదాలు ఉన్నాయి

శస్త్రచికిత్సతో సహజమైన జాయింట్‌ని సరిచేస్తే, దాని జీవితకాలం ఖచ్చితంగా తగ్గిపోతుంది. సర్జరీలో ఏ చిన్న పొరపాటు జరిగినా ఆయా ప్రాంతాల్లో ఫైబ్రోసిస్ ఏర్పడుతుంది. కీళ్ళు, స్నాయువులు మరియు స్నాయువులపై శస్త్రచికిత్స అప్పటికి సమస్యను పరిష్కరించినట్లు అనిపించవచ్చు. కానీ దీర్ఘకాలంలో సమస్య మళ్లీ రావచ్చు. అలాంటప్పుడు ఏం చేయాలి? రెండో సర్జరీకి తట్టుకునేంత దృఢంగా ఎముక కూడా ఉండాలి కదా? అందుకే కీళ్ల నొప్పులకు సర్జరీ ఒక్కటే అంతిమ పరిష్కారం అనే నమ్మకం నుంచి బయటకు రావాలని డాక్టర్ సుధీర్ దారా అంటున్నారు. ముందుగా కీళ్లు అరిగిపోయే పరిస్థితి రాకూడదని అంటున్నాడు. ఇది క్షీణించే పరిస్థితి కాబట్టి, కీళ్లను అనవసరంగా ఎక్కువగా ఉపయోగించడాన్ని తగ్గించాలి. వ్యాయామం చేయడం వల్ల ఆరోగ్యానికి మేలు జరుగుతుంది కాబట్టి అవసరానికి మించి జిమ్‌లో వ్యాయామం చేసేవారు, నొప్పులతో వైద్యుల వద్దకు వెళ్లేవారు కూడా ఉన్నారు. 45, 50 ఏళ్లు పైబడిన వారు వారానికి ఆరు రోజులు 45 నిమిషాలు నడిస్తే సరిపోతుంది. సాధారణ సాగతీత వ్యాయామాలు సరిపోతాయి. కానీ కండలు తిరిగినట్లు కనిపించేందుకు అవసరానికి మించి వెయిట్ ట్రైనింగ్ చేస్తుంటారు. అందుకు కసరత్తులు చేయడాన్ని వీరత్వంగా భావించి శరీరాన్ని దిగజార్చుకుంటారు. గృహిణులు పొద్దున్నే లేచిన దగ్గర్నుంచి రాత్రి పడుకునే వరకు ఏదో ఒక పని చేస్తూనే ఉంటారు. ఇంటిపనులన్నీ ఒంటరిగా చేయడం గర్వకారణం. భగవంతునిపై భక్తితో దేవాలయాలు, గోపురాల చుట్టూ ప్రదక్షిణలు చేస్తూ ఎంతో కష్టపడి గుడి మెట్లు ఎక్కుతారు. దాంతో మెనోపాజ్ దశకు రాగానే కీళ్లన్నీ అరుస్తాయి. అయితే ముందుగా ఎముకలు, కీళ్లు అరిగిపోకుండా కాపాడుకోవాలంటే వైద్యుల వద్దకు వెళ్లే పని తప్పదని అందరూ గ్రహించాలి.

కోవిడ్ తర్వాత తుంటి నొప్పి

కోవిడ్‌లో ఉపయోగించే అధిక మోతాదులో స్టెరాయిడ్‌లను ఉపయోగించడం వల్ల హిప్ (AVN) యొక్క అవాస్కులర్ నెక్రోసిస్ తీవ్రమైంది. ఈ సమస్యలో తుంటి ఎముక తల పూర్తిగా అరిగిపోయి రక్తసరఫరా లేకపోవడంతో తుంటి కీలు కూలిపోతుంది. ఈ సమస్య 20 నుంచి 40 ఏళ్ల మధ్య వయసు వారిలో ఎక్కువగా కనిపిస్తుంది. ఈ వయస్సులో తుంటికి శస్త్రచికిత్స చేస్తే, ఇంప్లాంట్ యొక్క జీవిత కాలం తక్కువగా ఉన్నందున రెండవ శస్త్రచికిత్స అవసరం కావచ్చు. కానీ తుంటి ఎముక అప్పటికి సహకరించకపోవచ్చు. అప్పుడు మొదటి మోసం వస్తుంది. వెన్నునొప్పి, సయాటికా, డిస్క్ సమస్యలు ఉన్నవారిలో కేవలం 5 శాతం మందికి మాత్రమే సర్జరీ అవసరమని డాక్టర్ సుధీర్ దారా చెబుతున్నారు. అలాగే మిగిలిన 95 శాతం మందికి పునరుత్పత్తి చికిత్సతో సమస్య నయం అవుతుందని, ఎముకలు విరిగిపోయినప్పుడు తప్ప, మణికట్టు, చీలమండ, భుజం, మోచేయి వంటి కీళ్ల సమస్యకు శస్త్రచికిత్స చేయాల్సిన అవసరం లేదని చెప్పారు. , మోకాలి.

dk.jpg

సురక్షితమైన మరియు సమర్థవంతమైన

మోకాలికి ACL లేదా PCL కన్నీరు లేదా నెలవంక గాయం ఉంటే, వాటిని కుట్లు లేకుండా రోగి యొక్క స్వంత రక్తంతో సహజంగా శస్త్రచికిత్స ద్వారా నయం చేయవచ్చు. ఇందుకోసం ప్లాస్మా థెరపీ ద్వారా రోగి రక్తపు ప్లేట్‌లెట్స్‌లోని పెరుగుదల కారకాలను సేకరించి సమస్య ఉన్న ప్రాంతంలోకి ఇంజెక్ట్ చేస్తారు. మోకాలి మార్పిడి శస్త్రచికిత్సతో పోలిస్తే, ప్లాస్మా థెరపీ చాలా సురక్షితమైనది మరియు మరింత ప్రభావవంతమైనది. ఈ కోత లేని, రక్తస్రావం లేని చికిత్స నిమిషాల్లో ముగుస్తుంది. దీని వల్ల ఎలాంటి సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ ఉండవు. ఉమ్మడి దుస్తులు ధరించే ఏ దశలోనైనా ప్లాస్మా థెరపీని ఎంచుకోవచ్చు. రోగి సమస్య తీవ్రతను బట్టి ఎన్ని సెషన్లు అవసరమో డాక్టర్ నిర్ణయిస్తారు. ఒత్తిడి లేని జీవనశైలితో చికిత్సను అనుసరించాలి. టెన్నిస్ ఎల్బో మరియు జంపర్ మోకాలి వంటి క్రీడా గాయాలకు కూడా ప్లాస్మా థెరపీతో చికిత్స చేయవచ్చు.

జిమ్‌తో జోకులు లేవు

సైక్లింగ్, మారథాన్, జిమ్ వర్కౌట్స్, స్పోర్ట్స్.. ఇవన్నీ ఆరోగ్యానికి మంచివే! అయితే అవి మన జీవనశైలికి ఎంతవరకు సరిపోతాయో తెలుసుకోవాలి. వ్యాయామ మార్గదర్శకాలను ఖచ్చితంగా పాటించాలి. అప్పటి వరకు అలవాటు లేని ఏ క్రీడ లేదా వ్యాయామాన్ని కొనసాగించడం మంచిది కాదు. ఏదైనా వ్యాయామాన్ని నెమ్మదిగా శరీరానికి అలవాటు చేసుకోవాలి. కొంతమంది మధ్య వయస్కులు ఆఫీసు నుంచి ఇంటికి వెళ్లాక క్రికెట్ గ్రౌండ్‌కి వెళ్లి క్రికెట్ ఆడుతున్నారు. మరికొందరు బ్యాడ్మింటన్ లేదా సైక్లింగ్ ఆడతారు. అయితే, ఎముకలు మరియు కీళ్ళు ఒత్తిడికి లోనవుతాయని గమనించాలి. సెలబ్రిటీలు, సినీ నటులు, క్రీడాకారులు… ఆరోగ్యంగా, ఆకర్షణీయంగా కనిపించాలంటే జిమ్ వ్యాయామాలు చేయాల్సిందే! అయితే సాఫ్ట్‌వేర్ ఇంజనీర్‌కు జిమ్‌లో కండరాలు ఎందుకు అవసరం? ఫిట్‌గా ఉంటే చాలు. అందుకు తగిన వ్యాయామాలున్నాయి. కాబట్టి వాటిని ఎంచుకోవడం సరిపోతుందా? సుధీర్ దారా చెప్పారు. అలాగే యోగా కూడా! యోగాసనాలు వేసేటప్పుడు నడుము బిగుసుకుపోయిందంటే ఇలా జరగకూడదా? వైద్యులను కలిసి మెచ్చుకునేవారూ ఉన్నారు. యోగాసనాల వల్ల నడుము బిగుతుగా మారిందా అనే కోణంలో కూడా ఆలోచించాలి.

శాశ్వత పరిష్కారం కోసం ఏం చేయాలి…

మన జీవనశైలి మరియు అలవాట్లను జాగ్రత్తగా చూసుకోవాలి మరియు కీళ్ల సమస్యలు రాకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. ఏది అవసరమో, ఏది కాదో ఎవరు గ్రహించాలి. మీ శక్తికి మించిన విషయాలకు వీడ్కోలు చెప్పండి. వీటన్నింటినీ అనుసరించినప్పటికీ, ఏదైనా కీళ్లలో నొప్పి ప్రారంభమైతే, సరైన నిర్ధారణ చేయాలి. ఉదాహరణకు, వెన్నునొప్పి ఉన్నట్లయితే, MRI చేయబడుతుంది మరియు మూడు వెన్ను శస్త్రచికిత్సలలో ఒకటి నిర్వహిస్తారు. మూడు ప్రధాన వెన్ను శస్త్రచికిత్సలు ఉన్నాయి: డిస్క్ రిపేర్, ఫిక్సేషన్, బోన్ ఫ్రాక్చర్ రిపేర్. కానీ నొప్పిని కలిగించే నిర్మాణాలు వెనుక భాగంలో 90 డిగ్రీల వరకు ఉంటాయి. వారిలో సమస్య వచ్చినప్పుడు ఎంఆర్‌ఐ ఆధారంగా సర్జరీ చేయించుకుంటే నొప్పి తగ్గకపోగా, ఇతరత్రా సమస్యలతో బాధపడేవాళ్లం అవుతాం. పునరుత్పత్తి చికిత్సలో రోగనిర్ధారణలో భాగంగా జాయింట్‌లోని ఏ భాగం నొప్పికి కారణమవుతుందో ఖచ్చితంగా తెలుసుకోవడానికి స్కాన్ చేయబడుతుంది. వైద్యులు నష్టాన్ని కూడా కొలుస్తారు మరియు దాని ఆధారంగా తీవ్రతను అంచనా వేస్తారు. మోకాళ్లలోని మృదులాస్థి రెండు మిల్లీమీటర్ల మందంగా ఉండాలి. వైద్యులు స్కాన్ ద్వారా మృదులాస్థి ఎంత తగ్గిపోయిందో గుర్తించగలరు మరియు తగ్గిన మృదులాస్థిని దాని అసలు స్థితికి పునరుద్ధరించడానికి ఎన్ని సిట్టింగ్‌లు అవసరమో లెక్కించవచ్చు. ప్రతి సిట్టింగ్ తర్వాత, పరిస్థితిని అంచనా వేయడానికి, పరిస్థితి యొక్క పురోగతిని అంచనా వేయడానికి మరియు అనుసరించడానికి చికిత్స ప్రోటోకాల్‌ను సిద్ధం చేయడానికి రెస్కాన్ చేయబడుతుంది. ఈ ట్రీట్ మెంట్ తీసుకోవడంతోపాటు కీళ్లనొప్పులకు కారణమైన పూర్వపు అలవాట్లను తగ్గించుకుని వైద్యులు సూచించిన జాగ్రత్తలు పాటిస్తే సమస్య మళ్లీ రాకుండా ఉంటుంది.

ss.jpg

– డాక్టర్ సుధీర్ దారా,

AP వన్ వ్యవస్థాపకుడు, డైరెక్టర్,

సెంటర్ ఫర్ పెయిన్ రిలీఫ్ అండ్ బియాండ్,

బంజారాహిల్స్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-08T11:27:52+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *