చైనా చొరబాటు: అరుణాచల్‌కు నాతో రండి…రాహుల్‌కు రిజ్జూ సవాల్…!

న్యూఢిల్లీ: మోదీ నేతృత్వంలోని కేంద్ర ప్రభుత్వంపై విపక్షాలు ప్రవేశపెట్టిన అవిశ్వాస తీర్మానం (అవిశ్వాస తీర్మానం)పై మంగళవారం లోక్‌సభలో వాడివేడి చర్చ జరిగింది. ప్రతిపక్షం అనేక విషయాల్లో ప్రభుత్వంపై విమర్శలు గుప్పిస్తుంటే, అధికార పార్టీ ఎంపీలు నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వం గత తొమ్మిదేళ్లలో సాధించిన అభివృద్ధి పనులను విమర్శించారు. ఈ క్రమంలో చైనా చొరబాటుపై కాంగ్రెస్ ఎంపీలు పదే పదే చేస్తున్న విమర్శలపై చర్చలో పాల్గొన్న కిరణ్ రిజిజు ఘాటుగా స్పందించారు. అరుణాచల్ ప్రదేశ్‌లో చైనా ఆక్రమిత ప్రాంతాలను అసలు అప్పగించలేదని మాజీ ప్రధాని జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ అన్నారు. పార్లమెంటు సమావేశాలు ముగియగానే కాంగ్రెస్ ఎంపీలను అరుణాచల్‌కు తీసుకెళ్లి అసలు నిజానిజాలు తెలుసుకోవాలని సూచించారు.

1962లో లడఖ్‌, అరుణాచల్‌పై చైనా దాడి చేసింది. అప్పుడు అటల్‌జీ (వాజ్‌పేయి) మన భూభాగాన్ని కాపాడాలని మాట్లాడారు. నేను అప్పుడు పుట్టలేదు. అయితే చరిత్ర, రికార్డులు ఆ విషయాన్ని స్పష్టం చేస్తున్నాయి. పశ్చిమ అరుణాచల్‌ను చైనా స్వాధీనం చేసుకున్న తర్వాత అస్సాం వచ్చింది. నెహ్రూ అస్సాం ప్రజల గురించి తలచుకుంటే తన హృదయం ద్రవించిపోతుందని ఆలిండియా రేడియో ద్వారా సందేశం ఇచ్చాడు.అసోం ప్రజల బాధల గురించి మాట్లాడాడు కానీ ఇంకేమీ మాట్లాడలేదు.‘‘మన భారత బలగాలు ప్రతిదానిని వెనక్కి తీసుకుంటాయని నెహ్రూ చెప్పాలి. అంగుళం భూమిని చైనా ఆక్రమించిందని, అయితే ఎవరూ భయపడాల్సిన అవసరం లేదని రిజిజు అప్పటి పరిస్థితులను వివరించారు.

గత రెండుమూడేళ్లుగా చైనా దురాక్రమణపై కాంగ్రెస్ మాట్లాడుతోంది. 1959లో అరుణాచల్‌ భూభాగాన్ని చైనా ఆక్రమించిందని నేను చెప్పదలుచుకున్నాను. అరుణాచల్‌లో చైనా ఆక్రమిత భూముల్లో గ్రామాలను ఏర్పాటు చేసింది. నా వివరణతో రాహుల్, కాంగ్రెస్ ఎంపీలు ఏకీభవించకపోవచ్చు. పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాలు ముగియగానే నాతో పాటు అరుణాచల్ ప్రదేశ్ కు రండి. అక్కడున్న ప్రతి అంగుళం భూమినీ చూపిస్తాను’’ అన్నాడు రిజిజు.

ఆ రోజులు పోయాయి…

విదేశీ శక్తులు భారత్‌కు ఏం చేయాలో, ఏం చేయకూడదో చెప్పే రోజులు పోయిందని రిజిజు అన్నారు. నేడు మన అంతర్జాతీయ వ్యవహారాల్లో ఏ విదేశీ శక్తి జోక్యం చేసుకోలేదన్నారు. 2014కు ముందు ఢిల్లీ సహా దేశంలోని కీలక నగరాల్లో ఈశాన్య ప్రాంతాల ప్రజలు వివక్షకు, దౌర్జన్యాలకు గురయ్యారని, అయితే 2014లో మోదీ జోక్యంతో పరిస్థితి పూర్తిగా మారిపోయిందని వివరించారు. విపక్ష కూటమిని ఉద్దేశించి ఆయన మాట్లాడుతూ.. భారత కూటమి పేరుతో భారత్‌కు వ్యతిరేకంగా వ్యవహరించడం వల్ల ఎలాంటి నష్టం ఉండదని అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-08T18:59:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *