మణిపూర్ అల్లర్లు: రిటైర్డ్ మహిళా న్యాయమూర్తులతో కమిటీ

మణిపూర్ అల్లర్లపై సుప్రీంకోర్టు ఏర్పాటు

పునరావాస బాధ్యత కూడా కమిటీదే

విశ్వాసాన్ని పెంపొందించడానికి కోర్టు

సీబీఐ దర్యాప్తును పర్యవేక్షించేందుకు మాజీ ఐపీఎస్‌

అటార్నీ జనరల్ అఫిడవిట్ దాఖలు చేశారు

నేడు అమిత్ షాతో గిరిజన సంఘాల సమావేశం

ఇంఫాల్‌లో కర్ఫ్యూ వేళల్లో సడలింపు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 7: మణిపూర్ అల్లర్లకు సంబంధించి సుప్రీంకోర్టు ముగ్గురు రిటైర్డ్ మహిళా న్యాయమూర్తులతో కమిటీని ఏర్పాటు చేసింది. హింసాకాండకు సంబంధించిన దర్యాప్తుతోపాటు పునరావాస బాధ్యతలను ఈ కమిటీ చేపడుతుందని చీఫ్ జస్టిస్ డీవై చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని జస్టిస్ జేబీ పార్దివాలా, జస్టిస్ మనోజ్ మిశ్రాలతో కూడిన ధర్మాసనం స్పష్టం చేసింది. మణిపూర్ హింసాకాండకు సంబంధించిన కేసులను కోర్టు పర్యవేక్షణ కమిటీ దర్యాప్తు చేయాలని దాఖలైన పిటిషన్లపై సుప్రీంకోర్టు తన నిర్ణయాన్ని రిజర్వ్ చేసింది. కమిటీని సోమవారం ప్రకటించారు. హింసాత్మక ఘటనలపై దర్యాప్తు చేయడం కంటే కమిటీ పరిధి విస్తృతంగా ఉండాలని బెంచ్ అభిప్రాయపడింది. చట్టబద్ధమైన పరిపాలనపై ప్రజల్లో విశ్వాసాన్ని పునరుద్ధరించడమే తమ లక్ష్యమని చెప్పారు. ఈ కమిటీలో జమ్మూకశ్మీర్‌ హైకోర్టు మాజీ ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్‌ గీతామిట్టల్‌, బాంబే హైకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తి జస్టిస్‌ షాలినీజోషి, ఢిల్లీ హైకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తి జస్టిస్‌ ఆషా మీనన్‌ పేర్లను ప్రతిపాదించారు. సిబిఐ దర్యాప్తును మాజీ ఐపిఎస్ అధికారి, మహారాష్ట్ర మాజీ డిజిపి దత్తాత్రేయ పద్సాల్గికర్ పర్యవేక్షిస్తారు. సిబిఐకి అప్పగించని 42 కేసులను ఆరు సిట్‌లు దర్యాప్తు చేస్తాయి. వీటిని వివిధ రాష్ట్రాల డిఐజి స్థాయి అధికారులు పర్యవేక్షిస్తున్నారు. ప్రస్తుతం ఈ దర్యాప్తు సజావుగా సాగుతోంది’’ అని ధర్మాసనం స్పష్టం చేసింది. సోమవారం నాటి విచారణ సందర్భంగా కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల తరఫున అటార్నీ జనరల్ ఆర్.వెంకటరమణి, సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా హాజరయ్యారు. ధర్మాసనం కోరిన నివేదికలను వారు గత వారం అఫిడవిట్ల రూపంలో సమర్పించారు. ఈ క్రమంలో సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాల మేరకు మణిపూర్ డీజీపీ రాజీవ్ సింగ్ కూడా ధర్మాసనం ఎదుట హాజరయ్యారు. రాష్ట్రంలో హింసాకాండ మొదలైంది. హింసాత్మక ఘటనలపై విచారణకు జిల్లా ఎస్పీల నేతృత్వంలో సిట్‌లను ఏర్పాటు చేసేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నామని కోర్టు దృష్టికి తీసుకెళ్లారు. ఈ సందర్భంగా అటార్నీ జనరల్ ఆర్.వెంకటరమణి మాట్లాడుతూ మణిపూర్‌లో జరిగిన హింసాకాండపై బాహ్య విచారణకు బదులుగా జిల్లా స్థాయిలో సిట్‌లను ఏర్పాటు చేయాలన్నారు. మహిళలపై నేరాలకు సంబంధించిన కేసులను జిల్లా స్థాయిలో దర్యాప్తు చేసేందుకు చర్యలు తీసుకున్నామని, ఆయా బృందాలకు మహిళా ఎస్పీలను నేతృత్వం వహిస్తున్నట్లు సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా వివరించారు. ప్రభుత్వం చాలా పరిణతితో విచారణ జరుపుతోందని పేర్కొంటూ.. కేసుల విభజన వివరాలను అటార్నీ జనరల్ తన అఫిడవిట్‌లో వివరించారు. దీనిపై పిటిషనర్ల తరఫు న్యాయవాది ఇందిరా జైసింగ్ అభ్యంతరం తెలిపారు. కేసులను సీబీఐకి అప్పగించాలి.. మహిళలపై హింసకు సంబంధించి 16 ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయి. ఈ కేసులను దర్యాప్తు చేస్తున్న బృందాలను సిట్‌లుగా పిలుస్తున్నారు వారు (ప్రభుత్వం). ఇతర రాష్ట్రాల అధికారులతో నిర్వహించాలి’’ అని చెప్పారు. ఆయుధాలకు సంబంధించిన కేసులను విచారించేందుకు స్వతంత్ర సంస్థ ఉండాలని న్యాయవాది ప్రశాంత్ భూషణ్ అభిప్రాయపడ్డారు. వాదనలు నమోదు చేసుకున్న ధర్మాసనం ముగ్గురు రిటైర్డ్ మహిళా న్యాయమూర్తులతో కమిటీని ప్రకటించింది.

2.jpg

అమిత్ షాతో ఐ.టి.ఎల్.ఎఫ్

మణిపూర్‌కు చెందిన ఆదివాసీ గిరిజన నేతల ఫోరమ్ (ఐటీఎల్‌ఎఫ్) నేతలు మంగళవారం కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షాతో సమావేశం కానున్నారు. ఈ సందర్భంగా ఫోరం కార్యదర్శి మువాన్ టోంబింగ్ సోమవారం విలేకరులతో మాట్లాడుతూ చురచంద్‌పూర్‌లో కుకీ-జో కమ్యూనిటీ బాధితులకు పెండింగ్‌లో ఉన్న సామూహిక ఖననం తదితర అంశాలను అమిత్‌షా దృష్టికి తీసుకెళ్తామని, ఐదు ప్రధాన డిమాండ్లు ఉంటాయని వివరించారు. అతని ముందు ఉంచాలి. ముఖ్యంగా ప్రత్యేక కూకి రాష్ట్ర డిమాండ్ ను ఆయన ముందు ఉంచి ప్రక్రియను వేగవంతం చేయనున్నారు. ఇదిలా ఉండగా, మణిపూర్ నుండి అస్సాం రైఫిల్స్ బలగాలను తొలగించేందుకు త్వరలో నిరసనను ప్రారంభిస్తామని సామాజిక కార్యకర్త మరియు మైతీ కమ్యూనిటీ సభ్యుడు మైరా పైబిస్ తెలిపారు. మరోవైపు జంట జిల్లాలైన ఇంఫాల్ (తూర్పు, పశ్చిమ)లో ఉదయం 5 గంటల నుంచి మధ్యాహ్నం వరకు కర్ఫ్యూను సడలిస్తూ నిర్ణయం తీసుకున్నారు. కాగా, ఏఐసీసీ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున ఖర్గే, కాంగ్రెస్ అధినేత్రి సోనియా గాంధీ, ఎంపీ రాహుల్ గాంధీ సోమవారం ఆ పార్టీ మణిపూర్ నేతలతో సమావేశమయ్యారు. మణిపూర్‌లో ప్రస్తుత పరిస్థితిని సమీక్షించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-08T02:40:12+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *