పిల్లల సంరక్షణ సెలవు 730: కేంద్రం

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-10T03:07:42+05:30 IST

మహిళలు మరియు ఒంటరి పురుషులు ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు పిల్లల సంరక్షణ కోసం వారి సర్వీసు కాలంలో గరిష్టంగా 730 రోజుల సెలవు తీసుకోవడానికి అర్హులని కేంద్ర ప్రభుత్వం పార్లమెంటుకు తెలిపింది.

పిల్లల సంరక్షణ సెలవు 730: కేంద్రం

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 9: మహిళలు మరియు ఒంటరి పురుషులు ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు పిల్లల సంరక్షణ కోసం వారి సర్వీసు కాలంలో గరిష్టంగా 730 రోజుల సెలవు తీసుకోవడానికి అర్హులని కేంద్ర ప్రభుత్వం పార్లమెంటుకు తెలిపింది. 1972లోని సెంట్రల్ సివిల్ సర్వీసెస్ (లీవ్) రూల్స్-43-సి ప్రకారం ఉద్యోగులు ఈ సెలవులకు అర్హులని కేంద్ర సిబ్బంది శాఖ సహాయ మంత్రి జితేంద్ర సింగ్ బుధవారం లోక్‌సభలో ఒక ప్రశ్నకు లిఖితపూర్వక సమాధానంలో తెలిపారు. ఈ నిబంధన 18 సంవత్సరాల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్న ఇద్దరు పిల్లల సంరక్షణకు మాత్రమే వర్తిస్తుంది. అయితే వికలాంగ పిల్లల విషయంలో మాత్రం ప్రభుత్వం వయోపరిమితి విధించలేదు. అదే సమయంలో, మహిళలకు 6 నెలల వేతనంతో కూడిన ప్రసూతి సెలవులు ఇస్తారు. దత్తత తీసుకున్న పిల్లలకు, ఈ సెలవు 12 వారాలకు పరిమితం చేయబడింది. అలాగే, బిడ్డ పుట్టిన లేదా దత్తత తీసుకున్న 6 నెలలలోపు పురుషులు 15 రోజుల పితృత్వ సెలవును పొందేందుకు అర్హులు. తల్లులపై భారాన్ని తగ్గించే లక్ష్యంతో 2022లో మహిళా ప్యానెల్ పితృత్వ సెలవులను పెంచాలని ప్రతిపాదించింది. సిక్కిం ముఖ్యమంత్రి ప్రేమ్ సింగ్ తమాంగ్ తమ ప్రభుత్వం 12 నెలల ప్రసూతి సెలవులు, ఒక నెల పితృత్వ సెలవులు కల్పిస్తామని ప్రకటించిన కొద్ది వారాల తర్వాత మహిళా ప్యానెల్ ఈ ప్రతిపాదన చేయడం గమనార్హం.

ఏ దేశంలో ఎలా ఉంటుంది?

అదే సమయంలో, పితృత్వ సెలవు స్పెయిన్‌లో 16 వారాలు, స్వీడన్‌లో 3 నెలలు మరియు సింగపూర్‌లో 2 వారాలు. ఫిన్లాండ్ మరియు ఇతర యూరోపియన్ దేశాలలో, తల్లిదండ్రులిద్దరికీ ఒక్కొక్కరికి 164 రోజుల సెలవు ఇవ్వబడుతుంది. USలో ఫెడరల్ చట్టం ప్రకారం చెల్లింపుతో కూడిన పితృత్వ సెలవు లేదు. కెనడా 5 వీక్లీ ఆఫ్‌లతో పాటు 40 వారాల పితృత్వ సెలవును అందిస్తుంది. బ్రిటన్‌లో, తల్లిదండ్రులిద్దరికీ కలిపి 50 వారాల సెలవు ఇవ్వబడుతుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-10T03:07:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *