IPC సెక్షన్ మార్పు : IPC గోబ్!

 • ఇప్పుడు..ఇండియన్ కోడ్ ఆఫ్ లా..CRPC స్థానంలో ‘సివిల్ ప్రొటెక్షన్’

 • సాక్ష్యాధారాల చట్టం స్థానంలో భారత సాక్ష్యం.. కేంద్రం కీలక ప్రతిపాదనలు

 • అన్ని విభాగాల మార్పు, కుదింపు

 • IPC 302 Poi.. BNS 99

 • దేశద్రోహ చట్టం రద్దు.. కొత్త చట్టం మరింత కఠినం

 • ముఠా హత్యల నిర్వచనం.. ఉరి

 • మైనర్లపై అత్యాచారం చేస్తే మరణశిక్ష

 • సామూహిక అత్యాచారం కేసులో 20 ఏళ్ల జైలు శిక్ష

 • పోలీసుల తనిఖీలను వీడియో తీయాలి

 • ప్రతి 90 రోజులకు FIR అప్‌డేట్ అవుతుంది

 • ఎక్కడి నుండైనా E-FIR నమోదు

 • ఓటర్లను ప్రలోభాలకు గురిచేస్తే ఏడాది జైలు శిక్ష

 • నేర న్యాయ వ్యవస్థ సంపూర్ణ ప్రక్షాళన

 • బ్రిటిష్ కాలం నాటి క్రిమినల్ చట్టాలను సవరిస్తూ లోక్‌సభలో 3 బిల్లులు

 • వలసవాద వాసనకు ముగింపు: అమిత్ షా

పౌర హక్కుల పరిరక్షణ కోసం.

‘ఈ నెల 16 నుంచి స్వతంత్ర భారతావని 75-100 ఏళ్లు

అమృత కళా రోడ్‌మ్యాప్ ప్రారంభమవుతుంది. ఈ నేపథ్యంలో బానిస మనస్తత్వానికి, వలసవాద వాసనకు స్వస్తి పలకాలని ప్రధాని మోదీ సంకల్పించారు. అందుకే బ్రిటిష్ పాలకులు రూపొందించిన ఐపీసీ, సీఆర్పీసీ, ఇండియన్ ఎవిడెన్స్ చట్టాలను రద్దు చేయబోతున్నాం. పౌరుల హక్కులను పరిరక్షించేందుకు వాటి స్థానంలో కొత్త చట్టాలను తీసుకొస్తాం. కోర్టులకు వెళ్లాలంటేనే ప్రజలు భయపడుతున్నారు. కోర్టుకు వెళ్లడాన్ని అతి పెద్ద శిక్షగా భావిస్తారు. కొత్త బిల్లుల ప్రధాన లక్ష్యం న్యాయం చేయడమే తప్ప శిక్షించడం కాదు. శిక్షలు నేరాలు చేయకూడదనే భావాన్ని పెంచడమే!

– అమిత్ షా, కేంద్ర హోంమంత్రి

(న్యూఢిల్లీ – ఆంధ్రజ్యోతి)

‘ఐపీసీ సెక్షన్ 302 ప్రకారం దోషికి జీవిత ఖైదు విధించాలి!’

కేంద్ర ప్రభుత్వ పథకం అనుకున్నట్లు జరిగితే ఇక ఈ మాటలు వినిపించవు. ఇంకా… ‘BNS సెక్షన్ 99 కింద జీవిత ఖైదు విధించబడుతుంది. అవును… భారత శిక్షాస్మృతి (ఐపీసీ), నేర శిక్షా స్మృతి (క్రిమినల్ ప్రొసీజర్ కోడ్), సాక్ష్యాధారాల చట్టాన్ని పూర్తిగా ప్రక్షాళన చేయాలని కేంద్రం నిర్ణయించింది. వారి పేర్లను ‘భారతీయీకరించడం’ మాత్రమే కాదు! విభాగాలు పూర్తిగా మారుతాయి. దీనికి సంబంధించిన బిల్లులను కేంద్రం శుక్రవారం పార్లమెంటులో ప్రవేశపెట్టింది. ఇండియన్ పీనల్ కోడ్-IPC (1860) స్థానంలో ‘ఇండియన్ కోడ్ ఆఫ్ లా’ (BNS) వస్తుంది. క్రిమినల్ ప్రొసీజర్ కోడ్-CRPC (1898)ని పక్కన పెట్టి ఇండియన్ సివిల్ ప్రొటెక్షన్ కోడ్ (BNSS) అమలు చేయబడుతుంది. ఇండియన్ ఎవిడెన్స్ యాక్ట్ (1872) స్థానంలో ఇండియన్ ఎవిడెన్స్ యాక్ట్ (BSA) వచ్చింది. ఈ కొత్త బిల్లులను కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా శుక్రవారం లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టారు. దీని ప్రకారం… ఇప్పటి వరకు ఐపీసీ సెక్షన్ 302 కింద హత్యానేరం నమోదు చేస్తున్నారు. ఇకమీదట ఇది… BNS 99. ఇలా చాలా ముఖ్యమైన మరియు సంచలనాత్మకమైన మార్పులు ఈ బిల్లులలో పొందుపరచబడ్డాయి. వలసవాద చట్టాల వాసన లేకుండా ‘అమృతకాలం’లో సమూల మార్పులు ప్రతిపాదించారు. ప్రధానంగా బ్రిటిష్ కాలం నాటి క్రిమినల్ చట్టాల్లో పూర్తి మార్పులు తీసుకొచ్చారు. ఈ బిల్లుల్లోని ముఖ్యాంశాలు…

దేశద్రోహానికి ‘కొత్త రూపం’

దేశద్రోహ (విద్రోహ) చట్టాన్ని (సెక్షన్ 124ఎ) కేంద్రం పూర్తిగా రద్దు చేసింది. కానీ కొత్త రూపంలో ముందుకు తీసుకొచ్చారు. దాని స్థానంలో సెక్షన్ 150 తీసుకొచ్చారు. దేశ ఐక్యత, సమగ్రత, సార్వభౌమత్వానికి ముప్పు కలిగించే చర్యలు, వేర్పాటువాదం, సాయుధ తిరుగుబాటు, విధ్వంసక కార్యకలాపాలు ఈ సెక్షన్ కిందకు వస్తాయి. ఈ నేరాలకు గరిష్టంగా జీవిత ఖైదు విధించవచ్చు. సామూహిక హత్యలకు ఉరిశిక్షను కూడా ప్రతిపాదించింది. మైనర్లపై అత్యాచారం చేసిన వారికి మరణశిక్ష, సామూహిక అత్యాచారానికి పాల్పడిన వారికి 20 ఏళ్ల జైలు శిక్ష విధించాలని పేర్కొంది.

చెక్కులను నమోదు చేయాలి…

పోలీసు తనిఖీ ప్రక్రియలను తప్పనిసరిగా వీడియో రికార్డింగ్ చేయడం, దేశంలో ఎక్కడి నుంచైనా ఈ-ఎఫ్‌ఐఆర్ నమోదు చేయడం, ఎఫ్‌ఐఆర్‌ను 90 రోజుల్లోగా నవీకరించడం, జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్ విధానాలను ఖరారు చేయడం, నిర్దిష్ట కాలపరిమితిలో సివిల్ సర్వెంట్లపై ప్రాసిక్యూషన్‌ను అనుమతించడం వంటివి ఈ బిల్లులలో ప్రధాన అంశాలు. వీటన్నింటిపై మరింత లోతుగా చర్చించి తుది రూపు ఇచ్చేందుకు బిల్లును పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్ కమిటీకి నివేదిస్తున్నట్లు షా వెల్లడించారు. శిక్షలను 90 శాతానికి పెంచడమే లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నామన్నారు. నేరాన్ని శాస్త్రీయంగా రుజువు చేయడానికి, ఏడేళ్లు లేదా అంతకంటే ఎక్కువ జైలు శిక్ష పడే కేసుల్లో ఫోరెన్సిక్ బృందాలు నేరస్థలాన్ని సందర్శించడం తప్పనిసరి చేయబడింది. సత్వర న్యాయం అందించేందుకే ఈ బిల్లులు తీసుకొచ్చామని అమిత్ షా తెలిపారు. ఈ బిల్లులు చట్టరూపం దాల్చితే నేర న్యాయ వ్యవస్థ సమూలంగా మారుతుందని.. గరిష్టంగా మూడేళ్లలో అందరికీ న్యాయం జరుగుతుందని స్పష్టం చేశారు. చిన్న చిన్న నేరాలకు పాల్పడే వారిపై సామాజిక సేవ చేయాలని తొలిసారిగా ప్రతిపాదించామన్నారు.

2amith2.jpg

బ్రిటిష్ అవసరాల కోసం..

తమ పాలనను వ్యతిరేకించిన వారిని శిక్షించాలనే ఉద్దేశంతోనే బ్రిటిష్ వారు ఐపీసీ, సీఆర్‌పీసీ, ఎవిడెన్స్ చట్టాలను రూపొందించారని అమిత్ షా అన్నారు. వీటి ఉద్దేశ్యం శిక్షించడమే తప్ప న్యాయం చేయడం కాదని అన్నారు. ఏడు దశాబ్దాల భారత ప్రజాస్వామ్య అనుభవం క్రిమినల్ చట్టాలను సమగ్రంగా సమీక్షించాలని కోరారు. అందుకే ప్రస్తుత అవసరాలు, ప్రజల ఆకాంక్షలకు అనుగుణంగా మార్పులు, సంస్కరణలు తీసుకొచ్చామని చెప్పారు. ఎఫ్‌ఐఆర్‌ నమోదు నుంచి కేసు డైరీ వరకు, చార్జిషీటు నుంచి న్యాయం వరకు అన్నీ డిజిటలైజ్‌ చేస్తామన్నారు. 2027 నాటికి అన్ని కోర్టుల్లోనూ కంప్యూటరీకరణ జరుగుతుంది. దేశవ్యాప్తంగా ప్రతి జిల్లాలో మూడు మొబైల్ ఫోరెన్సిక్ లేబొరేటరీలను ఏర్పాటు చేయనున్నారు. ఈ మూడు బిల్లులను రూపొందించేందుకు 18 రాష్ట్రాలు, ఏడు కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాలు, సుప్రీంకోర్టు, హైకోర్టు న్యాయమూర్తులు, 22 న్యాయ విశ్వవిద్యాలయాలు, 142 ఎంపీలు, 270 మంది ఎమ్మెల్యేలు, పెద్ద సంఖ్యలో ప్రజలతో సంప్రదింపులు జరిపారు. గత నాలుగేళ్లలో 158 సమావేశాలు జరిగాయి. ఈ బిల్లులపై తదుపరి పరిశీలన కోసం హోం వ్యవహారాల పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్ కమిటీకి నివేదిక ఇవ్వాలని స్పీకర్ ఓం బిర్లాను షా కోరారు.

అత్యాచారాలపై కఠిన వైఖరి

పెళ్లి, ఉద్యోగం, పదోన్నతులు కల్పిస్తామని వాగ్దానం చేసి, మారుపేరుతో మహిళలను లైంగికంగా లోబరుచుకోవడం నేరం. అత్యాచార నిందితుడికి కనిష్టంగా పదేళ్లు, గరిష్టంగా జీవిత ఖైదు.. గ్యాంగ్ రేప్‌లకు కనీసం 20 ఏళ్ల జైలు శిక్ష లేదా జీవిత ఖైదు.. అత్యాచారం తర్వాత బాధిత మహిళ చనిపోయినా.. కోమాలోకి వెళ్లినా.. నిందితుడికి గరిష్టంగా 20 సంవత్సరాల కఠిన కారాగార శిక్ష. దీన్ని జీవిత ఖైదుకు పెంచవచ్చు. 12 ఏళ్లలోపు బాలికలపై అత్యాచారం చేస్తే 20 ఏళ్లకు తగ్గకుండా జైలు శిక్ష విధిస్తారు. దీనికి జీవిత ఖైదు లేదా జరిమానాతో మరణశిక్ష విధించవచ్చు.

అత్యాచారానికి పాల్పడిన పోలీసు అధికారి/ప్రజా సేవకుడు/సాయుధ దళాల సభ్యుడు ఎవరైనా సరే పదేళ్లకు తక్కువ కాకుండా కఠిన కారాగార శిక్ష విధించబడతారు. దీన్ని జీవిత ఖైదు వరకు పొడిగించవచ్చు.

అయితే 18 ఏళ్లు పైబడిన భార్యతో పురుషుడు లైంగిక సంబంధం పెట్టుకుంటే అది అత్యాచారం కాదు.

ఎన్నికల నేరాలపై..

భారతీయ కోడ్‌లో ఎన్నికలకు సంబంధించిన ఒకే అధ్యాయం చేర్చబడింది. ఓటర్లను ప్రలోభపెట్టడం లేదా లంచాలు స్వీకరించడం లంచం నేరంగా పరిగణించబడుతుంది. కానీ ఓటర్లకు ఇచ్చిన హామీని ఒక విధానంగా బహిరంగంగా ప్రకటిస్తే నేరం కాదన్నది స్పష్టం. ఎన్నికల నేరాలు, లంచం మరియు అభ్యర్థుల ఖర్చులలో అక్రమాలకు సంబంధించిన విషయాలు ప్రస్తుతం IPC యొక్క సెక్షన్ 171A-171L కింద కవర్ చేయబడ్డాయి. ఇవి BNS యొక్క 9వ అధ్యాయంలోని సెక్షన్లు 167-175లో చేర్చబడ్డాయి.

వ్యవస్థీకృత నేరం.

కిడ్నాప్, దోపిడీ, వాహన దొంగతనం, దోపిడీ, భూ ఆక్రమణ, కాంట్రాక్ట్ హత్యలు, ఆర్థిక నేరాలు, తీవ్రమైన సైబర్ నేరాలు, మానవ అక్రమ రవాణా, వ్యభిచారం కోసం అక్రమ రవాణా, మాదక ద్రవ్యాలు, సిండికేట్ బెదిరింపులు, బెదిరింపులు, బలవంతం, అవినీతి, ఆర్థిక లేదా ఇతర ప్రత్యక్ష లేదా పరోక్ష చట్టవిరుద్ధ కార్యకలాపాలలో పాల్గొనడం కార్పొరేట్ నేరాల కేటగిరీ కిందకు వస్తుంది. వ్యవస్థీకృత నేరం జరిగితే..అలా చేయడానికి ప్రయత్నించినా.. దానివల్ల ఎవరైనా చనిపోతే.. మరణశిక్ష లేదా జీవిత ఖైదు తప్పదు. రూ.10 వేలు జరిమానా కూడా విధిస్తారు.

మార్చి 2020లో న్యాయ నిపుణుల కమిటీ

IPC, CRPC మరియు ఎవిడెన్స్ యాక్ట్‌లను సంస్కరించడానికి మార్చి 2020లోనే క్రిమినల్ లా రిఫార్మ్స్ కమిటీని కేంద్రం నియమించింది. అప్పటి నేషనల్ లా యూనివర్శిటీ (ఎన్‌ఎల్‌యు) వైస్-ఛాన్సలర్ ప్రొఫెసర్ రణబీర్ సింగ్ నాయకత్వంలో, అప్పటి ఢిల్లీ ఎన్‌ఎల్‌యు రిజిస్ట్రార్ ప్రొఫెసర్ జిఎస్ బాజ్‌పాయ్, డిఎన్‌ఎల్‌యు విసి ప్రొఫెసర్ బాల్‌రాజ్ చౌహాన్, సీనియర్ న్యాయవాది మహేష్ జెఠ్మలానీ మరియు మాజీ డిల్లీ జిల్లా-సెషన్స్ జడ్జిగా జిపి తారీజా నియమితులయ్యారు. సభ్యులుగా. ఈ కమిటీ తన అధ్యయన నివేదికను ఫిబ్రవరిలో ప్రభుత్వానికి సమర్పించింది. ఇందుకోసం ఢిల్లీ ఎన్ ఎల్ యూ వైస్ చాన్స్ లర్ గా పనిచేసిన పెండ్యాల శ్రీకృష్ణ దేవరరావు నేతృత్వంలోని కమిటీ పలు కీలక మార్పులను సూచించింది. ఆ తర్వాత శ్రీకృష్ణదేవరావు హైదరాబాద్‌లోని నల్సార్ యూనివర్సిటీ ఆఫ్ లా వీసీగా నియమితులయ్యారు.

న్యాయ కోవిడ్‌లకు స్వాగతం

కేంద్రం తీసుకొచ్చిన కొత్త బిల్లులను న్యాయ నిపుణులు స్వాగతించారు. దేశంలో కాలం చెల్లిన చట్టాలను అనుమతించబోమని ఢిల్లీ హైకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తి జస్టిస్ సోధి అన్నారు. ఇమ్మిగ్రేషన్ చట్టాలకు కాలం చెల్లిందని సీనియర్ న్యాయవాదులు వికాసింగ్, వికాస్ పహ్వా అన్నారు. అయితే, ఇండియన్ పీనల్ కోడ్, ఇండియన్ పీనల్ కోడ్, ఇండియన్ ఎవిడెన్స్ యాక్ట్ వంటి విస్తృతంగా ఉపయోగించే పదాల స్థానంలో హిందీలో కొత్త పేర్లను ప్రవేశపెట్టడంపై మిశ్రమ స్పందనలు ఉన్నాయి. హిందీ పేర్లు పెట్టడం అర్థరహితమని సీనియర్ న్యాయవాది గోపాల్ శంకరనారాయణన్ వ్యాఖ్యానించారు. అయితే వలసల వాసన వదలకుండా హిందీ పేర్లను సూచించడం మంచిదని జె.సాయిదీపక్ అన్నారు.

తీవ్రవాదం

అంటే.. ఉగ్రవాదం అంటే ఏమిటో కేంద్రం తొలిసారిగా నిర్వచించింది. కొత్త బిల్లు తన పరిధిని నిర్దేశించింది. దేశం వెలుపల లేదా లోపల భారతదేశం యొక్క ఐక్యత మరియు సమగ్రతను దెబ్బతీయడానికి ప్రయత్నించే వారందరూ ఉగ్రవాదులే. దేశ విచ్ఛిత్తిలో భాగంగా ప్రజల లేదా అందులోని ఒక ప్రధాన సమూహాన్ని భయభ్రాంతులకు గురిచేసి శాంతి భద్రతలకు విఘాతం కలిగించడాన్ని ఉగ్రవాద చర్యలుగా పరిగణించాలి. మరణానికి దారితీసే ఉగ్రవాద చర్యలకు పాల్పడినందుకు మరణశిక్ష లేదా పెరోల్ లేకుండా జీవిత ఖైదు. రూ.10 లక్షలకు తగ్గకుండా జరిమానా విధించవచ్చు. ఉగ్రవాద నేరాలకు పాల్పడి యావజ్జీవ శిక్ష పడిన వారికి శిక్షను తగ్గించే అంశాన్ని ఏడేళ్ల శిక్ష అనుభవించిన తర్వాతే పరిశీలించాల్సి ఉంటుంది. ఈ నేరపూరిత చర్యలకు పాల్పడిన వారి ఆస్తులను ప్రభుత్వం జప్తు చేయవచ్చు’’ అని ఆయన అన్నారు.

సామూహిక హత్యలు..కేంద్రం కొత్త బిల్లు సామూహిక హత్యలను నిర్వచించింది. “కులం, భాష, రంగు, లింగం, పుట్టిన ప్రదేశం మరియు వ్యక్తిగత విశ్వాసాల ఆధారంగా ఐదుగురి కంటే ఎక్కువ మంది వ్యక్తులు సామూహిక హత్యల పరిధిలో మరొక వర్గానికి వ్యతిరేకంగా నేరం చేస్తారు. ఈ నేరానికి గరిష్టంగా మరణశిక్ష మరియు జీవిత ఖైదు. ఏడేళ్ల పూర్తి శిక్షను అనుభవించిన తర్వాతే శిక్ష తగ్గింపును పరిగణనలోకి తీసుకోవాలని స్పష్టం చేసింది.

విభాగాలు కుదింపు.. పెంచండి

ప్రస్తుతం ఐపీసీలో 511 సెక్షన్లు ఉన్నాయి. కొత్త ‘ఇండియన్ లా కోడ్’ (బిఎన్‌ఎస్‌ఎ)లో ఆ సంఖ్య 356కి తగ్గింది. ఇప్పుడు సిఆర్‌పిసిలో 484 సెక్షన్‌లు ఉండగా.. ‘ఇండియన్ సివిల్ ప్రొటెక్షన్ కోడ్ (బిఎన్‌ఎస్‌ఎస్)లో 533కి పెంచారు. 167 సెక్షన్‌లు ఉన్నాయి. ఎవిడెన్స్ యాక్ట్, ‘ఇండియన్ ఎవిడెన్స్ (బిఎస్)’లో దీనిని 170కి పెంచారు.

IPCలో 302 మరియు 307 సెక్షన్లు మార్చబడ్డాయి, హత్య సెక్షన్ 302 ప్రకారం, హత్యాయత్నం సెక్షన్ 307 క్రింద మరియు మోసం సెక్షన్ 420 క్రింద ఉంది. ఈ సంఖ్యలను ప్రస్తావించినప్పుడు, దాదాపు ప్రతి ఒక్కరూ నేరాలను పేర్కొంటారు. ఈ విభాగాల పేర్లతో సినిమాలు కూడా వచ్చాయి. అయితే ఈ సెక్షన్‌లు భారతీయ చట్ట నియమావళిలో లేవు. ఈ నేరాలను వివిధ సెక్షన్ల కింద తరలించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-12T04:02:04+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *