వరి సాగు చేయండి : విస్తరి పద్ధతిలో వరి సాగు చేయాలనుకునే శాస్త్రవేత్తలు

మొలకెత్తిన విత్తనాలను డ్రమ్ సీడర్ లేదా డైరెక్ట్ స్కాటరింగ్ పద్ధతిలో సాగు చేయాలని శాస్త్రవేత్తలు సూచిస్తున్నారు. ఈ పద్ధతిలో ఎకరాకు 15 నుంచి 20 కిలోల విత్తనం ఆదా అవుతుంది.

వరి సాగు చేయండి : విస్తరి పద్ధతిలో వరి సాగు చేయాలనుకునే శాస్త్రవేత్తలు

ఖరీఫ్ వరి

వరి సాగు చేయండి : ఈ ఏడాది రుతుపవనాలు ఆలస్యంగా వచ్చాయి. కానీ తగినంత వర్షాలు లేవు. అడపాదడపా కురుస్తున్న వర్షాలకు వరి పొలాలు అక్కడక్కడా కురిశాయి. అయితే వరి కోతలు సమయం దగ్గర పడుతుండటంతో.. మరోవైపు నారుమడులు పోసుకోలేని రైతులు నేరుగా విచ్చలవిడిగా సేద్యం చేయాలని శాస్త్రవేత్తలు రైతులకు సూచిస్తున్నారు. డ్రమ్ సీడర్ తో కాకుండా డైరెక్ట్ సీడింగ్ పద్ధతిలో వరి సాగు చేయకుంటే కూలీల సమస్యను అధిగమించడమే కాకుండా తక్కువ పెట్టుబడితో 10 రోజుల ముందుగానే పంట చేతికి వస్తుందని చెబుతున్నారు.

ఇంకా చదవండి: కూరగాయల సాగు: కూరగాయలలో చీడపీడల నివారణకు సస్యరక్షణ చర్యలు తీసుకోవాలి

ఖరీఫ్ ప్రారంభమై రెండు నెలలు కావస్తోంది. ముఖ్యంగా తెలుగు రాష్ట్రాల్లో చాలా చోట్ల చాలా వరకు పంటలు సాగవగా.. రైతులు కూడా పంటలు వేశారు. అయితే ఇటీవల కాలంలో అకాల వర్షాలు, వరదల కారణంగా చాలా చోట్ల వరి పంటలు దెబ్బతిన్నాయి. వరి పొలాలు కొట్టుకుపోయాయి. ఇప్పుడు దీర్ఘకాలిక వరి వంగడాలను నాటడానికి సమయం మించిపోయింది. మధ్యతరహా, స్వల్పకాలిక రకాలను ఈ నెలాఖరు వరకు వేసుకోవచ్చు.

ఇంకా చదవండి: వరి సాగు : పొడి విధానంలో వరి సాగు.. తక్కువ పెట్టుబడితో పంట దిగుబడి

కానీ ఈ విధానంలో సాగు పెట్టుబడి ఎక్కువగా ఉంటుంది. అంతే కాకుండా కూలీల సమస్యను అధిగమించేందుకు మొలకెత్తిన విత్తనాలను డ్రమ్ సీడర్ లేదా డైరెక్ట్ స్కాటరింగ్ పద్ధతిలో సాగు చేయాలని శాస్త్రవేత్తలు సూచిస్తున్నారు. ఈ పద్ధతిలో ఎకరాకు 15 నుంచి 20 కిలోల విత్తనం ఆదా అవుతుంది. 7 నుంచి 10 రోజుల ముందు పంట కోతకు వస్తుంది. నారు సాగు, నారును క్రషింగ్, నాటడం వంటివి ఉండవు.

ఇంకా చదవండి: వంకాయ తోటలు : వంగలో ఎర్రనల్లి ఉద్ధృతి.. నివారణకు శాస్త్రవేత్తల సూచనలు

కాబట్టి ఎకరా సాగు ఖర్చు రూ. 2500 నుంచి 3 వేల వరకు తగ్గుతుంది. కానీ తగినంత మొక్కల సాంద్రత దిగుబడిని 10 నుండి 15 శాతం పెంచుతుంది. తక్కువ సమయంలో ఎక్కువ విస్తీర్ణంలో విత్తుకోవచ్చు. మంచిర్యాల జిల్లా, బెల్లంపల్లి కృషి విజ్ఞాన కేంద్రం శాస్త్రవేత్త డా. i. తిరుపతి.

ఇంకా చదవండి: యాంత్రీకరణ : వరి సాగులో యాంత్రీకరణతో కూలీల కొరతను అరికట్టండి

విస్తరిస్తున్న పద్ధతిలో ఎరువుల నిర్వహణతో పాటు కలుపు నిర్వహణ కూడా చాలా ముఖ్యం. కానీ నేలలో భాస్వరం ఎక్కువ శాతం ఉండటం వల్ల చివరి ఆకులో మాత్రమే వేయాలి. సిఫార్సు చేసిన విధంగా ఎరువులు వాడాలి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *