తిరుమల: కొండపైకి ప్రవేశం లేదు.. తిరుమల నడకదారిపై ఆంక్షలు మొదలయ్యాయి

కొత్త ఆంక్షలతో నడకదారి ద్వారా తిరుమలకు వెళ్లే భక్తుల సంఖ్య కొంతమేర తగ్గింది. క్రూర మృగాలు, జంతువుల దాడి నుంచి.. తిరుమల కొత్త రూల్స్

తిరుమల: కొండపైకి ప్రవేశం లేదు.. తిరుమల నడకదారిపై ఆంక్షలు మొదలయ్యాయి

తిరుమల కొత్త నిబంధనలు

తిరుమల కొత్త రూల్స్ : చిన్నారిపై చిరుత దాడి చేసి మృతి చెందిన నేపథ్యంలో తిరుమల నడకదారి (అలిపిరి, శ్రీవారి మెట్టు దారులు)లో టీటీడీ కొత్త ఆంక్షలు విధించిన సంగతి తెలిసిందే. ఆ ఆంక్షలు అమల్లోకి వచ్చాయి. అలిపిరి నడకదారిలో మధ్యాహ్నం 2 గంటల తర్వాత 12 ఏళ్లలోపు చిన్నారులను కొండ ఎక్కేందుకు అనుమతించబోమని టీటీడీ ఫ్లెక్సీలు ఏర్పాటు చేసింది. అలాగే సాయంత్రం తర్వాత ద్విచక్ర వాహనాలు నడపకూడదు.

నడకదారిలో భక్తులకు అండదండలు అందించాలన్న నిర్ణయం కూడా త్వరలో అమలులోకి రానుంది. కొత్త ఆంక్షలతో నడకదారి ద్వారా తిరుమలకు వెళ్లే భక్తుల సంఖ్య కొంతమేర తగ్గింది.

ఒకవైపు చిరుతలు, మరోవైపు ఎలుగుబంట్లు భక్తులను భయాందోళనకు గురిచేస్తున్నాయి. ఓ చిన్నారిపై చిరుత దాడి చేసి చంపిన ఘటన దేశవ్యాప్తంగా సంచలనం సృష్టించింది. ఒక్కసారిగా భక్తుల్లో భయం నింపింది. భక్తులకు కన్నీళ్లు లేకుండా చేసింది. ఈ ఘటన తర్వాత అలిపిరి నడకదారిలోనే భక్తులు భయపడే పరిస్థితి నెలకొంది. ఈ క్రమంలో భక్తుల భద్రత దృష్ట్యా టీటీడీ కొన్ని కఠిన ఆంక్షలు అమలు చేస్తోంది.

ఇది కూడా చదవండి..తిరుమల: మధ్యాహ్నం 2 గంటల వరకు ప్రతి భక్తుడిపై కర్ర – చిరుతపులి దాడితో నడకదారిపై టీటీడీ కీలక నిర్ణయాలు

12 సంవత్సరాల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్న పిల్లలు ఉన్న కుటుంబాలను మధ్యాహ్నం 2 గంటల తర్వాత కొండపైకి అనుమతించరు. ఎందుకంటే వారు నడిచేటప్పుడు చీకటి పడుతుంది. దీంతో చిన్నారుల విషయంలో కఠిన ఆంక్షలు అమలు చేయాలని టీటీడీ నిర్ణయించింది. మధ్యాహ్నం 2 గంటల తర్వాత ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ కొండ ఎక్కేందుకు అనుమతి లేదు. పెద్ద పిల్లలు ఉన్నవారు రాత్రి 10 గంటల వరకు నడకదారిలో నడవడానికి అనుమతిస్తారు. సాయంత్రం వేళల్లో కొండపైకి ద్విచక్ర వాహనాలను అనుమతించరు.

మరో అతి ముఖ్యమైన నిర్ణయం ఏంటంటే.. కాలిబాటపై కొండపైకి వెళ్లే ప్రతి భక్తుడికి అండదండలు ఇవ్వాలని టీటీడీ సంచలన నిర్ణయం తీసుకుంది. సాధారణంగా అడవిలో ప్రయాణించేవారు చేతిలో వాకింగ్ స్టిక్ పట్టుకుని నడుస్తారు. గతంలో తిరుమలకు కాలినడకన వెళ్లేవారు కూడా చేతిలో కర్ర పెట్టుకునేవారు. క్రూర మృగాలు, జంతువుల దాడి నుంచి రక్షించుకునేందుకు ఈ కర్రలను తీసుకుని అటవీ మార్గంలో వెళ్లేవారు. ఈరోజు మళ్లీ పాత పద్ధతినే తెరపైకి తెచ్చింది టీటీడీ.

Also Read..చిరుత: బాబోయ్ మరో చిరుత..! తిరుమల కాలిబాటపై ఎలుగుబంటితో పాటు మరో చిరుత.. కనిపించింది.

ఇక, నడకదారి మధ్యలో ఉన్న దుకాణాల దగ్గర కఠిన ఆంక్షలు అమలు చేస్తారు. తినుబండారాల నుండి మిగిలిపోయిన ఆహారాన్ని దుకాణాల్లో ఎవరూ పారవేయకూడదు. ఇలా చేస్తే కఠిన చర్యలు తీసుకుంటామని టీటీడీ హెచ్చరిస్తోంది. దుకాణదారులందరూ పూర్తి జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలని టీటీడీ సీరియస్‌గా పేర్కొంది. ఇప్పటి వరకు చిరుతలు షాపింగ్ మాల్స్‌కు సమీపంలోని ప్రదేశాలపై దాడి చేశాయి. అదేమిటంటే.. ఆ షాపుల కోసం చిన్నారులు ఆగి ఆ చిన్నారులపై దాడికి పాల్పడిన ఘటనలు ఉన్నాయి.

నడకదారి చాలా ఆహ్లాదకరమైన పచ్చటి ప్రయాణం అని ఇంతవరకూ అనుకున్నాం. కానీ, ఎప్పుడైతే చిరుతలు ఇలా దాడి చేసి మనుషులను తినే స్థాయికి వెళ్లాయో.. మొత్తం వ్యవహారాన్ని మరోసారి పరిశీలించాల్సి వచ్చింది. ఈ నేపథ్యంలో టీటీడీ కఠిన ఆంక్షలు విధించింది. మధ్యాహ్నం 2 గంటల తర్వాత పిల్లలతో ఉన్న భక్తులను కాలినడకన వెళ్లనివ్వకపోవడం, సాయంత్రం వేళల్లో బైక్‌లను నిషేధించడం తమకు కొంత ఇబ్బందికరమేనని భక్తులు అంటున్నారు. అయితే భక్తుల భద్రత దృష్ట్యా కొన్ని కఠిన నిబంధనలు తప్పనిసరిగా అమలు చేయాలని అధికారులు తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *