చంద్రయాన్-3: జాబిలిపై అడుగు పెట్టేందుకు సిద్ధమైంది

విక్రమ్ ల్యాండర్‌ను విజయవంతంగా తగ్గించారు

చంద్రుడికి సమీప మాడ్యూల్: ఇస్రో

రేపు రెండోసారి డీబూస్టింగ్ ఆపరేషన్ నిర్వహిస్తోంది

ల్యాండర్ విడుదల చేసిన మొదటి జాబిల్లి వీడియో

విక్రమ్ ల్యాండర్ నెగ్గడం విజయవంతమైంది

న్యూఢిల్లీ/బెంగళూరు, ఆగస్టు 18: జాబిల్లి వైపు ప్రయాణంలో చంద్రయాన్-3 మరో కీలక మైలురాయిని దాటింది. ప్రొపల్షన్ మాడ్యూల్ నుండి వేరు చేయబడిన ల్యాండర్ మాడ్యూల్‌ను చంద్రుడికి దగ్గరగా తీసుకురావడానికి శుక్రవారం సాయంత్రం చేపట్టిన డీసీలరేషన్ ప్రక్రియ విజయవంతమైందని ఇస్రో ప్రకటించింది. “లాండర్ మాడ్యూల్ (LM) ఆరోగ్యం సాధారణంగా ఉంది. ఈ మాడ్యూల్ కోసం డీబూస్టింగ్ ఆపరేషన్ విజయవంతంగా పూర్తయింది. ఈ ప్రక్రియ దాని కక్ష్యను 113 కి.మీ నుండి 157 కి.మీకి తగ్గించింది. విక్రమ్ ల్యాండర్ మరియు ప్రజ్ఞాన్ రోవర్‌తో కూడిన ల్యాండర్ మాడ్యూల్ డీ-బూస్టింగ్ ఆపరేషన్‌కు లోనవుతుంది. రెండోసారి ఈ నెల 20న భారత కాలమానం ప్రకారం తెల్లవారుజామున 2:00 గంటలకు’’ అని ఇస్రో ట్విట్టర్‌లో పేర్కొంది. అంతా సవ్యంగా సాగితే ఈ నెల 23న సాయంత్రం 5:47 గంటలకు చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై ల్యాండర్‌ను సాఫ్ట్‌ ల్యాండింగ్‌ చేసేందుకు సన్నాహాలు చేస్తున్నారు.

ఇంతలో, ల్యాండర్ మాడ్యూల్ జాబిలి ఉపరితలంపై తీసిన మొదటి చిత్రాలను భూమికి పంపింది. దీనికి సంబంధించిన వీడియోను ఇస్రో ట్విట్టర్‌లో షేర్ చేసింది. ప్రొపల్షన్ మాడ్యూల్ నుండి విడిపోయిన కొద్దిసేపటికే ల్యాండర్ మాడ్యూల్ ద్వారా వీడియో తీయబడింది. ఈ చిత్రాలలో, జాబిల్లి ఉపరితలంపై పగుళ్లు కూడా స్పష్టంగా కనిపిస్తాయి. వీరిలో ఫ్యాబ్రీ, గియార్డినో బ్రూనో, హర్కేబీ జే తదితరుల పేర్లను ఇస్రో వెల్లడించింది. గియార్డానో బ్రూనో జాబిల్లి ఇటీవల కనుగొనబడిన అతిపెద్ద బిల్లులలో ఒకటి. హర్కేబీ జే క్రేటర్ వ్యాసం 43 కిలోమీటర్లు ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. ఇస్రో తన ల్యాండర్ పొజిషన్ డిటెక్షన్ కెమెరా (ఎల్‌పిడిసి)ని ఉపయోగించి చంద్రయాన్-3 వ్యోమనౌక యొక్క వీడియోను ఈ నెల 15న జాబిలి యొక్క అద్భుతమైన చిత్రాలతో పంచుకుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *