నరేంద్ర మోడీ: చంద్రయాన్-3 ప్రభావం.. ఇక నుంచి ఆ రోజు జాతీయ అంతరిక్ష దినోత్సవం..!!

చంద్రయాన్-3 ప్రపంచ వ్యాప్తంగా చర్చనీయాంశమైంది. చంద్రయాన్-3 ఈ నెల 23న చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై విజయవంతంగా ల్యాండ్ అయింది. దీని వల్ల భారతదేశం పేరు ప్రపంచ వ్యాప్తంగా మారుమోగుతోంది. చంద్రుడి దక్షిణ ధ్రువంపై అడుగుపెట్టిన తొలి దేశంగా భారత్ అవతరించింది. అంతేకాదు చంద్రుడిపైకి దిగిన నాలుగో దేశంగా భారత్ నిలిచింది. గతంలో అమెరికా, చైనా, రష్యా మాత్రమే ఈ ఘనత సాధించాయి. ఈ నేపథ్యంలో ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ కీలక ప్రకటన చేశారు. చంద్రయాన్-3 విజయం భారతీయులను గర్వించేలా చేసింది. ఆగస్టు 23వ తేదీని జాతీయ అంతరిక్ష దినోత్సవంగా విజయవంతంగా జరుపుకోవాలని ప్రధాని మోదీ దేశ ప్రజలకు పిలుపునిచ్చారు. సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ మరియు స్పేస్ రంగంలో యువతను ప్రోత్సహించడానికి, ల్యాండర్ చంద్రుడిని తాకిన రోజును అంతరిక్ష దినోత్సవంగా జరుపుకోవాలని విక్రమ్ సూచించారు. ప్రస్తుత కాలంలో సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీలో అగ్రగామిగా ఉన్న దేశం చరిత్ర సృష్టిస్తుందని జోస్యం చెప్పారు.

దక్షిణాఫ్రికాలో జరిగిన బ్రిక్స్ సదస్సు అనంతరం భారత్ కు వచ్చిన ప్రధాని మోదీ శనివారం ఉదయం నేరుగా బెంగళూరు వెళ్లారు. ఈ సందర్భంగా ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలను ప్రత్యేకంగా అభినందించారు. అనంతరం ఇస్రో కమాండ్ సెంటర్‌లో శాస్త్రవేత్తలను ఉద్దేశించి ప్రసంగించారు. చంద్రయాన్-3 ప్రయోగంలో పాల్గొన్న వారికి అభినందనలు. భారత్ సత్తా ఏమిటో ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు ప్రపంచానికి చాటిచెప్పారని మోదీ కొనియాడారు. ముందుగా చంద్రయాన్-3 బృందంతో ప్రధాని మోదీ ఫొటోలు దిగారు. ఆ తర్వాత ఇస్రో చైర్మన్ ఎస్ .సోమ్ నాథ్ వివరించారు. ల్యాండింగ్ సైట్ ఫ్రేమ్ యొక్క ఫోటోతో పాటు అంతరిక్ష నౌక యొక్క సూక్ష్మ నమూనాను ప్రధాని మోదీకి అందించారు.

ఇది కూడా చదవండి: హనీ ట్రాప్: ఫొటోలు, రీళ్లు పోస్ట్ చేయొద్దు.. భద్రతా బలగాలకు కీలక సూచనలు

చంద్రుడిపై విక్రమ్ దిగిన ప్రాంతానికి ప్రధాని మోదీ శివశక్తి అని పేరు పెట్టారు. చంద్రయాన్-2 క్రాష్ ల్యాండ్ అయిన ప్రదేశానికి తిరంగా అని పేరు పెట్టారు. అయితే చంద్రయాన్-3 ల్యాండ్ అయిన ప్రాంతానికి శివశక్తి అని పేరు పెట్టడంపై మోడీ వివరణ కూడా ఇచ్చారు. భారతీయులు శివ అనే పదాన్ని శుభప్రదంగా భావిస్తారని, మహిళల గురించి మాట్లాడేటప్పుడు శక్తి అనే పదాన్ని ఉపయోగిస్తారని బీజేపీ నేతల సమావేశంలో మోదీ అన్నారు. చంద్రయాన్ 3లో మహిళా శాస్త్రవేత్తలు కీలక పాత్ర పోషించారని మోదీ అభిప్రాయపడ్డారు. ఈ శివశక్తి పాయింట్ భవిష్యత్ తరాలకు సైన్స్ ను ప్రజల సంక్షేమం కోసం ఉపయోగించుకునేలా స్ఫూర్తినిస్తుంది. తమకు ప్రజల సంక్షేమమే ముఖ్యమన్నారు.

తనను అభినందించేందుకు ప్రధాని మోదీ తన కార్యాలయానికి రావడం సంతోషంగా ఉందని ఇస్రో చైర్మన్ సోమనాథ్ అన్నారు. తనకు ప్రధాని మోదీ స్ఫూర్తి అని అన్నారు. చంద్రయాన్-3, చంద్రయాన్-2 మిషన్లు ల్యాండ్ అయిన ప్రదేశాలకు వరుసగా శివశక్తి, తిరంగా పేర్లు పెట్టడం గర్వకారణం. చంద్రయాన్-3 విజయం యువత సైన్స్ రంగంలో ఆసక్తిని కనబరుస్తుందని ఆయన అభిప్రాయపడ్డారు. మరోవైపు విక్రమ్ ల్యాండర్ ప్రాంతానికి మోదీ శివశక్తిగా నామకరణం చేయడంపై ఇస్రో మహిళా శాస్త్రవేత్తలు హర్షం వ్యక్తం చేశారు. ప్రగ్యాన్ రోవర్ తమకు పసికందులాంటిదని… చంద్రుడిపై పాప అడుగుపెడుతుందని ఓ మహిళా శాస్త్రవేత్త చేసిన వ్యాఖ్య ఇప్పుడు సోషల్ మీడియాలో వైరల్ అవుతోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-26T16:34:12+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *