చెస్ ర్యాంకులు: చరిత్ర సృష్టించిన యువ సంచలనం.. 37 ఏళ్ల తర్వాత రికార్డు బద్దలు కొట్టాడు

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-01T18:25:36+05:30 IST

యువ గ్రాండ్ మాస్టర్ 17 ఏళ్ల గుకేశ్ చరిత్ర సృష్టించాడు. 37 ఏళ్లుగా భారత టాప్‌ వికెట్‌ టేకర్‌గా కొనసాగుతున్న విశ్వనాథన్‌ ఆనంద్‌ను గుకేశ్‌ అధిగమించాడు.

చెస్ ర్యాంకులు: చరిత్ర సృష్టించిన యువ సంచలనం.. 37 ఏళ్ల తర్వాత రికార్డు బద్దలు కొట్టాడు

ప్రపంచ చెస్‌లో యువ గ్రాండ్‌మాస్టర్‌ 17 ఏళ్ల గుకేశ్‌ చరిత్ర సృష్టించాడు. 37 ఏళ్లుగా భారత టాప్‌ వికెట్‌ టేకర్‌గా కొనసాగుతున్న విశ్వనాథన్‌ ఆనంద్‌ను గుకేశ్‌ అధిగమించాడు. 1986 జూలై 1న టాప్‌ ర్యాంక్‌కు చేరుకున్న విశ్వనాథన్‌ ఆనంద్‌ అప్పటి నుంచి అదే స్థానంలో కొనసాగుతున్నారు. అయితే 37 ఏళ్ల రెండు నెలల తర్వాత 17 ఏళ్ల గుకేశ్ ఈ రికార్డును బద్దలు కొట్టి టాప్ ర్యాంక్‌కు చేరుకున్నాడు. తాజా FIDE ర్యాంకింగ్స్‌ ప్రకారం, గుకేశ్ 2,758 పాయింట్లతో భారత్‌లో అగ్రస్థానానికి చేరుకున్నాడు. గుకేశ్ ఓవరాల్‌గా 8వ స్థానంలో కొనసాగుతుండగా, ఐదుసార్లు ఛాంపియన్ విశ్వనాథన్ ఆనంద్ 2,754 పాయింట్లతో 9వ స్థానానికి పడిపోయాడు. నార్వే చెస్ ప్రపంచకప్ విజేత మాగ్నస్ కార్ల్‌సెన్ అగ్రస్థానంలో కొనసాగుతున్నాడు. అతని ఖాతాలో 2,839 పాయింట్లు ఉన్నాయి.

ఇది కూడా చదవండి: IND Vs PAK: అభిమానులకు నిరాశేనా? దాయాదుల పోరుకు వర్షం ముప్పు

కాగా, గతేడాది ఆగస్టు నుంచి గుకేశ్ ఫిడే ర్యాంకుల్లో తన స్థానాన్ని మెరుగుపరుచుకుంటున్నాడు. దీంతో భారత్‌కు అత్యుత్తమ ఆటగాడిగా నిలిచాడు. గుకేశ్, విశ్వనాథన్ ఆనంద్ తర్వాత భారత్ తరఫున మూడో ర్యాంక్‌లో మరో యువ గ్రాండ్‌మాస్టర్ ప్రజ్ఞానంద నిలిచారు. ఇటీవల ప్రపంచకప్ చెస్ టోర్నమెంట్‌లో ఫైనల్‌కు చేరుకున్నాడు. అతను ఫైనల్‌లో టై బ్రేకర్‌లో మాగ్నస్ కార్ల్‌సెన్ చేతిలో ఓడిపోయాడు. మార్చి 2016లో క్యాండిడేట్స్ టోర్నమెంట్‌లో 4వ రౌండ్‌లో సెర్గీ కర్జాకిన్ చేతిలో ఓడిపోయిన తర్వాత లైవ్ రేటింగ్‌లలో తన దేశస్థుడైన హరికృష్ణ కంటే విశ్వనాథన్ ఆనంద్ వెనుకబడ్డాడు. ఈ ఓటమి ఆనంద్ లైవ్ రేటింగ్‌ను 2,763కి తగ్గించింది. హరికృష్ణ ఖాతాలో 2,763 పాయింట్లు ఉన్నాయి. దీంతో ఫిడే ర్యాంకుల్లో 31వ స్థానంలో నిలిచింది. గుకేశ్, ఆనంద్, ప్రజ్ఞానందతో పాటు విదిత్ సంతోష్ (27), అర్జున్ ఇరిగైసి (29) టాప్-30 ర్యాంకుల్లో ఉన్నారు. విశ్వనాథన్ ఆనంద్ ప్రస్తుతం FIDE డిప్యూటీ ప్రెసిడెంట్‌గా పని చేస్తున్నారు, వ్యాఖ్యాతగా మాత్రమే కాకుండా కొత్త ఆటగాళ్లకు మెంటార్‌గా కూడా ఉన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-01T18:28:37+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *