సోనియా గాంధీ: ఈ బిల్లు మాది, మా కల: మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై సోనియా గాంధీ కీలక వ్యాఖ్యలు

ఇవాళ మధ్యాహ్నం లోక్‌సభలో మహిళా బిల్లును ప్రవేశపెట్టనున్నారు. బిల్లును ప్రవేశపెట్టిన తర్వాత రేపు చర్చ కొనసాగనుంది. అలాగే కేంద్ర ప్రభుత్వం గురువారం రాజ్యసభలో మహిళా బిల్లును ప్రవేశపెట్టనుంది. ఈ పరిణామాలన్నీ మహిళా బిల్లుకు విముక్తి కల్పించేలా ఉన్నాయి.

సోనియా గాంధీ: ఈ బిల్లు మాది, మా కల: మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై సోనియా గాంధీ కీలక వ్యాఖ్యలు

సోనియా గాంధీ..మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు

సోనియాగాంధీ..మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు: ప్రధాని మోదీ కేబినెట్ ఆమోదించిన మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు నేడు లోక్ సభలోకి రానుంది. కేంద్ర న్యాయ శాఖ మంత్రి అర్జున్ రామ్ ((కేంద్ర న్యాయ శాఖ మంత్రి అర్జున్ రామ్)ఇవాళ మధ్యాహ్నం లోక్‌సభలో మహిళా బిల్లును ప్రవేశపెట్టనున్నారు. బిల్లును ప్రవేశపెట్టిన తర్వాత రేపు చర్చ కొనసాగనుంది. అలాగే కేంద్ర ప్రభుత్వం గురువారం రాజ్యసభలో మహిళా బిల్లును ప్రవేశపెట్టనుంది. ఈ పరిణామాలన్నీ మహిళా బిల్లుకు విముక్తి కల్పించేలా ఉన్నాయి.

మహిళా బిల్లుకు ప్రధానమంత్రి నరేంద్రమోదీ కేబినెట్ ఆమోదం తెలిపింది మరియు కొత్త పార్లమెంట్ మొదటి సెషన్‌లో దీనిని ప్రవేశపెడుతున్నారు. దీనిపై పలువురు తమ అభిప్రాయాలను వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఈ సందర్భంగా కాంగ్రెస్ అధ్యక్షురాలు సోనియా గాంధీ మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై సంచలన వ్యాఖ్యలు చేశారు. మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు తమదేనని, హమారా బిల్లు హై (ఇది మా బిల్లు) అన్నారు. మహిళలకు రిజర్వేషన్ తన కల అని సోనియా గాంధీ అన్నారు.

మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు : నేడు లోక్‌సభకు మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు.. రేపు చర్చ

ఇదే అంశంపై కాంగ్రెస్ సీనియర్ నేత జైరాం రమేష్ స్పందిస్తూ.. ఈ బిల్లుకు కేంద్ర మంత్రివర్గం ఆమోదం తెలపడాన్ని స్వాగతిస్తున్నట్లు తెలిపారు. పార్లమెంటులో ప్రవేశపెట్టే బిల్లులోని వివరాల కోసం ఎదురు చూస్తున్నారు. బిల్లును రహస్యంగా రూపొందించే బదులు… ప్రత్యేక పార్లమెంట్ సమావేశాలకు ముందే అఖిలపక్ష సమావేశం ఏర్పాటు చేసి అందరితో చర్చించి ఉంటే బాగుండేదని అభిప్రాయపడ్డారు. అలాగే మాజీ ఆర్థిక మంత్రి పి.చిదంబం స్పందిస్తూ..ఈ బిల్లును సభలో ప్రవేశపెడితే యూపీఏ ప్రభుత్వంలోని కాంగ్రెస్, దాని మిత్రపక్షాలకు మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు విజయం సాధించినట్లే.

అయితే యూపీఏ ప్రభుత్వ హయాంలో 2010 మార్చి 9న మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు రాజ్యసభలో ఆమోదం పొందగా, లోక్‌సభలో చర్చకు రాలేదు. రాజ్యసభలోనూ తీవ్ర గందరగోళం మధ్య బిల్లు ఆమోదం పొందింది. ఈ బిల్లు కాంగ్రెస్ ఆమోదం పొందితే కాంగ్రెస్ ఘనత దక్కుతుంది.

పవన్ కళ్యాణ్ : మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై పవన్ కళ్యాణ్ స్పందన

2010లో, రాష్ట్రీయ జనతాదళ్ మరియు సమాజ్‌వాదీ పార్టీ వంటి మిత్రపక్షాలు షెడ్యూల్డ్ కులాలు మరియు షెడ్యూల్డ్ తెగలకు కోటాను డిమాండ్ చేశాయి, అయితే అప్పటి కాంగ్రెస్ నేతృత్వంలోని యునైటెడ్ ప్రోగ్రెసివ్ అలయన్స్ ప్రభుత్వం లోక్‌సభలో బిల్లును ప్రవేశపెట్టలేకపోయింది. అయితే ఇప్పుడు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే ప్రభుత్వం ఈ బిల్లును ఆమోదించాలనే ఉద్దేశంతో ఇన్నేళ్ల తర్వాత తెరపైకి తెచ్చింది. ఈ బిల్లు ఆమోదం పొందితే ఎవరి క్రెడిట్‌తో సంబంధం లేకుండా మహిళా సాధికారతకు దోహదపడుతుందని పలువురు అభిప్రాయపడుతున్నారు.

కాగా, మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు కోసం దేశమంతా దశాబ్దాలుగా ఎదురుచూస్తోంది. బిల్లుకు ఇంకా పార్లమెంట్ ఆమోదం లభించలేదు. ఈ బిల్లు ఇప్పటికే పలుమార్లు ప్రవేశపెట్టినప్పటికీ పూర్తి మెజారిటీ రాకుండా ప్రతిసారీ విఫలమైంది. ఎన్ని అడ్డంకులు ఎదురైనా బిల్లు ఆమోదం పొందితే మహిళా సాధికారతకు బాటలు వేసినట్లేనన్న అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

ఈ బిల్లును కొత్త పార్లమెంటులో ప్రవేశపెట్టి ఆమోదించాలనే ఉద్దేశ్యంతో మోడీ మంత్రివర్గం నిర్ణయించి ఆమోదం తెలిపినట్లు తెలుస్తోంది. ఈ బిల్లు ఆమోదం కొత్త పార్లమెంటు చరిత్రలో నిలిచిపోయేలా చేయాలనే ఆలోచనతో మోదీ ప్రభుత్వం తాజాగా ఈ బిల్లును తీసుకురానుందన్న అభిప్రాయాలు వెల్లడవుతున్నాయి. ఈ బిల్లును మోడీ మంత్రివర్గం ఆమోదించింది మరియు కొత్త పార్లమెంటు సమావేశాలలో ఈ బిల్లును ప్రవేశపెట్టడం వంటి అనేక మంచి ఫలితాల మధ్య ప్రతిపక్షాలు కూడా ఈ బిల్లును స్వాగతిస్తున్నాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *