“ఐబి సిలబస్” పేరుతో దోచుకుంటున్నారు?

సీఎం జగన్‌రెడ్డి విదేశీ పర్యటనకు వెళ్లారు. కేబినెట్ భేటీ అయిన వెంటనే ఐబీ సిలబస్ పేరుతో నినాదాలు చేశారు. కేబినెట్ సమావేశం ముగింపులో, వర్చువల్ మోడ్‌లో ఒక MOU కూడా చేయబడింది. ఈ మొత్తం వ్యవహారంలో ఏమైనా తేడా ఉందా అని నిపుణులు ఆశ్చర్యపోతున్నారు. ఐబీ సిలబస్ పేరుతో ప్రభుత్వం ఎంత ఖర్చు పెడుతోంది… ఎంఓయూ చేస్తున్న వారికి ఎంత ఇస్తున్నారు… వారు అందిస్తున్న సేవలు ఏంటి… అసలు ఐబీ సిలబస్‌ను అమలు చేయడానికి మనకు మౌలిక సదుపాయాలు ఉన్నాయా?

గతంలో వరల్డ్ ఎకనామిక్ ఫోరమ్ సదస్సుకు వెళ్లిన తర్వాత బైజస్ తో ఒప్పందం కుదుర్చుకున్నారు. ఎక్కడి నుంచి ప్రతిపాదనలు రాకుండా ట్యాబ్ లు ఇచ్చి చిన్నారులను దోపిడికి గురిచేస్తున్నారనే ఆరోపణలున్నాయి. బైజస్ దివాలా తీసినది. అయితే కొన్ని ప్రత్యేక నిబంధనలు పెట్టి వందల కోట్లు కొల్లగొడుతున్నారు. ఇప్పుడు ఐబీ వంతు.. ఏపీలో అరవై రెండు వేల ప్రభుత్వ పాఠశాలలు ఉన్నాయి. ఇందులో ఐబీ సిలబస్‌ను ప్రవేశపెడతారు. మరియు CBSE మరియు Byjus గురించి ఏమిటి? ఎవ్వరికి తెలియదు.

ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో పేద పిల్లలు మాత్రమే చదువుతున్నారు. అవి ఇప్పటికే శిథిలావస్థకు చేరుకున్నాయి. ఉపాధ్యాయ నియామకాలు అందుబాటులో లేవు. శిక్షణ లేని వారు. ఒక సారి ఇంగ్లిష్ మీడియం.. ఇంకోసారి సీబీఎస్ఈ.. ఇంకోసారి బైజూస్.. ఇప్పుడు ఐబీ. ఈ ప్రయోగాలతో లక్షల మంది చదువు మధ్యలోనే ఆగిపోయి ఉత్తీర్ణత శాతం తగ్గింది. IB అనేది ఆంగ్లం మాతృభాషగా ఉన్న అభివృద్ధి చెందిన దేశాలలో ఒక పాఠ్యాంశం. అది కూడా అభివృద్ధి చెందలేదు. ఇది ప్రపంచవ్యాప్తంగా 5600 పాఠశాలల్లో ఉంది. భారతదేశంలో రెండు వందల పాఠశాలల్లో కూడా లేదు. కానీ ఏపీలో 62 వేల పాఠశాలల్లో ఏర్పాటు చేయనున్నారు.

ఐబీ కరికులమ్ అంటే.. ఇంటర్నేషనల్ బ్యాకలారియాట్. ఇది స్విట్జర్లాండ్‌కు చెందిన కొంతమంది ఉపాధ్యాయులు తయారుచేసిన ప్రత్యేకమైన పాఠ్యాంశాలను కలిగి ఉంది. ఇదంతా ఆచరణాత్మక విద్య. పరీక్షలు లేవు. ర్యాంకులు, మార్కుల గొడవ లేదు. ఇక ఏపీ ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో చదివే వారు మెడిసిన్, ఐఐటీల్లో ప్రవేశం పొందాలంటే ర్యాంకులు రావాలి. ఇది భారతదేశంలో ముఖ్యంగా ఏపీలో ఎలా వర్తిస్తుందో జగన్ రెడ్డి చెప్పాలి. కానీ రాసింది చదివేవాడికి ఈ విషయం తెలిసే అవకాశం లేదు. IB పాఠ్యప్రణాళిక ఒక ప్రత్యేక వ్యవస్థలో మాత్రమే పొందుపరచబడింది. ప్రభుత్వ పాఠశాలలకు సరిపడదని నిపుణులు చెబుతున్నారు.

కానీ పిల్లల భవిష్యత్తును తాకట్టు పెట్టి జగన్ రెడ్డి ఏదో చేస్తున్నారనే అనుమానం చాలా మందికి ఉంది. ఒప్పంద పత్రాలు బయటకు వస్తే తప్ప అది ఏమిటో ఎవరికీ తెలియదు.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ “ఐబి సిలబస్” పేరుతో దోచుకుంటున్నారు? మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *