తిరిగి పొందగల క్రెడిట్ అంటే ఏమిటి? | తిరిగి పొందగల క్రెడిట్ అంటే ఏమిటి?

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-24T03:07:30+05:30 IST

ఇన్‌పుట్ ట్యాక్స్ క్రెడిట్ (ITC)ని క్లెయిమ్ చేయడానికి GSTR-3B రిటర్న్‌ని వినియోగిస్తున్న సంగతి తెలిసిందే. మేము ఏ కాలానికి రిటర్న్‌ను ఫైల్ చేస్తున్నామో, ఆ కాలానికి మా సరఫరాదారులు…

తిరిగి పొందగల క్రెడిట్ అంటే ఏమిటి?

ఇన్‌పుట్ ట్యాక్స్ క్రెడిట్ (ITC)ని క్లెయిమ్ చేయడానికి GSTR-3B రిటర్న్‌ని వినియోగిస్తున్న సంగతి తెలిసిందే. మేము రిటర్న్‌ను ఫైల్ చేస్తున్న కాలానికి మా సరఫరాదారులు దాఖలు చేసిన వివిధ రిటర్న్‌ల ఆధారంగా మాకు అందుబాటులో ఉన్న ఇన్‌పుట్ పన్ను క్రెడిట్ GSTR-3B రిటర్న్‌లోని సంబంధిత కాలమ్‌లో ప్రతిబింబిస్తుంది. పన్ను చెల్లింపుదారుల సౌకర్యార్థం దీన్ని ప్రవేశపెట్టినప్పటికీ అందులో చూపిన మొత్తం మాత్రమే అర్హత మేరకు తీసుకోవాలి. మరియు దానిని ఎలా తీసుకోవాలి? దీని కోసం మనం అర్హత లేని క్రెడిట్‌ని వేరుగా చూపాలి అంటే వివిధ కారణాల వల్ల రివర్స్ చేయబడిన మొత్తం. అప్పుడు మనకు నెట్ ఐటీసీ తెలుస్తుంది. మొత్తం క్రెడిట్ లెడ్జర్‌లో జమ చేయబడుతుంది. అలాగే, కొన్ని సందర్భాల్లో, ఆ వ్యవధి యొక్క క్రెడిట్‌ను మాత్రమే కాకుండా, ముందుగా తీసుకున్న క్రెడిట్‌ను కూడా రివర్స్ చేయడం అవసరం.

అయితే, ఇక్కడ గమనించాల్సిన అంశం ఏమిటంటే, రివర్స్ ఐటీసీలో రెండు రకాలు ఉన్నాయి. ఒకటి శాశ్వత ప్రాతిపదికన రివర్స్ మరియు మరొకటి తాత్కాలిక ప్రాతిపదికన రివర్స్. ఉదాహరణకు ఒక వ్యాపారవేత్త తన వ్యాపార అవసరాల కోసం కారు కొంటాడు. వ్యాపార ప్రయోజనాల కోసం కారును కొనుగోలు చేసినప్పటికీ, నిబంధనల ప్రకారం కారును ఉపయోగించినప్పుడు మాత్రమే కారుకు సంబంధించి ఐటీసీని క్లెయిమ్ చేయవచ్చు. లేదంటే ఆ మేరకు ఐటీసీని రివర్స్ కాలమ్ కింద చూపించాలి. అలాగే, కొనుగోలు చేసిన ఇన్‌పుట్‌లలో కొన్ని వ్యాపార అవసరాలకు మరియు కొన్ని వ్యాపారేతర అవసరాలకు ఉపయోగించినప్పుడు, వ్యాపారేతర అవసరాలకు ఉపయోగించే మొత్తాన్ని రివర్స్ చేయాలి. ఈ రకమైన రివర్సల్ శాశ్వత ప్రాతిపదికన జరుగుతుంది. అలాగే, తాత్కాలిక ప్రాతిపదికన కొన్ని రివర్స్‌లు జరుగుతాయి. ఉదాహరణకు, ITCకి సంబంధించిన నిబంధనల ప్రకారం, కొనుగోలుదారు అతను కొనుగోలు చేసిన సామాగ్రి యొక్క మొత్తం విలువను, GSTతో సహా, 180 రోజులలోపు సరఫరాదారుకు చెల్లించవలసి ఉంటుంది. లేకుంటే దానికి సంబంధించి తీసుకున్న క్రెడిట్ మొత్తం రివర్స్ చేయబడుతుంది. మొత్తం తిరిగి చెల్లించినప్పుడల్లా క్రెడిట్‌ని తిరిగి తీసుకోవచ్చు. ఇలా తాత్కాలికంగా రివర్స్ చేయబడిన క్రెడిట్‌ని రీక్లెయిమబుల్ క్రెడిట్ అంటారు. సంబంధిత నియమాలను అనుసరించడం ద్వారా అటువంటి రివర్స్డ్ క్రెడిట్‌ని తిరిగి పొందవచ్చు. ఈ విధంగా GSTTR 3-B రిటర్న్‌లో తాత్కాలికంగా రివర్స్ చేయబడిన క్రెడిట్‌ను చూపించడానికి… అటువంటి రివర్స్డ్ క్రెడిట్‌ను తిరిగి పొందేందుకు ప్రత్యేక కాలమ్‌లు ప్రవేశపెట్టబడ్డాయి. అయితే ఇక్కడ ఒక సమస్య ఉంది. ఈ విధంగా ఎంత రివర్స్ అయింది, ఎంత రికవరీ అయ్యింది, ఇంకా ఎంత తీసుకోవాల్సి ఉందో ఈజీగా తెలుసుకునే అవకాశం ఇప్పటి వరకు లేదు. దీన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని ప్రభుత్వం కొత్త ‘ఎలక్ట్రానిక్ క్రెడిట్ రివర్సల్ అండ్ రీక్లెయిమ్డ్ స్టేట్‌మెంట్’ను ప్రవేశపెట్టింది. దీని ప్రకారం ఈ ఏడాది ఆగస్టు నెల నుంచి రివర్స్ చేయాల్సిన క్రెడిట్, పొందాల్సిన క్రెడిట్ వివరాలు ఈ ప్రకటనలో కనిపిస్తాయి. మరియు మునుపు రివర్స్ చేయబడిన మరియు ఇంకా తిరిగి పొందని పెండింగ్ క్రెడిట్ గురించి ఏమిటి? కాబట్టి, జులై 2023 వరకు రివర్స్ చేయబడి, ఇంకా పెండింగ్‌లో ఉన్న రికవరీ చేయగల క్రెడిట్ మొత్తాన్ని ఈ కొత్త స్టేట్‌మెంట్‌లో ఓపెనింగ్ బ్యాలెన్స్ కింద చూపాలి. అదే త్రైమాసిక రిటర్న్‌లను ఫైల్ చేసే వారు ఏప్రిల్-జూన్ 2023కి సంబంధించి పెండింగ్‌లో ఉన్న మొత్తాన్ని చూపాలి. అటువంటి ప్రారంభ బ్యాలెన్స్‌ను చూపించడానికి చివరి తేదీ నవంబర్ 30. అంటే, ఈ తేదీకి ముందు ప్రారంభ బ్యాలెన్స్ చూపకపోతే, పాత కాలానికి సంబంధించి పెండింగ్ క్రెడిట్ తిరిగి పొందలేము. కాబట్టి ప్రతి ఒక్కరూ మొదటి నుండి తమ ఖాతాలను జాగ్రత్తగా చూసుకోవాలి మరియు సంబంధిత స్టేట్‌మెంట్‌లో వివరాలను ఫైల్ చేయడం మర్చిపోవద్దు.

గమనిక: అవగాహన కల్పించడం కోసమే ఇందులో కొన్ని ముఖ్యమైన అంశాలను ప్రస్తావించారు. పూర్తి వివరాల కోసం సంబంధిత చట్టాలను జాగ్రత్తగా పరిశీలించాలి.

రాంబాబు గొండాల

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-24T03:07:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *