విద్య: మెడికల్ కాలేజీల్లో ర్యాగింగ్ వ్యాధి! ప్రభుత్వం అప్రమత్తం

  • ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో వరుస ఘటనలు తీవ్ర ఆందోళన కలిగిస్తున్నాయి

  • నిన్న గాంధీ, నిన్న కాకతీయ, తాజాగా మహబూబాబాద్

  • ఇప్పటికే 17 మందిని సస్పెండ్ చేశారు

  • మహబూబాబాద్ కళాశాలలో నలుగురైదుగురిపైనా?

  • అన్ని కాలేజీల్లో యాంటీ ర్యాగింగ్ స్క్వాడ్‌లు

హైదరాబాద్ , సెప్టెంబరు 28 (ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలల్లో ర్యాగింగ్ భూతం బయటపడుతోంది. 15 రోజుల వ్యవధిలో మూడు మెడికల్ కాలేజీల్లో ర్యాగింగ్ జరగడం తీవ్ర ఆందోళన కలిగిస్తోంది. కొద్ది రోజుల క్రితం గాంధీ మెడికల్ కాలేజీ హాస్టల్‌లో మొదటి సంవత్సరం చదువుతున్న విద్యార్థులపై సీనియర్ విద్యార్థులు ర్యాగింగ్ చేశారు. ఈ ఘటనపై వారు జాతీయ వైద్య కమిషన్‌కు ఫిర్యాదు చేశారు. ఎన్‌ఎంసి ఆదేశాలపై స్పందించిన ప్రభుత్వం వెంటనే ర్యాగింగ్ నిరోధక కమిటీని ఏర్పాటు చేసి విచారణ చేపట్టింది. ర్యాగింగ్‌కు పాల్పడిన పది మంది సీనియర్‌ విద్యార్థులను ఏడాదిపాటు సస్పెండ్‌ చేశారు. ఆ ఘటన మరిచిపోకముందే వరంగల్ కాకతీయ మెడికల్ కాలేజీలో మరో ర్యాగింగ్ అంశం తెరపైకి వచ్చింది. ఈ నెల 14న కాలేజీ హాస్టల్‌లో జూనియర్ విద్యార్థిపై సీనియర్ విద్యార్థులు మూకుమ్మడిగా దాడి చేశారు. దీంతో విద్యార్థి ఆసుపత్రి పాలయ్యాడు. దాడి చేసిన వారిపై స్థానిక పోలీస్ స్టేషన్‌లో కేసు కూడా నమోదైంది.

ర్యాగింగ్ నిరోధక కమిటీ రంగంలోకి దిగి విచారణ చేపట్టింది. నివేదిక ప్రకారం, ఏడుగురు విద్యార్థులపై దాడి చేశారు. వారిని సస్పెండ్ చేశారు. అంతేకాదు మరో 20 మందికి షోకాజ్ నోటీసులు కూడా జారీ చేసింది. పదిహేను రోజుల వ్యవధిలో ర్యాగింగ్‌కు పాల్పడిన రెండు ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలలకు చెందిన 17 మంది విద్యార్థులు సస్పెన్షన్‌కు గురయ్యారు. తాజాగా మహబూబాబాద్ మెడికల్ కాలేజీలో జూనియర్ డాక్టర్లపై సీనియర్లు ర్యాగింగ్‌కు పాల్పడ్డారు. సీనియర్లను జూనియర్లు గౌరవించాలని, సార్ అని సంబోధించాలని ర్యాగింగ్ జరుగుతున్నట్లు సమాచారం. దీనిపై ఫిర్యాదులు అందిన వెంటనే యాంటీ ర్యాగింగ్ కమిటీని ఏర్పాటు చేశారు. ప్రస్తుతం కమిటీ విచారణ చేస్తోందని కళాశాల ప్రిన్సిపాల్ డాక్టర్ వెంకటేశ్వర్లు ‘ఆంధ్రజ్యోతి’కి తెలిపారు. విశ్వసనీయ సమాచారం మేరకు.. నలుగురైదుగురు విద్యార్థులను కళాశాల, హాస్టల్ నుంచి మూడు నెలలుగా సస్పెండ్ చేశారు. కానీ అది అధికారికంగా ధృవీకరించబడలేదు. మరికొన్ని కాలేజీల్లో కూడా ర్యాగింగ్‌ ఘటనలు జరుగుతున్నాయని వైద్య వర్గాలు వెల్లడించాయి. అయితే ఫిర్యాదు చేసే వరకు రావడం లేదని సంబంధిత వర్గాలు తెలిపాయి.

ప్రభుత్వం అప్రమత్తం

వరుసగా ర్యాగింగ్ ఘటనలు చోటుచేసుకోవడంతో వైద్యశాఖ అప్రమత్తమైంది. దీనిపై మంత్రి హరీశ్ రావు కూడా సీరియస్ అయినట్లు సమాచారం. ర్యాగింగ్ జరగకుండా తగు చర్యలు తీసుకోవాలని ఉన్నతాధికారులను ఆదేశించినట్లు తెలుస్తోంది. వరుస ఘటనలతో అన్ని మెడికల్ కాలేజీల్లో యాంటీ ర్యాగింగ్ స్క్వాడ్‌లను ఏర్పాటు చేయాలని డీఎంఈ సర్క్యులర్ జారీ చేశారు. దీంతో అన్ని కాలేజీల్లో యాంటీ ర్యాగింగ్ స్క్వాడ్‌లను ఏర్పాటు చేశారు. వాస్తవానికి జాతీయ వైద్య కమిషన్ ఆదేశాల మేరకు అన్ని కళాశాలల్లో ఇంతకుముందు ర్యాగింగ్ నిరోధక కమిటీలను ఏర్పాటు చేశారు. కళాశాలలో విద్యార్థుల సంఖ్య ఆధారంగా కమిటీలో సభ్యులు ఉంటారు. ఈ యాంటీ ర్యాగింగ్ కమిటీలను మెడికల్ కాలేజీ హెడ్, ఫ్యాకల్టీ, సీనియర్లు, జూనియర్స్ మరియు పోలీస్ డిపార్ట్‌మెంట్ నుండి సిఐ హోదాలో ఉన్నవారితో పాటు ఇతరులతో ఏర్పాటు చేశారు. వివరాలను ఎన్‌ఎంసికి పంపించారు.

కానీ ఇప్పటికీ పెద్ద తేడా

దశాబ్దం కిందటి ర్యాగింగ్‌కు ఇప్పటికి మధ్య చాలా వ్యత్యాసం ఉందని ఉపాధ్యాయులు చెబుతున్నారు. ప్రస్తుతం విద్యార్థులకు ఏది ర్యాగింగో, ఏది కాదో తెలియడం లేదన్నారు. గతంలో విద్యార్థినులు ఎవరైనా ర్యాగింగ్‌కు గురైతే ర్యాగింగ్‌కు పాల్పడిన విద్యార్థి తల్లిదండ్రులు బాధ్యులైన విద్యార్థిని తల్లిదండ్రులతో రాజీపడేవారని గుర్తు చేశారు. ఇకపై ఇలాంటి ఘటనలు జరగకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకున్నారు. అయితే ఇప్పుడు ర్యాగింగ్‌కు గురైన విద్యార్థులు వెంటనే యూజీసీ, ఎన్‌ఎంసీ వెబ్‌సైట్‌తో పాటు పోలీసులకు ఫిర్యాదు చేస్తున్నారు. నేరుగా ఎన్‌ఎంసీకి, పోలీసులకు ఫిర్యాదు చేసే వరకు కళాశాల ప్రిన్సిపాళ్లకు ఈ విషయం తెలియడం లేదు. ర్యాగింగ్‌ విషయంలో ఎన్‌ఎంసీ రంగంలోకి దిగి వెంటనే చర్యలు తీసుకోవాలని ఆదేశించారు. ఇలాంటి పరిణామాల నేపథ్యంలో విద్యార్థుల భవిష్యత్తును కాపాడే పరిస్థితి లేదని వైద్య అధ్యాపకులు అంటున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-29T11:10:36+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *