విద్య: గిరిజన యూనివర్సిటీకి పచ్చజెండా? | తెలంగాణలో గిరిజన యూనివర్సిటీ ఏర్పాటుకు గడువు ఖరారైంది

  • తరలింపు మంజూరు ఫైలు.. అక్టోబరులో ఉత్తర్వులు..

  • 800 కోట్ల నుంచి 900 కోట్ల వరకు ఖర్చు అవుతుంది

హైదరాబాద్ , సెప్టెంబరు 28 (ఆంధ్రజ్యోతి): గిరిజన యూనివర్సిటీ ఏర్పాటుకు దాదాపు సమయం ముగిసిపోయింది. అన్నీ అనుకున్నట్లు జరిగితే అక్టోబర్‌లో యూనివర్సిటీ ఏర్పాటుకు ఉత్తర్వులు వెలువడే అవకాశం ఉందని తెలుస్తోంది. రాష్ట్ర విభజన సమయంలో అప్పటి కేంద్ర ప్రభుత్వం ఏపీ, తెలంగాణల్లో గిరిజన యూనివర్సిటీలు ఏర్పాటు చేస్తామని హామీ ఇచ్చింది. తెలంగాణ ఏర్పడి తొమ్మిదేళ్లు గడిచినా రాష్ట్రంలో గిరిజన విశ్వవిద్యాలయం ఏర్పాటు దిశగా అడుగులు పడలేదు. ఏపీలో మాత్రం కేంద్రం నిరుడే ట్రైబల్ యూనివర్సిటీని ప్రారంభించింది. తాజాగా తెలంగాణలో కూడా గిరిజన వర్సిటీ ఏర్పాటుకు సంబంధించి కేంద్ర ప్రభుత్వం అంతర్గతంగా కీలక చర్చలు జరుపుతోంది. సమ్మక్క-సారక్క జాతరకు జాతీయ హోదా కల్పించాలని ఇప్పటికే కుప్పలు తెప్పలుగా కదిపిన ​​కేంద్రం.. రానున్న ఎన్నికల నేపథ్యంలో గిరిజన యూనివర్సిటీ ఏర్పాటు ఫైలును తెరపైకి తీసుకురావడం ప్రాధాన్యత సంతరించుకుంది. తెలంగాణలో రాజకీయంగా బలపడాలనే ఉద్దేశంతో శరవేగంగా పావులు కదుపుతున్న బీజేపీ ప్రభుత్వం.. రాష్ట్రానికి సంబంధించి కేంద్రంలోని కీలక సమస్యలను ముందుగా పరిష్కరించుకోవాలని నిర్ణయించుకున్నట్లు తెలుస్తోంది. సమ్మక్క-సారక్క జాతరకు జాతీయ హోదా, గిరిజన యూనివర్శిటీ స్థాపన లాంటివి వచ్చే ఎన్నికల్లో ప్రజల్లోకి వెళ్లేందుకు ప్రచార సామాగ్రిగా ఉపయోగపడుతుందనే భావనలో బీజేపీ ఉందని అంటున్నారు.

ఇన్నాళ్లూ భూముల కేటాయింపు సమస్యగానే ఉంది

గిరిజన యూనివర్శిటీ స్థాపనకు భూకేటాయింపుల విషయంలో ఇన్నాళ్లుగా కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల మధ్య తగాదా నడుస్తోంది. ఈ విషయంలో చాలా కాలంగా రెండు ప్రభుత్వాల మధ్య వివాదాలు కొనసాగుతున్నాయి. యూనివర్సిటీ ఏర్పాటుకు దాదాపు 500 ఎకరాల భూమి అవసరమవుతుందని, ఆ మేరకు స్థలం కేటాయిస్తే కేంద్రం మంజూరు చేస్తుందని కేంద్రం చెబుతోంది. అయితే ఇంత భూమిని ఒకేచోట ఇవ్వలేమని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం చెబుతోంది. ఒకేచోట భూమి కేటాయిస్తేనే వర్సిటీకి ఓకే చెబుతోన్న కేంద్రం ఎట్టకేలకు దిగివచ్చింది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ప్రతిపాదించిన విధంగా ములుగు జిల్లాలో గిరిజన విశ్వవిద్యాలయం ఏర్పాటు చేయాలని నిర్ణయించింది.

ఒకచోట 335 ఎకరాలు.. మరోచోట 165 ఎకరాలు

గిరిజన యూనివర్శిటీ ఏర్పాటుకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం 500 ఎకరాలు ఇవ్వలేకపోవడంతో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కేంద్రానికి ప్రత్యామ్నాయం చూపింది. ములుగు-జాకారం ప్రాంతంలోని మేడారం జాతర సమీపంలోని గట్టమ్మ గుట్ట వద్ద 335 ఎకరాలు, పసర వద్ద 165 ఎకరాలు ఇస్తామని కేంద్రానికి తెలిపింది. అయితే యూనివర్సిటీ కార్యాలయాలన్నీ ఒకే చోట ఉండాలని, అవసరమైన భూమిని ఒకేచోట కేటాయించాలని కేంద్రం స్పష్టం చేసింది. దీంతో యూనివర్సిటీ వ్యాపారం చాలా కాలంగా నిలిచిపోయింది. ప్రస్తుతం కేంద్రం స్పందించి ములుగులోనే గిరిజన యూనివర్సిటీ ఏర్పాటుకు గ్రీన్ సిగ్నల్ ఇచ్చేందుకు సిద్ధమైనట్లు సమాచారం. యూనివర్శిటీ ఏర్పాటుకు ఉత్తర్వులు అందిన వెంటనే రాష్ట్ర ప్రభుత్వం విద్యుత్, రోడ్లు, నీటి వసతి వంటి మౌలిక సదుపాయాలు కల్పించాల్సి ఉంది. కాగా, యూనివర్సిటీ ఏర్పాటుకు భూమి తదితర అంశాలను ఖరారు చేసిన రాష్ట్ర ప్రభుత్వం.. తరగతుల నిర్వహణకు యూత్ ట్రైనింగ్ సెంటర్ (వైటీసీ) ఇచ్చేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నట్లు కేంద్రానికి రాసిన లేఖల్లో స్పష్టం చేసింది. మరియు యూనివర్సిటీ భవనాల నిర్మాణం పూర్తయ్యే వరకు పరిపాలన.

నిర్మాణానికి 900 కోట్లు

రాష్ట్రంలో గిరిజన యూనివర్సిటీ నిర్మాణానికి కేంద్రం దాదాపు రూ.800 నుంచి రూ.900 కోట్లు వెచ్చించనుంది. ఈ మేరకు యూనివర్సిటీల నిబంధనల మేరకు భవనాలు, ఇతర మౌలిక వసతుల కల్పన జరగనుంది. యూనివర్సిటీ ఏర్పాటుతో వివిధ స్థాయిల్లో దాదాపు 500 మంది సిబ్బందిని భర్తీ చేయాల్సి ఉంది. మొదటి సంవత్సరం ఆరు కోర్సులతో ప్రారంభించాలని యూనివర్సిటీ నిర్ణయించినట్లు తెలుస్తోంది. గిరిజన యూనివర్శిటీ ఏర్పాటు నేపథ్యంలో సీట్ల కేటాయింపులో రిజర్వేషన్ల అంశం కూడా తెరపైకి వచ్చింది. ప్రస్తుతం గిరిజనులకు దేశవ్యాప్తంగా 7.5 శాతం రిజర్వేషన్లు అమలులో ఉండగా, తెలంగాణలో 10 శాతం ఉంది. తెలంగాణలో గతంలో ఉన్న 6 శాతాన్ని 10 శాతానికి మార్చాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అసెంబ్లీలో తీర్మానం చేసింది. అయితే అది పార్లమెంటులో పెండింగ్‌లోనే ఉంది. దీని వల్ల దేశంలో 7.5 శాతం, రాష్ట్రంలో 10 శాతం రిజర్వేషన్లు అమలులో ఉన్నాయి. దీనికి పరిష్కారంగా సూపర్ న్యూమరరీ విధానంలో గిరిజన విద్యార్థులకు ఎక్కువ సీట్లు కేటాయించేలా నిర్ణయం తీసుకోనున్నట్లు తెలుస్తోంది. ఇదిలా ఉండగా వర్సిటీలో ప్రత్యేకించి గిరిజన కళలు, సంస్కృతికి సంబంధించిన ఇతర కోర్సులను అందుబాటులోకి తీసుకురానున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-29T11:42:46+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *