పెద్ద కాపు 1 సినిమా సమీక్ష: దర్శకుడిగా శ్రీకాంత్ అడ్డాల విఫలమయ్యాడు, నటుడిగా సూపర్

సినిమా: పెదవులు -1

నటీనటులు: విరాట్ కర్ణ, ప్రగతి శ్రీవాస్తవ, బ్రిగిడా, రావు రమేష్, తనికెళ్ల భరణి, ఈశ్వరీ రావు, రాజీవ్ కనకాల, నాగబాబు, ఆడుకాలం నరేన్, అనసూయ తదితరులు.

సంగీతం: మిక్కీ జె మేయర్

ఫోటోగ్రఫి: ఛోటా కె నాయుడు

నిర్మాత: మిర్యాల రవీందర్ రెడ్డి

రచన, దర్శకత్వం: శ్రీకాంత్ అడ్డాల

రేటింగ్: 2 (రెండు)

— సురేష్ కవిరాయని

దర్శకుడు శ్రీకాంత్ అడ్డాల సినిమా అందరికి ఆసక్తిని కలిగిస్తుంది ఎందుకంటే అతని మునుపటి సినిమాలు, అతని రచన చాలా బలంగా ఉన్నాయి మరియు చాలా సన్నివేశాలు మరియు పాత్రలు నిజ జీవితానికి దగ్గరగా ఉంటాయి. అందుకే ఆయన సినిమాల కథలు మన చుట్టూనే జరుగుతున్నట్లు అనిపిస్తాయి. ఈసారి ‘పెద్దకాపు-1’ #పెద్దకాపు1రివ్యూ సినిమాతో ప్రేక్షకుల ముందుకు వచ్చాడు. తన గత చిత్రాలన్నీ వన్ లైనర్స్ అయితే, ఈసారి శ్రీకాంత్ యాక్షన్ డ్రామాతో వచ్చాడు. ఈ సినిమా ట్రైలర్ ఇంట్రెస్టింగ్ గా ఉండడంతో సినిమాపై అంచనాలను పెంచేసింది. #PeddhaKapu1FilmReview మిర్యాల రవీందర్ రెడ్డి ఈ సినిమాకి నిర్మాతగా, ఆయన బావ విరాట్ కర్ణ కథానాయకుడిగా, ఈ సినిమాతో పలువురు కొత్త నటీనటులు పరిచయమవుతున్నారు. ప్రగతి శ్రీవాస్తవ కథానాయికగా నటిస్తుండగా, మిక్కీ జె మేయర్ సంగీతం సమకూర్చారు.

పెద్దకపు2.jpg

పెద్ద కాపు కథ -1:

1962వ సంవత్సరంలో గొడవల కారణంగా అందరూ వలస వెళ్లే గోదావరి ప్రాంతంలోని ఓ గ్రామంలో సినిమా ప్రారంభమవుతుంది. 20 ఏళ్లు గడిచినా అంటే 1982లో ఆ ఊరిలో ఎలాంటి మార్పు రాలేదు, భూస్వాములదే పైచేయి, కుల రాజకీయాలు ప్రధాన పాత్ర పోషిస్తున్నాయి. సత్య రంగయ్య (రావు రమేష్) ఆ వూరికి చెందిన మోతుబరి, అతను గ్రామంలోని చాలా మందిని తన అధీనంలోకి తీసుకుంటాడు. అతనికి వ్యతిరేకంగా, బయ్యన్న (ఆడుకలం నరేన్) అతనితో కొంతమంది ఉన్నారు, ఈ ఇద్దరూ తమ రాజకీయ మరియు పలుకుబడి కోసం ఆ ఊరి ప్రజలను ఉపయోగించుకుంటున్నారు. #PeddhaKapu1Review ఊరి చివరన ఉంటే తామేమీ తక్కువ కాదని, అన్నింట్లో తమకే హక్కు ఉంటుందని అదే గ్రామానికి చెందిన పెద్దకాపు (విరాట్ కర్ణ) అనే యువకుడు వీరిద్దరిపై తిరగబడ్డాడు. అదే సమయంలో ఎన్టీ రామారావు పార్టీని స్థాపించి యువతకు, సామాన్యులకు ప్రచారం చేయాలనుకుంటున్నారు. అలాంటి సమయంలో సామాన్యుడిగా ఉన్న పెదకాపు ఇద్దరు భూస్వాములను ఎదిరించి ఆ ఊరు ప్రజల మన్ననలు ఎలా పొందగలిగాడు? అక్క ఎవరు? ఆమె సత్య రంగయ్య ఇంట్లో ఎందుకు ఉంది? ఇవన్నీ తెలియాలంటే ‘పెదకాపు-1’ సినిమా చూడాల్సిందే. (పెద్ద కాపు -1 సినిమా సమీక్ష)

పెద్దకపు1.jpg

విశ్లేషణ:

తను చేసే ప్రతి సినిమాలోనూ సామాజిక బాధ్యతతో కూడిన క్లీన్ చిత్రాలను తెరకెక్కించడంలో దర్శకుడు శ్రీకాంత్ అడ్డాలకి మంచి పేరుంది. అలాగే ఆయన సినిమాలో సహజత్వం కూడా ఉంటుంది. తన జోనర్‌ని మార్చుకుని ఇప్పుడు యాక్షన్ డ్రామాతో ‘పెదకాపు 1’ సినిమా తీశాడు. ఇందులో తను ఏం చెప్పాలనుకున్నాడో ప్రేక్షకులకు చెప్పలేకపోయాడు. శ్రీకాంత్ 1982లో గోదావరి రీజియన్‌ నేపథ్యంలో సాగే కథను తీశారు. సమాజంలో రాజకీయాలు కులం, మతం మరియు పరపతి ఆధిపత్యంలో ఉన్నాయి. అని శ్రీకాంత్ చెప్పాలనుకున్నా, సరిగ్గా చూపించడానికి కొన్ని అడ్డంకులు ఎదురయ్యాయి. ఎందుకంటే సినిమాలో ‘నువ్వు’, ‘మేము’ అంటుంటారు, అంటే ఎవరు, అగ్రవర్ణాల వారు? వాళ్ళు తక్కువ కులం అని మీ ఉద్దేశమా? వీటిని స్పష్టంగా చెప్పలేకపోయాడు. #పెద్దకాపు1సమీక్ష

పెదకాపు అనేది గ్రామంలో పెదకాపు అని పిలవబడే వ్యక్తి, సహాయం కోసం, సమస్యల పరిష్కారం కోసం, వివాదాలలో తీర్పు కోసం, గ్రామంలో మంచి లేదా చెడు కోసం ప్రజలు సంప్రదించే వ్యక్తిని పెదకాపు అని పిలుస్తారు. దర్శకుడు శ్రీకాంత్ తన ప్రచారంలో చాలాసార్లు ఆ విషయాన్ని ఉటంకించారు. కానీ సినిమాలో యువకుడిని మొదటి నుంచి పెదకాపు అనే పిలుస్తుంటారు. అలా ఎందుకు పిలుస్తారో ఎవరికీ అర్థం కావడం లేదు. సత్య రంగయ్య పాత్రలో రావు రమేష్ పెదకాపుగా మారాలి, అతనిపై పోరాడి గెలిచిన యువకుడు చివరికి పెదకాపుగా మారాలి. కానీ శ్రీకాంత్ అసలు తనని పెదకాపు అని ఎందుకు పిలిచాడో ఏమనుకున్నాడో చూపించలేకపోయాడు. ఆఖరికి కూడా పెదకాపు అని చెబితే తేలిపోయేది.

peddhakapu3.jpg

సత్య రంగయ్య, బయ్యన్న మనుషుల మధ్య చిన్న చిన్న తగాదాలు, వూర్లో జనం గుమిగూడడం, ఒకరితో ఒకరు పోట్లాడుకోవడం, వీటి చుట్టూనే సినిమా చాలా కాలం తిరుగుతుంది. నాగబాబు పాత్రపై కూడా స్పష్టత లేదు. ఎవరికైనా మేలు చేయాలనుకున్నాడు, రామారావు పార్టీ పెడితే, ఆయన తరపున నాగబాబు వచ్చారా, ఆయనెవరు? మధ్యలో రామారావు తరుపున వాదిస్తున్నట్లు నటించిన శ్రీకాంత్.. నాగబాబు రావు రమేష్, ఆడుకలం నరేన్‌లను కలవాలని కోరాడు. మరి వీరిద్దరూ తమ వాళ్లకు మేలు చేయడం లేదని, వాళ్లతో ఎలా కలుస్తారని, మరోవైపు యువకుడైన పెదకాపుని కూడా ప్రోత్సహిస్తున్నాడు. నాగబాబు ఇదంతా ఎందుకు చేస్తున్నాడో, ఎవరి తరపున మాట్లాడుతున్నాడో శ్రీకాంత్ అడ్డాల చెప్పలేకపోయాడు. ఈ సినిమా ద్వారా తాను ఏం చెప్పాలనుకున్నాడో ఒక్కటి కూడా ప్రేక్షకులకు అర్థం కాదు. రెండు అగ్ర సామాజికవర్గాల మధ్య కాపు సామాజికవర్గం ఎదగలేదని చెప్పాడో లేదో తెలియదు. ఎందుకంటే ఎంత సేపు నువ్వూ, మేమూ ఒకరి గురించే మాట్లాడుకుంటున్నాం కానీ ఒక వర్గం పేరు, కులం గురించి ఏమీ మాట్లాడుకోలేదు.

అంతేకాదు ఇప్పుడే కాదు 80లలో కూడా ఇలాంటి సినిమాలు చాలా వచ్చాయి. ‘మనవూరి పాండవులు’ కూడా అదే స్టైల్‌లో, అక్కడక్కడా కొంచెం మార్చినట్లుంది. మొత్తానికి ‘రంగస్థలం’ సినిమా కూడా దాదాపు ఇలాగే ఉంది, పాత దర్శకుడు టి కృష్ణ సినిమాలన్నీ కూడా కాస్త ఇలాంటివే అయితే ఆ సినిమాలన్నింటిలో ఎవరు ఏం చేస్తున్నారు, ఎవరు ఎవరిని అణగదొక్కుతున్నారు అనే క్లారిటీ ఉంది. కానీ శ్రీకాంత్ అడ్డాల మాత్రం తన సినిమాతో ఏం చెప్పాలనుకున్నాడో, మనసులో ఏముందో చూపించలేకపోయాడనిపిస్తుంది. తనికెళ్ల భరణి పాత్ర కూడా అంత స్పష్టంగా లేదు. శ్రీకాంత్ అన్ని పాత్రలను ఫోకస్‌లో ఉంచాడు, కానీ అవి దేనికి ప్రాతినిధ్యం వహిస్తాయో చూపించలేకపోయాడు.

peddhakapu4.jpg

అసలు సినిమా ఇంటర్వెల్ కి అయిపోయింది. ఎప్పుడైతే పెదకాపు, రావు రమేష్ తల నరికేస్తాడో, సినిమా అయిపోయింది. ఎందుకంటే ఆ ఊరి జమీందారు, శక్తిమంతుడైన సత్య రంగయ్య వెళ్ళిపోయాక కథ ఎలా ఉంటుంది. కేవలం కుర్చీలో కూర్చొని తల తిప్పుకోలేని స్థితిలో ఉన్న సత్య రంగయ్య కొడుకు (శ్రీకాంత్ అడ్డాల) ఒక్కసారిగా మారిపోయి మాట్లాడి చంపేస్తున్నాడు (కుర్చీలో కూర్చొని). ఎన్టీఆర్ తెలుగువారికి ఆత్మగౌరవం అనే పదాన్ని ఇచ్చాడు, తెలుగువారి ఆత్మగౌరవం అప్పటినుండి మొదలైంది. మరి ఆత్మగౌరవం ఎవరికి? సరిగ్గా చెప్పలేకపోయాడు. కథను సాగదీయడానికి శ్రీకాంత్ అక్కమ్మ పాత్రను మాత్రమే ఉపయోగించాడు. మొదట్లో చూపించినా ఇంటర్వెల్‌కి సినిమా అయిపోయినట్లే. దీనికి రెండవ భాగం ఉందా? అందులో శ్రీకాంత్ చెప్పాలనుకున్నది చెప్పగలడా? చూస్తుండు. ఒక విషయం బాగుంది, సినిమాలో పల్లెటూరి వాతావరణం సహజంగా ఉంటుంది.

నటీనటుల విషయానికి వస్తే ఈ సినిమా క్రెడిట్ మొత్తం విరాట్ కర్ణకే చెప్పాలి. అతను కొత్తవాడు, కానీ అద్భుతంగా చేశాడు. సినిమా ప్రారంభం నుండి చివరి వరకు తన నటనలో కాదు, తన భాషలో కాకుండా తన ఇగోలో కొత్తవాడిగా కాకుండా ఎన్నో సినిమాలు చేసిన అనుభవజ్ఞుడిగా చాలా బాగా చేసాడు. ఇంకా చెప్పాలంటే ఈ సినిమా తన కోసమే తీస్తే అంత బాగా నటించాడు. నటుడిగా చాలా ఎదుగుతున్నట్లు కనిపిస్తోంది. తొలి సినిమాలోనే ఇంత అద్భుతమైన పెర్ఫార్మెన్స్ ఇచ్చిన నటుడు ఈరోజుల్లో విరాట్ ఒక్కడే కనిపిస్తున్నాడు. అంత బాగా చేసాడు. ప్రగతి శ్రీవాత్సవ్ కథానాయికగా అయితే బావుంది, అయితే ఆమె పాత్ర మరింత బలంగా వుండేది. అక్క అమ్మ అని తెలియగానే ఎలాంటి భావోద్వేగాలు లేకుండా మామూలుగా ఉంటుంది. దర్శకుడు ఆ సన్నివేశాలను మరింత బలంగా రాసుకుని ఉంటే బాగుండేది.

పెద్దకపు5.jpg

మరి రావు రమేష్ అద్భుతమైన నటుడు, వైవిధ్యం చూపించగల గొప్ప నటుడు, అలాంటి నటుడికి డైలాగులు ఎందుకు లేవు? ఇది పెద్ద తప్పు అని నేను అనుకుంటున్నాను. ఎందుకంటే సినిమాలో రావు రమేష్ ఉన్నాడు అంటే ప్రేక్షకులు ఆయన డైలాగ్స్ వింటూ ఎంజాయ్ చేస్తారు. శ్రీకాంత్‌ను డమ్మీ చేసినట్టుగా ఈరోజు మీమ్స్‌లో అతని డైలాగ్‌లు మాత్రమే ఎక్కువగా ఉపయోగించబడుతున్నాయి. ఇక అనసూయ పాత్ర సెకండాఫ్‌లో వస్తుంది, సినిమా కథను సాగదీయడం కోసమే ఆమెను సెకండాఫ్‌లో పెట్టినట్లు తెలుస్తోంది. అమ్మాయి బ్రిజిడాసాగా బాగా చేసింది, ఆమె పాత్రకు సరిపోతుంది. చాలా మంది కొత్తవాళ్లు వస్తూనే ఉంటారు, డైలాగులు చెప్పి వెళ్లిపోతుంటారు. ప్రవీణ్ పాత్ర పెద్దది, బాగుంది. శ్రీకాంత్ అడ్డాల నటుడిగా కూడా రాణిస్తూ మంచి నటనను కనబరిచాడు. ఆడుకులం నరేన్ చేశారు. తనికెళ్ల భరణి పాత్ర బలంగా లేదు నాగబాబు పాత్ర కూడా అంతే. మిక్కీ జె మేయర్ బ్యాక్ గ్రౌండ్ స్కోర్ బాగుంది, ఛోటా కె నాయుడు సినిమాటోగ్రఫీ సినిమాకు హైలైట్ గా నిలిచింది. అలాగే సన్నివేశాల్లో సహజత్వం కనిపిస్తుంది.

చివరకు ‘పెదకాపు 1’ సినిమాతో దర్శకుడు శ్రీకాంత్ అడ్డాల ఏం చెప్పాలనుకున్నాడో చెప్పలేకపోయాడు. అన్నీ అర్ధాంతరంగా వదిలేశారని, ఈ సినిమాలో అన్ని పాత్రలను అలాగే చూపించారని అంటున్నారు. సినిమా చూశాక ఈ సినిమాకి ఏం చెప్పాడో అని ప్రేక్షకులు తికమకపడతారు. శ్రీకాంత్ దర్శకుడిగా ఫెయిల్ అయినా నటుడిగా రాణించాడు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-29T13:05:01+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *