కావేరీ నీరు: తమిళనాడుకు 3 వేల క్యూబిక్ అడుగుల ‘కావేరీ’ నీరు

– కర్ణాటకకు కావేరీ మేనేజ్‌మెంట్ బోర్డు ఆదేశాలు

– డెల్టాలో పంటలు ఎండిపోతున్నాయి

– సెకనుకు 12,500 ఘనపుటడుగుల నీరు అవసరం

చెన్నై, (ఆంధ్రజ్యోతి): అక్టోబర్ 15 వరకు సెకనుకు 3,000 క్యూబిక్ అడుగుల చొప్పున రాష్ట్రానికి కావేరీ నీటిని విడుదల చేయాలని కావేరీ మేనేజ్‌మెంట్ బోర్డు శుక్రవారం కర్ణాటకను ఆదేశించింది. అయితే, కౌన్సిల్ ఆదేశాలు ఉన్నప్పటికీ కర్ణాటక డ్యామ్‌ల నుండి తమిళనాడుకు నీటిని విడుదల చేయడానికి ప్రభుత్వం నిరాకరిస్తోంది. ఈ నెల 18న జరిగిన కావేరి మేనేజ్‌మెంట్ కౌన్సిల్ సమావేశంలో తమిళనాడుకు 15 రోజుల పాటు 5 వేల క్యూబిక్ అడుగుల చొప్పున నీటిని విడుదల చేయాలని కర్ణాటక ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించిన సంగతి తెలిసిందే. కానీ, తమ రాష్ట్రంలోని డ్యామ్‌లలో సరిపడా నీళ్లు లేవని కర్ణాటక ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టులో పిటిషన్‌ దాఖలు చేసింది. దీనిపై విచారించిన సుప్రీంకోర్టు.. కావేరీ మేనేజ్‌మెంట్ బోర్డు ఆదేశాలను అమలు చేయాలని నిర్ణయించింది. ఈ నేపథ్యంలో ఈ నెల 26న జరిగిన కావేరీ మేనేజ్ మెంట్ బోర్డు సమావేశంలోనూ తమిళనాడుకు నీటిని విడుదల చేయాలని పేర్కొంది. ఈ నేపథ్యంలో శుక్రవారం మధ్యాహ్నం ఢిల్లీలో కౌన్సిల్ సమావేశం జరిగింది.

12,500 క్యూసెక్కుల నీరు…

డెల్టా జిల్లాల్లో తడిసిన వరితో పాటు అన్ని పంటలను కాపాడేందుకు సెకనుకు 12,500 క్యూబిక్ అడుగుల చొప్పున కావేరీ నది నీటిని విడుదల చేయాలని ఆదేశించాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వ ప్రతినిధులు కర్ణాటకను కోరారు. జలవనరుల శాఖ కార్యదర్శి డాక్టర్ మణివాసన్ , కావేరి టెక్నికల్ కమిటీ అధ్యక్షుడు ఎల్ .సుబ్రహ్మణ్యం పాల్గొన్నారు. ఈ సందర్భంగా డాక్టర్ మణివాసన్ మాట్లాడుతూ… కర్ణాటక రిజర్వాయర్ల నుంచి సెకనుకు 5 వేల క్యూబిక్ అడుగుల చొప్పున పదిహేను రోజులుగా నీటిని విడుదల చేయాలని సుప్రీంకోర్టు, కావేరీ మేనేజ్ మెంట్ బోర్డు ఉత్తర్వులు జారీ చేసినా కర్ణాటక ప్రభుత్వం పట్టించుకోవడం లేదన్నారు. . మొదట సెకనుకు 5 వేల క్యూబిక్ అడుగుల చొప్పున కావేరీ నీటిని విడుదల చేసిన కర్ణాటక ప్రభుత్వం ప్రస్తుతం సెకనుకు 1000 క్యూబిక్ అడుగుల లోపే విడుదల చేస్తోందని కౌన్సిల్ దృష్టికి తీసుకెళ్లారు. డెల్టా జిల్లాల్లోని 161 తాలూకాలలో వరి సాగునీరు ఎండిపోతోందని పేర్కొన్నారు. జూన్ నుంచి సెప్టెంబరు వరకు కర్ణాటక నుంచి విడుదల చేయాల్సిన నీటిలో మూడో వంతు కూడా రాష్ట్రానికి ఇవ్వలేదన్నారు. ఈ పరిస్థితుల్లో పంటను కాపాడేందుకు సెకనుకు 12,500 క్యూబిక్ అడుగుల చొప్పున నీటిని విడుదల చేయాలని కోరారు. అయితే కర్ణాటక అధికారులు దీన్ని తీవ్రంగా వ్యతిరేకించారు. తమ డ్యామ్‌లలో నీళ్లు లేవని, కావేరి జలాలను విడుదల చేయడం సాధ్యం కాదని పేర్కొన్నారు. ఇరుపక్షాల వాదనలను పరిగణనలోకి తీసుకున్న యాజమాన్య మండలి.. అక్టోబరు 15 వరకు సెకనుకు 3 వేల క్యూబిక్‌ఫీట్ల చొప్పున నీటిని విడుదల చేయాలని ఆదేశాలు జారీ చేసింది.మరోవైపు ప్రతిపక్షాలు, రైతు సంఘాల ఆందోళనల నేపథ్యంలో తమిళనాడుకు కావేరీ నీటిని విడుదల చేయరాదని, ఆ రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఇప్పుడు నిర్ణయం తీసుకోవడంపై సర్వత్రా ఉత్కంఠ నెలకొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-30T08:37:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *