కష్టాల గోడు దాటుతూ.. | కష్టాలను అధిగమిస్తూ..

నేపథ్యం పేదరికమే అయినా.. కన్నీళ్లు, కష్టాలు ఎదురైనా.. ఎక్కడా ఆగకుండా.. పరుగు ఆగకుండా.. పట్టుదల, ప్రతిభను ఆయుధాలుగా చేసుకుని ముందుకు సాగుతున్న తెలుగు అమ్మాయిలు జ్యోతి ఎర్రాజీ, అగసర నందిని అద్భుతంగా నటించారు. అంతర్జాతీయ వేదిక.

రెండేళ్లుగా ఇంటికి దూరంగా..

జీవితంలో ఎదురైన ఒడిదుడుకులను అధిగమించి.. ఇప్పుడు రికార్డుల ముసుగులో అడ్డంకులు దాటుతున్న యర్రాజి జ్యోతి స్వస్థలం విశాఖపట్నం. తండ్రి సూర్యనారాయణ సెక్యూరిటీ గార్డు కాగా, తల్లి కుమారి ఓ ప్రైవేట్ ఆస్పత్రిలో క్లీనర్‌గా పనిచేస్తోంది. ఆర్థికంగా అంతంత మాత్రంగానే ఉన్నా.. కూతురు ఉత్సాహాన్ని గమనించిన తల్లిదండ్రులు ఆమెను ఆటల్లో ప్రోత్సహించారు. విశాఖపట్నంలోని పోర్టు హైస్కూల్‌లో చదువుతున్న సమయంలో జ్యోతి ప్రతిభను అక్కడి పీఈటీ గుర్తించి కెరీర్‌కు బాటలు వేసింది. 2015లో రాష్ట్ర అంతర్ జిల్లాల పోటీల్లో 100 మీటర్ల హర్డిల్స్ లో స్వర్ణం సాధించడంతో జ్యోతి కెరీర్ మలుపు తిరిగింది. ఈ ప్రదర్శనతో జ్యోతి హైదరాబాద్‌లోని సాయి సెంటర్‌లో ద్రోణాచార్య అవార్డు గ్రహీత నాగపురి రమేష్‌తో కలిసి చేరింది. ఆ తర్వాత, జ్యోతి భువనేశ్వర్‌లోని రిలయన్స్ అథ్లెటిక్స్ హై పెర్ఫార్మెన్స్ సెంటర్‌కు మారారు, అక్కడ ఆమె బ్రిటిష్ కోచ్ జేమ్స్ హిల్లర్ వద్ద శిక్షణ పొందింది. 2020లో జరిగిన ఆలిండియా ఇంటర్ వర్సిటీ గేమ్స్‌లో జ్యోతి 13.03 సెకన్ల టైమింగ్‌తో తొలిసారి జాతీయ రికార్డును నెలకొల్పింది మరియు వెనుదిరిగి చూడలేదు. ఆ తర్వాత కెరీర్‌లో ఎన్నో రికార్డులతో అంతర్జాతీయ స్థాయికి ఎదిగింది. ఈ కార్యక్రమంలో ఆర్థిక ఇబ్బందులు ఎదురైనా అండగా నిలిచారు. రెండేళ్లుగా తన తమ్ముడి పెళ్లికి కూడా రాకుండా మైదానంలో పనిచేసిన జ్యోతి.. ఏషియాడ్ పతకంతో లక్ష్యాన్ని చేరుకుంది.

కాంస్యం నుంచి రజతం వరకు

హర్డిల్స్ ఫైనల్‌లో మహిళల 100 మీటర్ల నాటకీయ పరిస్థితులు చోటు చేసుకున్నాయి. నాల్గవ లేన్‌లోని స్థానిక ఫేవరెట్ యాని ఊ మరియు ఐదవ లేన్‌లో జ్యోతి యర్రాజీ ఇద్దరూ తప్పుడు ప్రారంభానికి అనర్హులయ్యారు. చర్చల అనంతరం..తమ ఫలితం తుది సమీక్షకు లోబడి ఉంటుందని నిర్వాహకులు తెలిపి యాని, జ్యోతిలను ఫైనల్‌లో నడిపేందుకు అనుమతించారు. చైనీస్ రన్నర్ లిన్ (12.74సె) స్వర్ణం, యాని (12.91సె) రజతం, జ్యోతి (13.04సె) కాంస్యం సాధించారు. వీడియోలను పరిశీలించిన న్యాయమూర్తులు, తుపాకీ పేలడానికి ముందు యాని పరిగెత్తి ఆమెను అనర్హులుగా ప్రకటించారు. జ్యోతి కాంస్యాన్ని రజత పతకానికి అప్‌గ్రేడ్ చేసింది. జపాన్ అథ్లెట్ తనకాకు కాంస్యం ప్రకటించారు.

గురుకుల బిడ్డ

అగసర నందిని.. తెలంగాణ సాంఘిక సంక్షేమ గురుకులాల నుంచి తయారు చేసిన మట్టిలో మాణిక్యం. మొదట స్ప్రింటర్‌ నుంచి హర్డిలర్‌ నుంచి ఆల్‌రౌండర్‌గా మారిన నందిని నాలుగేళ్ల వ్యవధిలో ఎన్నో అద్భుత విజయాలు సాధించింది. హైజంప్, లాంగ్ జంప్, షాట్ పుట్ వంటి ఓవరాల్ హెప్టాథ్లాన్ ఈవెంట్లలో సత్తా చాటిన నందిని సీనియర్లను దాటుకుని ఆసియా క్రీడల బెర్త్ దక్కించుకుంది. కనీసం వ్యాయామం చేసేందుకు సరైన సౌకర్యాలు లేకుండా కర్రకు బకెట్లు తగిలించి కసరత్తులు చేసేది నందిని నిరుపేద కుటుంబం. తండ్రి ఎల్లప్ప సైనిక్‌పురిలో టీ దుకాణం నడిపేవారు. గురుకులంలో అడ్మిషన్ పొందిన తర్వాత నందిని క్రీడలపై ఉన్న ఆసక్తిని గమనించి అక్కడి అథ్లెటిక్స్ అకాడమీలో ప్రత్యేక శిక్షణ ఇవ్వడం ప్రారంభించింది. గురుకులాల మాజీ కార్యదర్శి ఆర్ ఎస్ ప్రవీణ్ కుమార్, క్రీడా అధికారి రామలక్ష్మణ్ ప్రోత్సాహంతో జాతీయ స్థాయిలో నందిని సత్తా చాటింది. 2019లో కర్ణాటకలోని ఉడిపిలో జరిగిన సౌత్ జోన్ ఛాంపియన్‌షిప్‌తో నందిని పునరాగమనం చేసింది. ఆ పోటీల్లో నందిని హెప్టాథ్లాన్‌లో 5,406 పాయింట్లు సాధించి స్వప్న బర్మన్ (4,992) పేరిట ఉన్న జాతీయ రికార్డును బద్దలు కొట్టింది. ఈ ప్రదర్శనతో నందిని పాన్ ఇండియా స్టార్ అథ్లెట్‌గా ఎదిగింది. ప్రవీణ్ కుమార్ చొరవతో నందిని నాగపురి రమేష్ వద్ద శిక్షణ ప్రారంభించడంతో హెప్టాథ్లాన్ మరింత జోరందుకుంది.

(ఆంధ్రజ్యోతి క్రీడా ప్రతినిధి-హైదరాబాద్)

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-02T02:50:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *