mRNA పై పరిశోధనకు మెడిసిన్ నోబెల్ | కాటెలిన్ కారికో, డ్రూ వైజ్‌మన్

శాస్త్రవేత్తలు కాటెలిన్ కారికో మరియు డ్రూ వైజ్‌మాన్‌లకు

నోబెల్ కమిటీ సంయుక్తంగా ప్రకటించింది

వారి పరిశోధనల ఆధారంగానే కరోనా వ్యాక్సిన్‌ను రూపొందించారు

వైద్యశాస్త్రంలో నోబెల్ బహుమతిని అందుకున్న 13వ మహిళ కాట్లిన్

స్టాక్‌హోమ్, అక్టోబర్ 2: కోవిడ్ మహమ్మారి కారణంగా ప్రపంచం వణికిపోతున్న తరుణంలో.. పాశ్చాత్య దేశాల ప్రజల ప్రాణాలను కాపాడిన ఎంఆర్‌ఎన్‌ఏ వ్యాక్సిన్‌ల తయారీలో కీలక పాత్ర పోషించిన ఇద్దరు శాస్త్రవేత్తలకు ఈ ఏడాది వైద్యపరమైన నోబెల్ లభించింది. ప్రముఖ అమెరికన్ ఇమ్యునాలజిస్ట్ డ్రూ వైజ్‌మన్ (64), హంగేరియన్ శాస్త్రవేత్త కాటలిన్ కారికో (68)లను ఈ అవార్డుకు ఎంపిక చేసినట్లు నోబెల్ కమిటీ సెక్రటరీ థామస్ పెర్ల్‌మన్ ప్రకటించారు. వ్యాక్సిన్ రూపంలో మన శరీరంలోకి ప్రవేశించిన మెసెంజర్ ఆర్‌ఎన్‌ఏ (ఎంఆర్‌ఎన్‌ఎ)పై రోగనిరోధక వ్యవస్థ దాడి చేయకుండా నిరోధించడానికి ఏమి చేయాలో కనుగొన్నందుకు వారికి ఈ గౌరవం లభించింది. వారిద్దరూ 1990లలో పెన్సిల్వేనియా విశ్వవిద్యాలయంలో పనిచేస్తున్నప్పుడు కలుసుకున్నారు. ఒక సమావేశానికి తమ పరిశోధనా పత్రాలను ఫోటోకాపీ చేయడానికి ఒక్కసారిగా వెళ్లారు. వీరిద్దరూ ఒకే అంశంపై రీసెర్చ్ చేస్తున్న సంగతి తెలిసిందే. ఇప్పటికే mRNA టెక్నాలజీపై కొంత పరిశోధన చేసిన కాటలిన్ సమస్య కారణంగా ఆ పరిశోధనను కొనసాగించలేకపోయాడు. డ్రూ వైజ్‌మన్ అనే రోగనిరోధక శాస్త్రవేత్త ఆ సమస్యను పరిష్కరించాడు. కోవిడ్ కోసం mRNA వ్యాక్సిన్‌లను తయారు చేయడంలో ఆ పరిశోధనలు సహాయపడ్డాయి. అందుకే నోబెల్ కమిటీ వారిని ఈ అవార్డుకు ఎంపిక చేసింది. “మన రోగనిరోధక వ్యవస్థతో మెసెంజర్ ఆర్‌ఎన్‌ఏలు ఎలా పని చేస్తాయో తెలుసుకోవడానికి వారు కలిసి చేసిన పరిశోధన ఉపయోగకరంగా ఉంది. అంతేకాకుండా, ఆధునిక యుగంలో మానవాళి ఎదుర్కొంటున్న ప్రమాదకరమైన ప్రమాదాలను ఎదుర్కొనేందుకు అపూర్వమైన వేగంతో వ్యాక్సిన్‌లను అభివృద్ధి చేయడంలో ఇది కీలక పాత్ర పోషించింది. ,” అని నోబెల్ కమిటీ ప్రశంసించింది.ఈ టెక్నాలజీతో భవిష్యత్తులో కొన్ని రకాల క్యాన్సర్లకు కూడా చికిత్స చేయవచ్చని చెబుతున్నారు.డిసెంబర్ 10న స్టాక్‌హోమ్‌లో జరిగే వేడుకలో ఇద్దరూ ఈ అవార్డును అందుకోనున్నారు.

పనికిరాని పరిశోధన అన్నారు..

కరోనాకు వ్యతిరేకంగా పోరాడేందుకు అమెరికా మరియు ఇతర అగ్రరాజ్యాలు mRNA సాంకేతికతను ఎంచుకున్నాయి. కానీ, కరోనాపై పోరాటంలో ఎంతగానో ఉపయోగపడే ఈ టెక్నాలజీ ఒకప్పుడు తిరస్కరణకు గురైందో తెలుసా? రీసెర్చ్ చేసిన కాటలిన్ కారికో ప్రమోషన్ కాకుండా డిమోట్ చేసారని మీకు తెలుసా? ఇన్ని అడ్డంకులు వచ్చినా ఆమె వదలకుండా ప్రయోగాలు పూర్తి చేసింది. సరిగ్గా సంవత్సరాల తర్వాత వాటి పండ్లను కరోనా వ్యాక్సిన్ తయారీలో ఉపయోగించారు. కథ ఏమిటంటే, హంగేరీకి చెందిన కటాలిన్ తన కారు మరియు ఇతర వస్తువులను విక్రయించిన 1200 US డాలర్లతో 1985లో తన భర్త మరియు రెండేళ్ల కుమార్తెతో కలిసి అమెరికాకు చేరుకుంది. యూనివర్సిటీ ఆఫ్ పెన్సిల్వేనియా ఫ్యాకల్టీలో చేరి ప్రొఫెసర్ స్థాయికి ఎదిగారు. 1995లో, 40 ఏళ్ల వయస్సులో ఉన్న కటాలిన్, భవిష్యత్తులో రాబోయే కొత్త వైరస్‌లను ఎదుర్కొనేందుకు mRNAపై పరిశోధనలు చేసింది. ఎంతో దూరదృష్టితో ఆమె ప్రారంభించిన ప్రయోగాలు, పరిశోధనలకు సాయం అందలేదు.

ఏ టెక్నాలజీ?

మన శరీరం సజీవంగా మరియు ఆరోగ్యంగా ఉండటానికి బిలియన్ల కొద్దీ చిన్న ప్రోటీన్లపై ఆధారపడి ఉంటుంది. కణాలు ఎంఆర్‌ఎన్‌ఎ (మెసెంజర్ ఆర్‌ఎన్‌ఏ)ని ఉపయోగిస్తాయి, వాటిని ఏ ప్రొటీన్‌లు తయారు చేయాలో చెప్పడానికి. ఆ mRNA వ్యవస్థను హైజాక్ చేస్తే…అంటే శరీరానికి బదులు కృత్రిమ మెసెంజర్ ఆర్‌ఎన్‌ఏలను ఉపయోగించి శరీరంలో మనకు అవసరమైన ప్రొటీన్లు, యాంటీబాడీలు, ఎంజైమ్‌లను ఉత్పత్తి చేయవచ్చా? అరుదైన వ్యాధులను తిప్పికొట్టగల ఎంజైమ్‌లు, దెబ్బతిన్న గుండె కణాలను రిపేర్ చేసే గ్రోత్ ఏజెంట్లు, ఇన్‌ఫెక్షన్లతో పోరాడే యాంటీబాడీలు.. ఏదైనా తయారు చేయవచ్చు. డాక్టర్ కేట్లిన్ కారికోకు కూడా అదే ఆలోచన వచ్చింది. దీంతో ఆమె తన బృందంతో కలిసి mRNAపై పరిశోధనలు చేసింది. కానీ, సమస్య ఏమిటంటే శరీరంలోకి ప్రవేశించే సింథటిక్ mRNAపై రోగనిరోధక వ్యవస్థ దాడి చేస్తుంది. ఇది మనం లక్ష్యంగా చేసుకున్న కణాలను చేరుకోకముందే నాశనం చేస్తుంది. దీంతో యూనివర్శిటీ అధికారులు ఆమె పరిశోధనలకు నిధులు ఇవ్వడం మానేశారు. ఆమె పరిశోధనకు అవసరమైన గ్రాంట్లు విడుదల కాలేదు. దాదాపు ఆరేళ్లు గడిచిపోయాయి. యూనివర్సిటీ ఆఫ్ పెన్సిల్వేనియా అధికారులు ఆమెను ప్రొఫెసర్ స్థాయి నుంచి అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ స్థాయికి తగ్గించారు. ఇలాంటి సందర్భాల్లో బలహీన మనస్తత్వం ఉన్నవారు తమ పరిశోధనలకు స్వస్తి పలికి ఉండేవారు. కానీ, వెనక్కి తగ్గకుండా ట్రయల్ అండ్ ఎర్రర్ పద్ధతిలో కారికో పదేళ్లపాటు తన అధ్యయనాన్ని కొనసాగించాడు. ఆమె పట్టుదల డాక్టర్ డ్రూ వైస్‌మాన్ రూపంలో ఫలించింది. రోగనిరోధక వ్యవస్థ mRNAపై ఎందుకు దాడి చేస్తుందనే దానిపై అతను దృష్టి సారించాడు. సాధారణంగా, mRNA నాలుగు మాలిక్యులర్ బిల్డింగ్ బ్లాక్‌లను కలిగి ఉంటుంది. కృత్రిమంగా మార్చబడినప్పుడు రోగనిరోధక వ్యవస్థను అప్రమత్తం చేయడానికి నాలుగు బ్లాక్‌లలో ఒకటి కనుగొనబడింది. ఆ అణువును నిష్క్రియం చేయడం ద్వారా సమస్యను అధిగమించారు. వారు సృష్టించిన కృత్రిమ mRNA రోగనిరోధక వ్యవస్థకు తెలియకుండానే తన పనిని చేయగలదు. కాబట్టి 2005 నాటికి, వారి పరిశోధన విజయవంతమైంది. అంటే 1995లో కాటాలినా కారికో ప్రారంభించిన పరిశోధన ఫలవంతం కావడానికి పదేళ్లు పట్టిందన్నమాట. ఆ తర్వాత కూడా చాలా మందికి దీన్ని దేనికి ఉపయోగించారో తెలియదు. కరోనా సంక్షోభం సమయంలో.. ఫైజర్ శాస్త్రవేత్తలు కరోనా వైరస్ జీనోమ్‌ను పరిశీలించి, త్వరగా వ్యాక్సిన్‌ను సిద్ధం చేసేందుకు గత అధ్యయనాలపై దృష్టి సారించారు. అప్పుడు కాట్లిన్ పరిశోధన వారిని ఆకర్షించింది. అలా వెలుగులోకి వచ్చింది. దరిమిలా, కటాలిన్ కూడా.. బయోఎన్ టెక్ కంపెనీ వైస్ ప్రెసిడెంట్ హోదాలో.. ఫైజర్ తో కలిసి వ్యాక్సిన్ తయారీలో పాల్గొన్నారు. ఆమె 2022 వరకు బయోఎన్‌టెక్‌లో ఉంది. ఇప్పటి వరకు మెడిసిన్‌లో నోబెల్ బహుమతి పొందిన మహిళల సంఖ్య 12. క్యారికో 13వ మహిళగా చరిత్ర సృష్టించింది.

అమ్మ కోరిక నెరవేరింది

నోబెల్ బహుమతి అందుకోవడం పట్ల కేట్లిన్ కారికో సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. తనకు ఈ అవార్డు వస్తుందన్న నమ్మకం తన తల్లికి ఉందని పేర్కొంది. నోబెల్ ప్రకటనలు వచ్చినప్పుడల్లా తన పేరు వస్తుందనే ఆశతో ఎదురుచూసేది. ప్రతి సంవత్సరం నోబెల్ ప్రైజ్ ప్రకటనలను మా అమ్మ ఎంతో ఆసక్తిగా వినేది.. కానీ దురదృష్టవశాత్తూ ఆమె ఐదేళ్ల క్రితం 89 ఏళ్ల వయసులో మరణించింది.. ఇప్పుడు పై నుంచి వింటూనే ఉంటారు’’ అని భావోద్వేగంతో అన్నారు. “నోబెల్ కమిటీ నుండి నాకు కాల్ వచ్చినప్పుడు నేను నమ్మలేకపోయాను. కానీ, ఇప్పుడు నేను చాలా సంతోషంగా ఉన్నాను,” అని క్యారికో చెప్పాడు.

చిరకాల స్వప్నం నెరవేరింది

నోబెల్ బహుమతి తన చిరకాల స్వప్నమని డ్రూవైస్‌మన్ సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. ఆర్‌ఎన్‌ఏ గురించి చాలా మందికి తెలియని సమయంలోనే మేం ఆర్‌ఎన్‌ఏపై పరిశోధన చేశాం.. ఇరవై ఏళ్లుగా దాని గురించి మాట్లాడుకున్నాం.. చర్చించుకున్నాం’’ అని గుర్తు చేసుకున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-03T02:12:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *