నాల్గవ సారి అదే నాల్గవ సారి అదే

రెపో రేటు 6.5 శాతం

GDP పెరుగుదల మరియు ద్రవ్యోల్బణం అంచనాలు కూడా ఒకేలా ఉన్నాయి.

ద్రవ్య పరపతి విధాన సమీక్షపై ఆర్‌బీఐ నిర్ణయాలను ప్రకటించింది

తదుపరి సమీక్ష డిసెంబర్ 6-8 తేదీలలో

ముంబై: రుణ గ్రహీతలకు వడ్డీ రాయితీ కల్పించకపోయినా భారం మరింత పెరగకుండా చూసేందుకు భారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ (ఆర్‌బీఐ) నిర్ణయం తీసుకుంది. మార్కెట్ అంచనాలకు అనుగుణంగా వరుసగా నాలుగోసారి కీలక వడ్డీ (రెపో) రేట్లను యథాతథంగా ఉంచింది. ఆర్‌బిఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్‌తో సహా ఆరుగురు సభ్యుల ద్రవ్య విధాన కమిటీ (ఎంపిసి) ప్రస్తుత రెపో రేటును 6.5 శాతం వద్ద కొనసాగించాలని ఏకగ్రీవంగా నిర్ణయించింది. అంతేకాదు, వడ్డీరేట్లపై సర్దుబాటు ధోరణిని క్రమంగా ఉపసంహరించుకోవాలనే నిర్ణయం కూడా కొనసాగుతోందని ఎంపీసీ తెలిపింది. అధిక ద్రవ్యోల్బణం స్థిరమైన వృద్ధికి, ఆర్థిక వ్యవస్థ స్థిరత్వానికి పెను ముప్పు అని ఆర్‌బిఐ గుర్తించిందని గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ అన్నారు. రెండంకెలకు పెరిగిన ఆహార ద్రవ్యోల్బణాన్ని నిశితంగా పరిశీలిస్తున్నాం. ఎందుకంటే, అసాధారణ వర్షపాతం, పంటల ఉత్పత్తి తగ్గడం ఖరీఫ్ దిగుబడులతో పాటు ఆహార ధరలపై ప్రభావం చూపే అవకాశం ఉంది. అంతేకాకుండా, రిజర్వాయర్లలో ఇప్పటికే తగ్గిన నీటి మట్టం రబీ సాగుపై ప్రభావం చూపవచ్చు. దీనికి తోడు క్రూడ్ ఆయిల్ ధరలు కూడా తీవ్ర హెచ్చుతగ్గులకు లోనవుతున్నాయి.కాబట్టి ఈ సమయంలో అప్రమత్తంగా ఉండాల్సిన అవసరం ఎంతైనా ఉంది’’ అని దాస్ అన్నారు.

ధరలను అదుపు చేసేందుకు ఆర్‌బీఐ మే 2022 నుంచి ఈ ఏడాది ఫిబ్రవరి మధ్య రెపో రేటును 2.5 శాతం పెంచింది. బ్యాంకుల రుణాలు, డిపాజిట్ రేట్లలో రెపో పెంపుదల ఇంకా పూర్తిగా జరగలేదని దాస్ చెప్పారు. దాంతో వడ్డీరేట్లపై సానుకూల ధోరణిని క్రమంగా ఉపసంహరించుకోవాలనే నిర్ణయాన్ని కొనసాగించాల్సి వస్తోంది. కాగా, ఆర్‌బీఐ తాజా సమీక్ష నిర్ణయాలను పరిశ్రమలు, రియల్టీ వర్గాలు స్వాగతిస్తున్నాయి. వృద్ధిని ప్రోత్సహిస్తూ ద్రవ్యోల్బణాన్ని అరికట్టడంలో ఇది సహాయపడుతుందని పరిశ్రమ వర్గాలు పేర్కొంటున్నాయి. వడ్డీ రేట్ల యథాతథ స్థితి పండుగ సీజన్‌లో ఇళ్ల విక్రయాలు మరింత పుంజుకోవడానికి సహాయపడుతుందని రియల్టర్లు ఆశాభావం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఆర్‌బీఐ తదుపరి ద్వైమాసిక ద్రవ్య విధాన సమీక్షను డిసెంబర్ 6-8 తేదీల్లో నిర్వహించనుంది.

అర్బన్ కో-ఆపరేటివ్ బ్యాంకులలో

బంగారంపై రుణ పరిమితిని రెట్టింపు చేయండి

బుల్లెట్ రీపేమెంట్ పథకంలో భాగంగా అర్బన్ కో-ఆపరేటివ్ బ్యాంకుల్లో బంగారం తనఖాపై రుణ పరిమితిని రూ.4 లక్షలకు రెట్టింపు చేయనున్నట్లు ఆర్బీఐ ప్రకటించింది.

ప్రస్తుతం ఈ పరిమితి రూ.2 లక్షలు. మార్చి 31, 2023 నాటికి ప్రాధాన్యతా రంగ రుణాల మొత్తం మరియు ఉప లక్ష్యాలను సాధించిన బ్యాంకులకు మాత్రమే ఈ పరిమితి పెంపు వర్తిస్తుందని RBI స్పష్టం చేసింది.

ద్రవ్యోల్బణం 5.4 శాతంగా ఉంటుందని అంచనా

ఆర్‌బీఐ ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24)లో సగటు ద్రవ్యోల్బణం అంచనాను ముందుగా ప్రకటించిన విధంగా 5.4 శాతం వద్ద కొనసాగించింది. సెప్టెంబరుతో ముగిసిన త్రైమాసికంలో ద్రవ్యోల్బణం భారీగా పెరిగిన నేపథ్యంలో కూడా అంచనాలు మారకపోవడం గమనార్హం. రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం జూలైలో 15 నెలల గరిష్ఠ స్థాయి 7.44 శాతానికి ఎగబాకగా, ఆగస్టులో మళ్లీ 6.83 శాతానికి తగ్గింది. కూరగాయలు, ముఖ్యంగా టొమాటో ధరలు తగ్గడంతో పాటు వంటగ్యాస్‌ ధరల కారణంగా రానున్న నెలల్లో ద్రవ్యోల్బణం గణనీయంగా తగ్గుతుందని ఆర్‌బీఐ అంచనా వేస్తోంది. ఇది అక్టోబర్-డిసెంబర్ త్రైమాసికంలో 6 శాతం కంటే తక్కువగా మరియు 2024 జనవరి-మార్చి త్రైమాసికంలో 5.2 శాతానికి తగ్గుతుందని అంచనా.

వృద్ధి అంచనా 6.5 శాతం

ఆర్‌బిఐ కూడా ముందుగా ప్రకటించిన విధంగా 2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరానికి జిడిపి వృద్ధి అంచనాను 6.5 శాతం వద్ద కొనసాగించింది. భారతదేశం ప్రపంచ వృద్ధికి కొత్త డ్రైవర్‌గా మారుతుందని దాస్ అన్నారు. “కఠినమైన ఆర్థిక పరిస్థితులతో పాటు దీర్ఘకాలిక భౌగోళిక రాజకీయ ఉద్రిక్తతల కారణంగా ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ మరియు వాణిజ్యం మందగించాయి. అంతర్జాతీయ ధోరణికి విరుద్ధంగా, దేశంలో ఆర్థిక కార్యకలాపాలు చురుకుగా ఉన్నాయి. బలమైన దేశీయ డిమాండ్ దీనికి ప్రధానంగా దోహదపడుతుందని ఆయన అన్నారు.

విశ్వకర్మల కోసం PIDF పథకం

పేమెంట్స్ ఇన్‌ఫ్రాస్ట్రక్చర్ డెవలప్‌మెంట్ ఫండ్ (పిఐడిఎఫ్) స్కీమ్‌లో విశ్వకర్మలను చేర్చడంతో పాటు పథకం కాలపరిమితిని మరో రెండేళ్లు పొడిగించాలని ఆర్‌బిఐ నిర్ణయించినట్లు దాస్ వెల్లడించారు. జనవరి 2021లో అమలులోకి వచ్చిన PIDF పథకం ఈ డిసెంబర్‌తో ముగియనుంది. తాజా పొడిగింపు డిసెంబర్ 31, 2025 వరకు కొనసాగుతుంది. ఈశాన్య రాష్ట్రాల్లోని టైర్ 3-6 పట్టణాల్లో డిజిటల్ చెల్లింపులను ఆమోదించడానికి అవసరమైన పాయింట్ ఆఫ్ సేల్ (POS) మరియు త్వరిత ప్రతిస్పందన (QR కోడ్‌లు) ఏర్పాటును ప్రోత్సహించడానికి PIDF పథకం ప్రారంభించబడింది. మరియు కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలు. ఇదిలావుండగా, నైపుణ్య శిక్షణ, పనిముట్లపై ప్రోత్సాహకాలు, తనఖా లేని రుణాలు సహా 18 రకాల హస్తకళల్లో కార్మికులకు అన్ని రకాల సహాయం అందించడానికి కేంద్ర ప్రభుత్వం సెప్టెంబర్‌లో ప్రధానమంత్రి విశ్వకర్మ పథకాన్ని ప్రారంభించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-07T01:41:57+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *