పతక ఖ్యాతికి ప్రేరణ ‘పారిస్’ పతక ఖ్యాతి ‘పారిస్’కు స్ఫూర్తి.

ఆసియాడ్‌లో భారత్ 107 పతకాలు సాధించి దేశ క్రీడా చరిత్రలో సరికొత్త అధ్యాయాన్ని లిఖించింది. ఈ నేపథ్యంలో వచ్చే ఏడాది పారిస్‌లో జరగనున్న ఒలింపిక్స్‌లో మన అథ్లెట్లు రెండంకెల పతకాలు సాధిస్తారని ఆశలు చిగురించాయి. 19వ ఏషియాడ్‌లో 660 మంది అథ్లెట్ల బృందం 28 స్వర్ణాలు, 38 రజతాలు, 41 కాంస్య పతకాలను గెలుచుకుంది. 2018 జకార్తా గేమ్స్‌లో సాధించిన 70 పతకాలకు 37 పతకాలు జోడించబడ్డాయి. ట్రాక్ అండ్ ఫీల్డ్‌లో రాణించిన అతను ఆర్చరీ, షూటింగ్‌లో రాణించాడు. నాలుగో స్థానంతో భారత్ అత్యుత్తమ ప్రదర్శన చేయడం వెనుక మన ఆటగాళ్ల కృషి, పట్టుదల ఉంది. వీరిలో ఎక్కువ మంది తొలిసారి పాల్గొన్నవారే కావడం విశేషం. గత గేమ్స్‌లో ఎనిమిదో స్థానానికి పరిమితమైన మేం.. ఇప్పుడు నాలుగో ర్యాంక్‌కు చేరుకున్నాం. ఈ గేమ్‌లలో భారత్ 100 పతకాలు సాధించగలదన్న సందేహాలను పటాపంచలు చేస్తూ మనోలు అద్భుత ప్రదర్శన చేశారు. ఆసియాడ్‌లో మనోళ్ల ప్రదర్శనతో విసిగిపోయిన ప్రభుత్వం 2036 ఒలింపిక్స్‌కు వేలం వేయాలనే ఆలోచనలో ఉంది. ఈసారి ఆసియాడ్‌లో టోక్యో ఒలింపిక్స్ ప్రభావం కనిపించిందని విశ్లేషకులు అంటున్నారు.

పతకాల పంట: అథ్లెటిక్స్ మరియు షూటింగ్‌లలో అత్యధిక పతకాలు సాధించబడ్డాయి (29, 22). భారత్ సాధించిన స్వర్ణాల్లో సగం ఈ రెండు కేటగిరీలకు చెందినవే. షూటింగ్ లో ఏడు బంగారు పతకాలు సాధించగా.. అథ్లెట్లు ఆరు బంగారు పతకాలు సాధించారు. విలువిద్యలో ఐదు గ్రీన్ మెడల్స్ సహా తొమ్మిది పతకాలు సాధించారు. జ్యోతి సురేఖ, ఓజాస్ దయోతలే హ్యాట్రిక్ స్వర్ణాలతో మెరిశారు. అవినాష్ సాబ్లే, జావెలిన్ త్రోయర్ అన్నూ రాణి మరియు పరుల్ చౌదరి 5000 మీటర్లలో 3000 మీటర్ల స్టీపుల్‌చేజ్‌లో దేశానికి మొదటి బంగారు పతకాలను అందించారు. అలాగే 4జీ400 రిలే జట్టు 61 ఏళ్ల తర్వాత తొలిసారి స్వర్ణం సాధించింది. షూటింగ్ లో ఇషా సింగ్, ఐశ్వరీ ప్రతాప్ సింగ్ లు నాలుగు పతకాలు సాధించగా, 50 మీటర్ల రైఫిల్ 3 పొజిషన్లలో సిఫ్ట్ కౌర్ శర్మ రికార్డు స్వర్ణంతో మెరిసింది.

స్వర్ణం కైవసం.. పారిస్ బెర్త్..: టోర్నీలో ఆధిపత్యం ప్రదర్శించిన భారత పురుషుల హాకీ జట్టు స్వర్ణంతో పాటు పారిస్ ఒలింపిక్స్‌కు అర్హత సాధించింది. ఫైనల్లో జపాన్‌ను 5-1తో ఓడించడం ఒక అడుగు అయితే, అంతకుముందు చిరకాల ప్రత్యర్థి పాకిస్థాన్‌ను 10-2తో ఓడించడం మరో అడుగు. 180 మ్యాచ్‌ల్లో పాకిస్థాన్‌పై భారత్‌కు ఇదే అతిపెద్ద విజయం. భారీ అంచనాలతో బరిలోకి దిగిన భారత మహిళల జట్టు కాంస్యంతో సరిపెట్టుకుంది. టెన్నిస్ మిక్స్‌డ్ డబుల్స్‌లో రోహన్ బోపన్న-రుతుజా భోసలే స్వర్ణం సాధించగా, స్క్వాష్‌లో రెండు గ్రీన్ మెడల్స్ లభించాయి. క్రికెట్‌లో ఆఫ్ఘనిస్థాన్‌తో జరగాల్సిన ఫైనల్ మ్యాచ్ వర్షం కారణంగా రద్దయినా, మెరుగైన సీడింగ్ కారణంగా టీమిండియా పచ్చజెండా ఊపింది. కబడ్డీలో డిఫెండింగ్‌ చాంపియన్‌ ఇరాన్‌తో జరిగిన ఫైనల్‌ పోరు వివాదాస్పదమైనా.. మళ్లీ భారత్‌ గెలుపొందడం కాస్త రిలీఫ్‌. బాలికలు కూడా స్వర్ణం తిరిగి గెలుచుకున్నారు.

సాత్విక్ జంట చరిత్ర: డబుల్స్‌లో సాత్విక్ సాయిరాజ్-చిరాగ్ శెట్టి జంట బ్యాడ్మింటన్‌లో దేశానికి తొలి విజయాన్ని అందించింది. ఈక్వెస్ట్రియన్ డ్రెస్సేజ్ ఈవెంట్‌లో తొలిసారి స్వర్ణం సాధించింది. 29 ఏళ్ల తర్వాత కెనోయింగ్ విభాగంలో పతకం సాధించింది. అయితే కొత్తగా ప్రవేశపెట్టిన ఈ-స్పోర్ట్స్ లో మనోలు రాణించలేకపోయారు.

(ఆంధ్రజ్యోతి క్రీడా విభాగం)

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-09T04:30:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *