గ్లోబల్ హంగర్ ఇండెక్స్: గ్లోబల్ హంగర్ ఇండెక్స్‌లో భారతదేశం ర్యాంక్ 111.

గ్లోబల్ హంగర్ ఇండెక్స్

గ్లోబల్ హంగర్ ఇండెక్స్: 2023లో గ్లోబల్ హంగర్ ఇండెక్స్‌లో 125 దేశాలలో భారతదేశం 111వ స్థానంలో ఉంది. కానీ భారత ప్రభుత్వం ఈ నివేదికను తిరస్కరిస్తోంది. ఏ గణాంకాల ప్రకారం ఈ నివేదిక రూపొందించారని ప్రశ్నించారు. ప్రపంచ ఆహార సూచిక-2023లో భారతదేశం 111వ స్థానంలో ఉంది. గురువారం విడుదల చేసిన ఈ ఇండెక్స్‌లో, 125 దేశాలలో మేము ఈ ర్యాంక్‌ను పొందాము.

తప్పు ర్యాంకింగ్..(గ్లోబల్ హంగర్ ఇండెక్స్)

కానీ కేంద్రం దానిని లోపభూయిష్టంగా కొట్టిపారేసింది. ఇది తప్పుడు ర్యాంకింగ్. దురుద్దేశపూర్వకంగానే ఇచ్చారని ఆమె అన్నారు. అన్నిరకాల సంక్షోభంలో ఉన్న పాకిస్థాన్ (102), అదే సంక్షోభంలో ఉన్న శ్రీలంక (60)తో పాటు బంగ్లాదేశ్ (81), నేపాల్ (61) మనకంటే మెరుగ్గా ఉండడం ఆశ్చర్యకరం. 28.7 స్కోరుతో, ఆకలి విషయానికి వస్తే భారతదేశంలో పరిస్థితి ఆందోళనకరంగా ఉందని నివేదిక పేర్కొంది. 27 స్కోరుతో, దక్షిణాసియా మరియు సబ్-సహారా ఆఫ్రికా ఆకలి సూచికలో అగ్రస్థానంలో ఉన్నాయి. భారతదేశంలో పిల్లల్లో పోషకాహార లోపం 18.7%. ఐదేళ్లలోపు పిల్లల్లో మరణాల రేటు 3.1 శాతం కాగా, 15-24 ఏళ్ల మధ్య వయసున్న మహిళల్లో రక్తహీనత సంఖ్య 58.1 శాతంగా ఉంది’ అని నివేదిక వివరించింది.

వాతావరణ మార్పులు, అలజడులు, యుద్ధాలు, రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం ఆకలి సమస్యను ఎదుర్కోవడంలో అడ్డంకులుగా మారాయని సర్వే పేర్కొంది. ఇదంతా కల్పితం అంటూ కేంద్రంపై మండిపడ్డారు. ‘‘ఇది తప్పుడు గణాంకాల ఆధారంగా రూపొందించిన సూచిక. కేవలం 3,000 మంది అభిప్రాయ సేకరణ ఆధారంగా పోషకాహార లోపం రేట్లు నిర్ణయించడం క్షమించరానిది. దానితో, పిల్లలలో అసలు పోషకాహార లోపం 7.2 శాతం మాత్రమే, ఇది 18.7 శాతంగా చిత్రీకరించబడింది. దీని వెనుక దురుద్దేశాలున్నాయని స్పష్టమవుతోంది.

పోస్ట్ గ్లోబల్ హంగర్ ఇండెక్స్: గ్లోబల్ హంగర్ ఇండెక్స్‌లో భారతదేశం ర్యాంక్ 111. మొదట కనిపించింది ప్రైమ్9.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *