స్వలింగ వివాహం: స్వలింగ సంపర్కం సరైనదేనా?.. నేడు సుప్రీం తీర్పు

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-17T09:11:21+05:30 IST

భారతదేశంలో స్వలింగ వివాహాలను చట్టబద్ధంగా గుర్తించాలా వద్దా అనే అంశంపై సుప్రీంకోర్టు నేడు తీర్పు వెలువరించనుంది. దీంతో సుప్రీంకోర్టు తీర్పు ఎలా ఉండబోతుందోనన్న ఉత్కంఠ నెలకొంది.

స్వలింగ వివాహం: స్వలింగ సంపర్కం సరైనదేనా?.. నేడు సుప్రీం తీర్పు

ఢిల్లీ: భారతదేశంలో స్వలింగ వివాహాలను చట్టబద్ధంగా గుర్తించాలా వద్దా అనే అంశంపై సుప్రీంకోర్టు నేడు తీర్పు వెలువరించనుంది. దీంతో సుప్రీంకోర్టు తీర్పు ఎలా ఉండబోతుందోనన్న ఉత్కంఠ నెలకొంది. ప్రధాన న్యాయమూర్తి డివై చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని ఐదుగురు న్యాయమూర్తుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం, న్యాయమూర్తులు సంజయ్ కిషన్ కౌల్, ఎస్ రవీంద్ర భట్, హిమ కోహ్లీ, పిఎస్ నరసింహలతో కూడిన ధర్మాసనం మే 11న ఈ అంశంపై తీర్పును రిజర్వ్ చేసింది. 5 నెలల రిజర్వ్ తర్వాత ఈరోజు సుప్రీంకోర్టు తీర్పు వెలువరించనుంది. తీర్పు. స్వలింగ వివాహాలను చట్టబద్ధం చేయాలంటూ దాఖలైన 20 పిటిషన్లను విచారించిన ధర్మాసనం మేలో తీర్పును రిజర్వ్ చేసింది. దీంతో భారత శిక్షాస్మృతిలోని సెక్షన్ 377ను కొట్టివేసిన ఐదేళ్ల తర్వాత.. మన దేశంలో స్వలింగ వివాహాలను చట్టబద్ధంగా గుర్తించాలా వద్దా అనే అంశంపై సుప్రీంకోర్టు కీలక తీర్పును వెలువరించనుంది.

స్వలింగ జంటలు, ట్రాన్స్‌జెండర్లు దాఖలు చేసిన 20 పిటిషన్లపై ఏప్రిల్ 18న సుప్రీంకోర్టు విచారణ ప్రారంభించింది. ఐదుగురు సభ్యుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం సమక్షంలో 10 రోజుల పాటు విచారణ జరిగింది. ప్రత్యేక వివాహ చట్టం, 1954 ప్రకారం “వివాహం” అనే పదాన్ని “భర్త” మరియు “పురుషుడు మరియు స్త్రీ” అని కాకుండా “వివాహం” అనే పదాన్ని చదవాలని పిటిషనర్లు సుప్రీంకోర్టును కోరారు. విచారణ సందర్భంగా, సుప్రీంకోర్టు ప్రత్యేక వివాహ చట్టం ప్రకారం, అదే- లైంగిక వివాహాలు చట్టపరమైన గుర్తింపు సమస్యకు మాత్రమే పరిమితం చేయబడ్డాయి మరియు వ్యక్తిగత చట్టాలకు సంబంధించిన విషయాలలోకి వెళ్లవు. స్వలింగ జంటలను చట్టబద్ధం చేసే అంశంలోకి వెళ్లకుండా వారి సమస్యలను పరిష్కరించడానికి కొన్ని చర్యలను అన్వేషించడానికి కేబినెట్ సెక్రటరీ నేతృత్వంలో ఒక కమిటీని ఏర్పాటు చేస్తామని కేంద్ర ప్రభుత్వం మే 3న సుప్రీంకోర్టుకు తెలిపింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-17T09:21:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *