యాసర్ అరాఫత్ ఒక పారడాక్స్

1948లో ఇజ్రాయెల్ ఏర్పాటైన తర్వాత అరబ్ దేశాలు ఇజ్రాయెల్ తో చాలాసార్లు పోరాడిన సంగతి తెలిసిందే. కానీ అరబ్ దేశాలే కాకుండా పాలస్తీనియన్లు కూడా తమ ఆశయాల కోసం పెద్ద ఎత్తున పోరాడారు. వీరికి పాలస్తీనా లిబరేషన్ ఆర్గనైజేషన్ నాయకుడు యాసర్ అరాఫత్ నాయకత్వం వహించారు. యాసర్ అరాఫత్ పాలస్తీనా చరిత్రలో అత్యంత శక్తివంతమైన మేధావి నాయకుడు, అతను ఒక వైపు పాలస్తీనా కోసం గెరిల్లా యుద్ధాలు, మరోవైపు దౌత్య చర్చలు నిర్వహిస్తూనే 1994లో నోబెల్ శాంతి బహుమతిని కూడా అందుకున్నాడు.

ఫటా పార్టీ:

ఈజిప్టులో పాలస్తీనియన్లకు జన్మించిన అరాఫత్ ఆ తర్వాత ఇంజనీర్ అయ్యాడు. ఇంజినీరింగ్ పని కోసం గాజా, వెస్ట్ బ్యాంక్, పాలస్తీనియన్ టెరిటరీలలో పనిచేశారు. ఆ సమయంలో పాలస్తీనియన్ల కష్టాలను చూసి వారికి విముక్తి కల్పించేందుకు ఉద్యమించాడు. ఇతరులతో కలిసి 1950లలో ఫతా పార్టీని స్థాపించిన అరాఫత్ ఆ తర్వాత పార్టీకి తిరుగులేని నాయకుడిగా ఎదిగారు. ఇది ఇప్పటికీ పాలస్తీనాలో బలమైన రాజకీయ పార్టీ.

పాలస్తీనా లిబరేషన్ ఆర్గనైజేషన్ లేదా పాలస్తీనా లిబరేషన్ ఆర్గనైజేషన్

పాలస్తీనా లిబరేషన్ ఆర్గనైజేషన్ నాయకుడైన తర్వాత అరాఫత్ ప్రపంచవ్యాప్త ఖ్యాతిని పొందాడు. ఇది పాలస్తీనా విముక్తి కోసం పోరాడుతున్న వివిధ సంస్థలు మరియు పార్టీల సమ్మేళనం. ఇందులో అరాఫత్‌కు చెందిన ఫతా పార్టీ ప్రముఖ పాత్ర పోషించింది. నిజానికి ఈ కంపెనీని 1964లో అహ్మద్ షుకేరీ స్థాపించారు. కానీ 1967లో జరిగిన ఆరు రోజుల యుద్ధంలో పాలస్తీనా తరపున పోరాడిన అరబ్ దేశాలు ఘోరంగా ఓడిపోయిన సంగతి తెలిసిందే.అలాంటి సంక్షోభ పరిస్థితుల్లో 1968లో అరాఫత్ పాలస్తీనా లిబరేషన్ ఆర్గనైజేషన్‌ను తన ఆధీనంలోకి తీసుకున్నాడు. అక్కడి నుంచి పాలస్తీనా విముక్తి ఉద్యమాన్ని ప్రారంభించాడు. ఒక వైపు దౌత్య చర్చలు, మరియు వారికి అనుకూలమైన ప్రతిస్పందన లభించకపోతే, మరొక వైపు గెరిల్లా యుద్ధంలో పాల్గొంటుంది. అతని శైలిని అర్థం చేసుకోవడానికి ఒక చిన్న ఉదాహరణ చూద్దాం.

1972లో, మ్యూనిచ్‌లో జరిగిన ఒలింపిక్ క్రీడల సందర్భంగా, కొంతమంది పాలస్తీనా ఉగ్రవాదులు ఒలింపిక్ స్థాయి భద్రతను ఛేదించి 11 మంది ఇజ్రాయెల్ ఒలింపిక్ జట్టును బందీలుగా పట్టుకున్నారు. బందీలను విడిపించే ప్రయత్నంలో ఉగ్రవాదులు పోలీసులతో పాటు 11 మంది ఇజ్రాయెల్ ఆటగాళ్లను హతమార్చారు. ఒలింపిక్స్ చరిత్రలో ఈ రక్తపు మరకకు కారణమైన మిలిటెంట్లకు అరాఫత్ లిబరేషన్ ఆర్గనైజేషన్‌తో సంబంధాలు ఉన్నప్పటికీ, ఆ సంస్థ నేరుగా ఆపరేషన్ నిర్వహించలేదు. ఈ దాడిలో అరాఫత్ హస్తం ఉందా లేదా అనేది ఇప్పటికీ చర్చనీయాంశంగా ఉంది మరియు ప్రశ్నగా మిగిలిపోయింది. అరాఫత్ వ్యూహాలు, చర్యలు ఇలాగే ఉంటాయన్నారు.

అరాఫత్ ఒక ఆక్సిమోరాన్.

టైటిల్ లో పరస్పర విరుద్ధమైన భాష అన్న పదాన్ని, అరాఫత్ చర్యలను చూసినప్పుడు ఇది ప్రత్యర్థుల రాజకీయ సింహం కలలాంటి పదమేనా అని అనుకుంటున్నారు. కాదు ఇది Oxymoron అనే ఆంగ్ల పదానికి తెలుగు అనువాదం. రెండు వ్యతిరేక పదాలను కలిపి ఒకే పదంగా చేసే పదబంధాలను ఆక్సిమోరాన్స్ అంటారు. ఉదాహరణకు “రెగ్యులర్లీ ఇగ్యులర్”, “క్లియర్లీ కన్ఫ్యూజ్డ్”, “ఒరిజినల్ కాపీ”, “ఓన్లీ చాయిస్” – ఇలాంటి పదాలు. తెలుగులో కూడా “బహిరంగ రహస్యం”, “సహజ నటన” వంటి పద ప్రయోగాలు ఈ ఆక్సిమోరాన్‌కు ఉదాహరణలు. వాస్తవానికి ఆక్సిమోరాన్ అనే పదం కూడా ఆక్సిమోరాన్ (Oxy = పదునైన, మొరాన్ = మూగ).

ఇప్పుడు ఇదంతా ఎందుకంటే అరాఫత్ జీవితమే ఒక ఆక్సిమోరాన్. ఐక్యరాజ్యసమితిలో పాలస్తీనా గురించి అరాఫత్ చేసిన ప్రసిద్ధ ప్రసంగం. ఆ సమయంలో, అరాఫత్ ఐక్యరాజ్యసమితిలో ప్రసంగించారు, ఒక చేతిలో శాంతి చిహ్నంగా ఆలివ్ కొమ్మ, మరో చేతిలో తుపాకీ పట్టుకున్నారు. ఒక చేతిలో ఆలివ్ కొమ్మ మరియు మరో చేతిలో తుపాకీతో – అరాఫత్ ప్రాణం పోసుకున్న ఆక్సిమోరాన్ లాగా కనిపించాడు. అదేవిధంగా, గెరిల్లా యుద్ధాలు మరియు హింసాత్మక చర్యలను నిర్వహిస్తూనే, మరోవైపు అతను దౌత్య పరంగా అద్భుతమైన పురోగతిని సాధించాడు.

తరువాతి ఓస్లో ఒప్పందాలతో ఈ ప్రాంతంలో శాంతికి చేసిన కృషికి అరాఫత్‌కు నోబెల్ శాంతి బహుమతి లభించింది. ఆ తరువాతి కాలంలో, పాలస్తీనా విముక్తి పొందిన తరువాత అతను మొదటి అధ్యక్షుడిగా ఎన్నికయ్యాడు. ఓ వైపు అలాంటి జీవితాన్ని గడిపినా.. మరణంలో మాత్రం క్రైమ్ థ్రిల్లర్ ను గుర్తు చేసేలా ప్రపంచ మలుపులు చూపించాడు.

(సశేషం)
– జురాన్ (@క్రిటిక్ జురాన్)

చదవండి: చరిత్ర పేజీలు: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం, కారణాలు, సమగ్ర విశ్లేషణ (పార్ట్-1)

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్-2): ఈ ప్రాంతం ప్రాచీన కాలంలో యూదా రాజ్యం.

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్-3): జుడా రాజ్యం అరబ్బుల పాలస్తీనా ప్రాంతంగా ఎలా మారింది?

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా సంఘర్షణ (పార్ట్-4): మొదటి ప్రపంచ యుద్ధం, ఈ ప్రాంతంపై బ్రిటిష్ ఆక్రమణ

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్-5): మొదటి ప్రపంచ యుద్ధానికి ముందు పరిస్థితి, హిట్లర్, హోలోకాస్ట్

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్-6): రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం, ఇజ్రాయెల్ సృష్టికి మార్గం సుగమం

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా సంఘర్షణ (పార్ట్-7) : 1948 UN తీర్మానం, ప్రత్యేక ఇజ్రాయెల్ రాజ్య స్థాపన

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్ – 8): పాలస్తీనియన్ శరణార్థుల సమస్య

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్ – 9): ఆరు రోజుల యుద్ధం, శిబిరాల్లో శరణార్థుల జీవితం

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *