ఆన్‌లైన్ వినియోగదారులను ప్రభావితం చేసే చీకటి నమూనాలపై కేంద్రం యుద్ధం!

ఆ సమస్యను పరిష్కరించడానికి హ్యాకథాన్ నిర్వహించడం

ఆన్‌లైన్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌ల మోసపూరిత పద్ధతులను గుర్తించడానికి యాప్ మరియు సాఫ్ట్‌వేర్‌ను రూపొందించడం దీని లక్ష్యం

రిజిస్ట్రేషన్ ప్రక్రియకు చివరి తేదీ డిసెంబర్ 15

న్యూఢిల్లీ, అక్టోబర్ 26: కంపెనీల ఉత్పత్తులను కొనుగోలు చేసి సబ్‌స్క్రయిబ్ చేయడం ద్వారా లాభాలు పొందేందుకు, ఆన్‌లైన్ వినియోగదారులను గందరగోళానికి గురిచేసే ‘డార్క్ ప్యాటర్న్’ పద్ధతులపై కేంద్రం యుద్ధం ప్రకటించింది. కొత్త సృజనాత్మక యాప్ లేదా సాఫ్ట్‌వేర్ ద్వారా ఈ సమస్యను పరిష్కరించడానికి ‘డార్క్ ప్యాటర్న్స్ బస్టర్’ అనే హ్యాకథాన్ సిద్ధం చేయబడింది. కేంద్ర వినియోగదారుల వ్యవహారాల కార్యదర్శి రోహిత్ కుమార్ సింగ్ ఈ హ్యాకథాన్‌ను ప్రారంభించారు. హ్యాకథాన్‌లో పాల్గొనేవారు ఈ-కామర్స్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు మరియు ఆన్‌లైన్ కంపెనీలు ఉపయోగించే ఈ రకమైన మోసపూరిత పద్ధతులను గుర్తించే యాప్ లేదా సాఫ్ట్‌వేర్‌ను రూపొందించాల్సి ఉంటుందని ఆయన పేర్కొన్నారు. ఈ హ్యాకథాన్ ఫిబ్రవరి 17, 2024న వారణాసిలోని IIT బనారస్ హిందూ విశ్వవిద్యాలయంలో ముగుస్తుంది. ఈ హ్యాకథాన్‌లో మొదటి ఐదుగురు విజేతలకు వారి విజయానికి గుర్తుగా నగదు బహుమతి మరియు సర్టిఫికేట్ ఇవ్వబడుతుంది.

ఇటీవలి కాలంలో పెద్ద సమస్యగా మారిన ఈ డార్క్ ప్యాటర్న్‌లను గుర్తించే సాధనాలు (టూల్స్) మన దేశంలో కానీ, విదేశాల్లో కానీ లేవు. హ్యాకథాన్ ద్వారా ఈ దిశగా అడుగులు వేస్తున్న తొలి దేశం భారత్ అని రోహిత్ కుమార్ సింగ్ పేర్కొన్నారు. వినియోగదారుల ప్రయోజనాలను పరిరక్షించేందుకు, వారికి సాధికారత కల్పించేందుకు ఈ హ్యాకథాన్ నిర్వహిస్తున్నట్లు ఆయన స్పష్టం చేశారు. కాగా, ఈ సమస్యకు సంబంధించి వినియోగదారుల వ్యవహారాల శాఖ ఇప్పటికే కొన్ని ముసాయిదా మార్గదర్శకాలతో ముందుకు వచ్చిందని సెంట్రల్ కన్స్యూమర్ ప్రొటెక్షన్ అథారిటీ చైర్‌పర్సన్ నిధి ఖరే వెల్లడించారు.

అభ్యర్థులు ఏం చేయాలి?

ఆన్‌లైన్ కంపెనీలు మరియు ఇ-కామర్స్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు ఉపయోగించే చీకటి నమూనాలను గుర్తించడం మరియు వాటిని నిరోధించే బ్రౌజర్ పొడిగింపులు, యాడ్-ఆన్‌లు, ప్లగ్-ఇన్‌లు మరియు యాప్‌లను అభివృద్ధి చేయడం ఈ హ్యాకథాన్‌లో పాల్గొనేవారి పని. అవి ఉపయోగించడానికి చాలా సులభంగా ఉండాలి, అన్ని బ్రౌజర్‌లు మరియు పరికరాల్లో (డెస్క్‌టాప్/ల్యాప్‌టాప్/ఫోన్/టాబ్) పని చేయాలి.

ఇదీ షెడ్యూల్

ఈ హ్యాకథాన్‌కు సంబంధించిన రిజిస్ట్రేషన్ ప్రక్రియ గురువారం నుంచే ప్రారంభమైంది. రిజిస్ట్రేషన్‌కు చివరి తేదీ డిసెంబర్ 15. ఆ రోజు నుండి అంటే డిసెంబర్ 16 నుండి జనవరి 15, 2024 వరకు, ఇంట్రా-ఇన్‌స్టిట్యూట్ హ్యాకథాన్ పోటీలు నిర్దేశిత కేంద్రాలలో నిర్వహించబడతాయి. ఫిబ్రవరి 17న వారణాసిలోని IIT-BHUలో ఇంటర్-ఇన్‌స్టిట్యూట్ పోటీ నిర్వహించబడుతుంది. విజేతలకు 15 మార్చి 2024న ‘ప్రపంచ వినియోగదారుల హక్కుల దినోత్సవం’గా బహుమతులు అందజేయబడతాయి. ప్రథమస్థానానికి రూ.10 లక్షలు, ద్వితీయస్థానానికి రూ.5 లక్షలు, తృతీయస్థానానికి రూ.3 లక్షలు, నాల్గవ స్థానానికి రూ.2 లక్షలు, ఐదో స్థానానికి రూ.లక్ష, ప్రశంసాపత్రం.

ఏ చీకటి నమూనాలు

త్వరపడండి.. లిటిల్ స్టాక్ అందుబాటులో ఫ్లాష్ డీల్.. 10 నిమిషాలు మాత్రమే! … మీరు ఆన్‌లైన్‌లో ఇలాంటి ప్రకటనలను చూశారా? ఇవన్నీ ఒక రకమైన చీకటి నమూనా. అంటే మనల్ని పక్కదారి పట్టించే విధానాలు. మీరు వెబ్ పేజీని బ్రౌజ్ చేస్తున్నారు. ఇంతలో ఒక పాపప్ విండో కనిపించింది. నేను దాన్ని మూసివేయడానికి ప్రయత్నించినప్పుడు అది పోదు.. మరో పేజీ తెరవబడిందా? .. ఇది ఒక రకమైన చీకటి నమూనా.

మనల్ని తప్పుదారి పట్టించే, ప్రభావితం చేసే మరియు హాని చేసే అనేక అంశాలు ఆన్‌లైన్‌లో ఉన్నాయి. ఇవన్నీ డార్క్ ప్యాటర్న్ అనే ఒక పదంతో కలిపి ఉంటాయి. దీన్ని అనుసరించి, వినియోగదారుల వ్యవహారాల శాఖ ఆగస్టు 2న వివిధ ఈకామర్స్ కంపెనీలను డార్క్ ప్యాటర్న్‌లకు వ్యతిరేకంగా హెచ్చరిస్తూ ప్రెస్ నోట్ విడుదల చేసింది. శాఖ గుర్తించిన కొన్ని రకాల చీకటి నమూనాలు..

తప్పుడు ఆవశ్యకత: పై ఉదాహరణలో ఉన్నట్లుగా.. ‘ఈ ఆఫర్ కేవలం పది నిమిషాలు మాత్రమే’.. ‘త్వరపడండి.. చిన్న స్టాక్ మాత్రమే అందుబాటులో ఉంది’.. ‘స్టాక్‌లో ఒక వస్తువు మాత్రమే మిగిలి ఉంది’ అని స్పష్టంగా పేర్కొనడం వినియోగదారులను కొనుగోలు చేయడానికి ప్రేరేపించింది. అంశం వెంటనే తప్పుడు ఆవశ్యకత కింద వస్తుంది. ఈ ఒత్తిడితో ఆ ఉత్పత్తిని విక్రయించడంలో కంపెనీలు విజయం సాధిస్తాయి.

షేమింగ్‌ని నిర్ధారించండి: కన్ఫర్మేషన్ షేమింగ్ అంటే మనకు ఉత్పత్తి/సేవ వద్దు అని నిర్థారించమని అడిగినప్పుడు, మనం ఏదైనా విషయంలో అపరాధ భావాన్ని కలిగిస్తాము. ఉదాహరణకు.. ‘మా ఉత్పత్తి ప్రకృతిని రక్షిస్తుంది. కాబట్టి ‘కొనుగోలు చేయండి’ అని అర్థం వచ్చే ప్రకటన వచ్చింది. దీన్ని కొనుగోలు చేయడానికి మీరు కేవలం ‘S’ బటన్‌ను నొక్కాలి. కానీ మీరు కొనుగోలు చేయకూడదనుకుంటే మరియు రద్దు బటన్ కోసం చూడండి, అది కనిపించదు. బదులుగా, “నో థాంక్స్, నేను పర్యావరణాన్ని ద్వేషిస్తున్నాను” అనే పదాలు కనిపిస్తాయి. అదేమిటంటే.. ఆ ప్రొడక్ట్ బాగోలేదని అనుకుంటే పర్యావరణాన్ని ద్వేషిస్తున్నట్టు ఒప్పుకోవాలి. పది మందిలో ఒకరు ‘అది చాలు బ్రో’ అనుకుని ‘S’ బటన్ నొక్కితే ఈ డార్క్ ప్యాటర్న్ ఫలించింది!!

బలవంతపు చర్య: మీరు దాని సంబంధిత సేవల కోసం సైన్ అప్ చేయాల్సి వచ్చినప్పటికీ, మీరు ఉత్పత్తిని కొనుగోలు చేయలేని పరిస్థితిని సృష్టించడం.

ఎర మరియు స్విచ్: మంచి నాణ్యత గల దుస్తులలో మోడల్‌లు ఫోటో/వీడియోలో చూపించబడ్డాయి. చాలా ఖరీదైనదిగా కనిపించే ఆ బట్టల ధర చాలా తక్కువ. మీరు నిరాశతో ఆర్డర్ చేస్తే, మీకు చాలా నాసిరకం బట్టలు పంపిణీ చేయబడతాయి. ఇది చీకటి నమూనా యొక్క ఎర మరియు స్విచ్ రకం.

బాస్కెట్ స్నీకింగ్: మనం ఆన్‌లైన్‌లో షాపింగ్ చేసినప్పుడు, టిక్కెట్లు బుక్ చేసుకున్నప్పుడు, ఛారిటీ ప్రోగ్రామ్‌ల పేరుతో చెక్-అవుట్ పేజీలో రూ.2, రూ.4 వంటి చిన్న మొత్తాలు జోడించబడతాయి. ఉదాహరణకు మనం ‘బుక్ మై షో’లో టిక్కెట్లు బుక్ చేస్తుంటే.. ‘కంట్రిబ్యూషన్ టు బుక్ ఎ స్మైల్’ కింద మనం బుక్ చేసే ప్రతి టిక్కెట్‌కి అదనంగా రూపాయి కలుపుతాం. దీన్ని బాస్కెట్ స్నీకింగ్ అంటారు.

దాచిన ఖర్చులు: మనం రోజూ ఉపయోగించే వివిధ ఫుడ్ డెలివరీ యాప్‌లు మరియు ట్రాన్స్‌పోర్ట్ యాప్‌లలో… హ్యాండ్లింగ్ ఫీ, రెయిన్ ఫీ, సర్జ్ ఫీ, పార్టనర్ ఫీజు… ఇవన్నీ మన ఖాతాలో దాచిన దాచిన ఖర్చులు.

…ఇవి మాత్రమే కాదు, ఇలాంటి డార్క్ ప్యాటర్న్‌లలో ఇంకా చాలా రకాలు ఉన్నాయి. దీన్ని అడ్డుకునేందుకు ప్రభుత్వం రంగంలోకి దిగింది.

– సెంట్రల్ డెస్క్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *